ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

ยังมีผู้อ่านต้องการตัว ผู้เขียนก็สนองพระเดชพระคุณสักหน่อยก็ได้ครับ พอดีเห็นว่าในเวปมีผู้วิจารณ์มากมายอยู่แล้ว อีกทั้งผู้เขียนก็ไม่ถนัดเพลงมวยหย่งชุน(ประชิดตัวช่วงสั้น)เท่าใดนัก ก็เลยไม่อยากออกมาเสนอหน้าให้บ่อยครั้งนักครับ พักหลังพยายามใช้ทวนยาวดูบ้างอาจจะได้น้ำได้เนื้อกว่าก็เป็นได้ ถึงเป้าหมายใหญ่ๆค่อยจัดหนักทิ้งบอมบ์ทีเดียวหมดตู้เซฟไปเลยครับ

ขณะนี้เข้าสู่สัปดาห์ที่ 8 นับจาก 1308$ เป็นต้นมา แนวทางหลักของผู้เขียนยังคงอยู่ที่ 15XX$ ในอีกราวๆ 10 สัปดาห์ข้างหน้า และเดือนหน้าจะเริ่มเข้าใกล้เทศกาลมงคลของอินเดียซึ่งมี demand การใช้งานทองคำสูงกว่าปกติ สถานการณ์ความรุนแรงในตะวันออกกลางยังไม่จบลง เป้าหมายเหนือ 1500$ ขึ้นไปก็ดูจะไม่ใช่เรื่องเพ้อฝันเหมือนเมื่อตอนเปิดกระทู้อีกต่อไป แต่อย่างไรก็ดีแม้แต่รถยนต์จะเดินทางไกลยังต้องแวะพักเติมน้ำมันนับประสาอะไรกับราคาทองคำมันก็ต้องมีการพักเป็นช่วงๆกันบ้างครับ ลองมาสะกดรอยคลื่นย่อยของคลื่นสุดท้ายนี้กันอีกทีก็ได้ครับ

ผู้เขียนพิจารณาลักษณะคลื่นขาขึ้นสุดท้ายนี้พอจะอนุมานได้ดังนี้ครับ

คลื่นสุดท้ายนี้ขึ้นจาำก 1308$ ไปจนถึง 1444.6$ คาดว่าเป็นการจบคลื่นที่ 1 ของคลื่นชุดนี้ สรุปมีขนาดความสูงราวๆ 136$ ใช้เวลาเดินทางราว 6 สัปดาห์

หลังจากนั้นปรับฐานลงจาก 1444.6$ ลงมาที่ 1380.7$ คาดว่าเป็นการจบคลื่นที่ 2 ของคลื่นชุดนี้ คิดเป็นสัดส่วนการปรับฐานราว 46.8%

ถ้าแนวทางหลักของผู้เขียนยังถูกต้องก็คาดว่าน่าจะมีคลื่นขาขึ้นที่ 3 ขึ้นจาก 1380.7$ ได้อีกในขนาดความสูงตั้งแต่ 136$ ขึ้นไป โดยใช้เวลาตั้งแต่ 6 สัปดาห์ขึ้นไป ถ้าออกรูปนี้ 15XX$ ควรจะได้เห็นถูกมั้ยครับ

แต่เนื่องจากคลื่นขาขึ้นที่ 3 เองก็ประกอบไปด้วยคลื่นอีก 5 คลื่นเ้ช่นกัน ซึ่งเท่าที่สะกดรอยคลื่นย่อยมาคาดว่าขณะนี้ใกล้จบคลื่นลูกแรกของคลื่นขาขึ้นที่ 3 เต็มทีแล้วครับ คาดคะเนคร่าวๆคาดว่าอาจจะขึ้นไปจบคลื่นชุดแรกในคืนนี้หรืออย่างช้าคืนพรุ่งนี้ที่บริเวณ High เดิม 1444$ หรือถ้าฟลุ้กก็ไปได้เกินกว่านั้นอีกนิดหน่อยแล้วปรับฐานย่อยลงมาครับ

อย่างไรก็ตามความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอนที่สุด หากผู้เขียนคาดการณ์ได้ถูกให้ถือว่าเป็นความฟลุ้กหรืออาถรรพ์ หากคาดการณ์ผิดให้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่เช่นนั้นภาษาไทยคงไม่มีคำว่า "ผิดปกติ" หรอกครับ

!01 !01 !01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อะโห เฮียปิ นาน ๆ มาที แต่แม่นจัง

:ph34r:

แอบอ่านมานาน....อย่าทิ้งแฟนๆ ให้คิดถึงนานมากเลยนะครับ :D

แม่นมากครับ :)

อยากอ่านของคุณปิรันย่าครับ ไม่ได้อ่านนาน

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับท่านผู้อ่าน

ใกล้สิ้นสุดสัปดาห์แห่ง After shock ของการปรับฐานย่อยของทองคำในคืนนี้แล้ว จะติดยศหมู่หรือจ่าคืนนี้ก็ถือเป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อที่สำคัญพอสมควรครับ

เทศกาลมงคลของอินเดีย , ปากีสถาน , ศรีลังกา ในปีนี้ดูเหมือนว่าวันสำคัญของเค้าจะเป็น 5 พ.ค. ซึ่งผู้เขียนคาดว่าความต้องการใช้งานทองคำในการผลิตจิวเวลรี่น่าจะร้อนแรงขึ้นมาตั้งแต่ในช่วงกลางเม.ย. นี่แหละเพราะน่าจะต้องมีการเตรียมการสั่งซื้อและผลิตสำรองเอาไว้ก่อนจะถึงวันสำคัญสัก 2-3 สัปดาห์ คาดว่าทองคำไม่น่าจะมีการปรับฐานใหญ่ในเดือนที่สมควรจะร้อนแรงครับ ราคาน้ำมันเองก็อยู่ในระดับสูง ถ้าแม้กระทั่งเดือน เม.ย.นี้ราคาเละ เดือนอื่นยิ่งไม่ต้องพูดถึง

ในส่วนของการตามรอยคลื่นทองคำนั้น ถ้าราคาปิดประจำสัปดาห์ได้สูงกว่า 1428$ จะทำให้รูปทรงของแท่งเทียนดูสอดคล้องกับแผนเดิมที่ว่าเรากำลังอยู่ในคลื่นขาขึ้นที่ 3 ของวัฎจักรนี้เพื่อจะไปสู่ 15XX$ ในอีกไม่กี่สัปดาห์ข้างหน้า ราคาตอนนี้เองก็วิ่งเ่ล่นอยู่เหนือ 1433$ อย่างไม่ยี่หระถือเป็นนิมิตหมายที่ดี ยกเว้นว่าถ้าราคาปิดประจำสัปดาห์นี้ดันพลิกล็อคต่ำกว่า 1428$ คงต้องทบทวนแผนใหม่พร้อมทั้งเปลี่ยนผ้าปูเตียงอย่างหนาครับ

สรุปแล้วผู้เขียนคาดว่าสัปดาห์นี้ราคาสมควรปิดเกิน 1428$ ขึ้นไป เป้่าหมายเดิม 15XX$ ผู้เขียนยังต้องดื้อรั้นขอเห็นให้ได้ตามเดิม ระยะเวลา 5-6 สัปดาห์ไม่ถือว่านานจนเกินไป

อย่างไรก็ดีคนคำนวณมิสู้ฟ้าลิขิต ในโลกแห่งการลงทุนต้องพร้อมรับเหตุเปลี่ยนแปลงที่เหนือการคาดการณ์อยู่ตลอดเวลา การคาดการณ์ก็ไม่จำเป็นจะต้องถูกต้องเสมอไปครับ

!thk ขอบคุณท่านจอมยุทธปิรันย่านะค่ะ ติดตามเสมอมาค่ะ