ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ...เพื่อนรักทุกคน และขอบคุณ ในคำทักทายนะคะ แวะมาส่งข่าวนิดหน่อย เผื่อเป็นประโยชน์สักเล็กน้อย อย่าเชื่อทั้งหมด...ไว้เป็นแผนที่ (ติดธุระฯเร่งด่วน จึงพิมพ์ไม่ทันค่ะ...)

โชคดีทุกคน จุ๊บ จุ๊บ!!

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณนะคะทุกๆท่าน...ทั้งน้องขิง คุณวิภาดาคุณนิว คุณมดแดง!thk

แวะมาเยี่ยมคะ หนีเที่ยวเพิ่งกลับมาอิอิ

ณ.ร้านทอง ขณะนี้ลูกค้า ซื้อ มากกว่า ขาย ราคาสมาชิก รับซื้อ 22,480 ขายออก 22,530 :wub:

ขอบคุณนะคะทุกๆท่าน...ทั้งน้องขิง คุณวิภาดาคุณนิว คุณมดแดง!thk

แวะมาเยี่ยมคะ หนีเที่ยวเพิ่งกลับมาอิอิ

สวัสดีค่ะ เจ๊แว่นที่รัก จุ๊บจุ๊บ...

เจ๊หนีเที่ยว น้องๆรอ ด้วยความคิดถึงค่ะ...เจ๊ซื้อเข้าอีกเมื่อไหร่ ช่วยกระซิบ เสียงดังหน่อยได้มั้ยจ๊ะ? น้องๆ มือเก่า มือใหม่ มืออ่อน อยากได้คำชี้แนะจากผู้มากประสบการณ์จ้าาา...

ขอบคุณค่ะ... :wub:

หวัดดีค่ะ

กราฟรายวัน เริ่มมีเสียว่าจะลงบ้างแล้ว ถ้าไม่สารถกลับไปที่ 1591

อีกแล้วแนบรูปไม่ได้ รูปมันมา แต่ตัวให้แนบไฟล์ไม่มา จ้ะ ทำงัยดีล่ะ อีกวิธีจะได้ใหม ก็ไม่ได้เหมือนกัน ...เฮ้อ ไม่เอาแล้วไปล่ะ....เจอกันพรุ่ง

ใจเย็นค่ะคุณModdang ส่งกำลังใจมาให้ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย raty

ณ.ร้านทอง ขณะนี้ลูกค้า ซื้อ มากกว่า ขาย ราคาสมาชิก รับซื้อ 22,480 ขายออก 22,530 :wub:

ข่าวนี้น่าสนใจมาก ขอบใจ :) มีผู้สืบข่าวเพิ่มดีจริง

เจ้แว่น ไป เที่ยวไหนมา สบายใจเชียว

หวัดดีค่ะ

กราฟรายวัน เริ่มมีเสียว่าจะลงบ้างแล้ว ถ้าไม่สารถกลับไปที่ 1591

อีกแล้วแนบรูปไม่ได้ รูปมันมา แต่ตัวให้แนบไฟล์ไม่มา จ้ะ ทำงัยดีล่ะ อีกวิธีจะได้ใหม ก็ไม่ได้เหมือนกัน ...เฮ้อ ไม่เอาแล้วไปล่ะ....เจอกันพรุ่ง

ใจเย็นค่ะคุณModdang ส่งกำลังใจมาให้ค่ะ

สงสัยว่าสมาชิกบ้านไทยโกล์ด นั่งรวมตัวอยู่ ณ ร้านทอง นาย จ นาย ฮ โดยไม่แสดงตัวเต็มไปหมดแน่ๆwub.gif

สวัสดีจ้า foo (อารมณ์ดีจริงนะ) raty (ขอบคุณ)

24 วิธีเอาชนะหุ้นจากแนวคิด อ.สิปปกร ขอบคุณผู้เขียน

9. มีขอบเขตในการปรับตัว พร้อมเปลี่ยนแปลงต่อภาวการณ์ลงทุนได้ทุกเมื่อ เพราะการปรับเปลี่ยนที่คล่องตัว ย่อมทำให้ได้เปรียบต่อการลงทุนอย่างยิ่ง

10. ห้ามโกหกตัวเองด้วยความคิดที่เข้าข้างตนเองเสมอ ทั้งที่ข้อมูลชี้ชัดว่าทิศทางแนวโน้มจะเป็นเช่นใด ราคาหุ้นเริ่มตอบสนองความเล วร้ายในแง่ปัจจัยกระทบ แต่ตัวเองกับมองว่าเดี๋ยวทุกอย่างคงคลี่คลายดีขึ้น เพราะตัวเองถือหุ้นอยู่ นั้นจะทำให้ท่านไม่สามารถค้นหาความจริงได้

11. อย่าคาดคั้นหาคำตอบในทางตรงกันข้ามกับความเป็นจริง เช่น ทำไมหุ้นตัวนี้ไม่ขึ้น หุ้นตัวนั้นไม่วิ่ง ทั้งที่ความจริงหุ้นตัวนั้น ๆ มีปัจจัยพื้นฐานแย่ เพราะอาจทำให้เราเกิดหลงทางได้

12. จงพยายามฝึกฝนตนเองเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้นให้เกิดการเรียนรู้อย่างสม่ำเสมอ ทั้งแง่การติดตามปัจจัยพื้นฐาน และปัจจัยทางด้านเทคนิค

13. ไม่ควรคาดหวังกับผลการลงทุนในเชิงบวกมากเกินไปนัก เพราะอาจทำให้ผิดหวัง จงจำไว้เสมอว่าการลงทุนในตลาดหุ้นความแน่นอนคือความไม่แน่นอนเพียงแต่ว่าเราควรหาวิธีลดความเสี่ยงในการลงทุนให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้แค่นั้นก็เพียงพอแล้ว

14. ห้ามยึดติดกับการชักชวนหรือชี้นำของใครคนใดคนหนึ่งให้ซื้อหรือขายหุ้น โดยที่เราเองไม่ได้ไตร่ตรองเสียก่อน นั่นเท่ากับว่าเรานั้นไม่มีหลักคิดในการลงทุนเลยแม้แต่น้อยซึ่งอาจทำให้เกิดความเสียหายตามมาได้

เป็นไงกันบ้าง :P :) ;) -_- ^_^

การทำให้สำเร็จเสร็จสิ้น

โดย สาระ

ปรับปรุง ๑๑ ก.ย. ๒๕๕๐

โดยปกติ เมื่อเริ่มงานใดแล้วก็ควรทำให้สำเร็จเสร็จสิ้น ไม่ทิ้งงานให้คั่งค้างไว้ให้คนอื่นต้องมาทำต่อ ข้าวของเสียหาย เกิดอันตรายต่อตัวเองและผู้อื่น หรือเก็บงานหรือวางสิ่งของไว้แล้วก็ลืม

เช่น เราจัดงานเลี้ยงที่บ้าน จะเสร็จสิ้นก็ต่อเมื่อเราล้างเก็บจานชาม ทำความสะอาดและจัดโต๊ะเก้าอี้เข้าที่เดิม

แต่บางครั้งเรามีความจำเป็น รีบร้อน เราจึงต้องพักงานบางส่วนไว้ทำต่อภายหลัง หรือจำต้องเลิกทำ...

การจะประสบความสำเร็จนั้นนอกจากจะะบุเป้าหมายและเส้นทางให้ชัดเจน แล้วควรจะต้องขยัน

ขยันหมายถึงทำอย่างตั้งใจ ละเอียดละออ ต่อเนื่องไม่หยุดหย่อน และติดตามตรวจสอบ จนประสบผลสำเร็จ

แล้วถ้าเกิดเมื่อใดที่รู้สึกว่างานการที่สำคัญไม่คืบหน้าเลย อาจจะเริ่มด้วยการ ๑. เขียนรายการงานที่จะต้องทำ ๒. เลือกงานที่จะทำก่อนสักประมาณ ๕ รายการ และเรียงลำดับงานที่จะต้องทำก่อนหลัง ด้วยการใส่เลขหน้าชื่องาน เลขน้อยเริ่มทำก่อน เลขมากทำทีหลัง อยากจะแทรกงานใดก็ใส่จุดทศนิยม แล้ว ๓. ลงมือทำไปเลย

การใส่เลขหน้าชื่องาน เป็นการจัดลำดับความสำคัญและความเร่งด่วนของงาน ไปพร้อมกัน เราจะรู้ในจังหวะที่เราอ่านชื่องานและกำหนดเลข

เรามีรายการงาน ๑๐ งาน ไม่จำเป็นต้องใส่เลขทั้งสิบรายการ จะได้ไม่รู้สึกเหนื่อย และจะได้เห็นโดดเด่นเฉพาะรายการงานที่ใส่เลข

ในความเห็นของผู้เขียน เราไม่จำเป็นที่จะต้องทำงานตามลำดับเลขที่เราระบุอย่างเอาเป็นเอาตาย อย่างกับหุ่นยนต์ คือเรายืดหยุ่น เพียงขอให้รู้ว่ามีงานอะไร และอะไรสำคัญ แล้วรีบทำให้เสร็จเร็วที่สุด

ถ้าต้องการสร้างความรู้สึกขยันไม่ย่อท้อ อาจจะนึกถึงความขยันขันแข็งของตัวอย่างคนผู้ซึ่งเราประจักษ์แล้ว ได้เคยเห็นแล้วว่าเขามุ่งมั่นไม่กลัวเหน็ดเหนื่อย จนเขาประสบความสำเร็จ ซึ่งการนึกถึงความพยายามของเขาก็มักจะเกิดพลังผลักดันให้เราทำได้เหมือนกัน

สวัสดียามเย็นครับทุกท่าน

กราฟรายวันยังแดงครับ

กราฟรายสี่ชั่วโมงก็ยังแดงต่อเนื่องครับ !_10

แนวรับ 1577 1569 1559

แนวต้าน 1589 1598 1607

post-1891-096714700 1311157325.gif

สวัสดียามเย็นครับทุกท่าน

กราฟรายวันยังแดงครับ

กราฟรายสี่ชั่วโมงก็ยังแดงต่อเนื่องครับ !_10

แนวรับ 1577 1569 1559

แนวต้าน 1589 1598 1607

post-1891-096714700 1311157325.gif

ถ้าจะหนาวจริง แดงมาเลย หลุด 80 เมื่อไรคงมาตามแนวรับรอดูไป

ถูกแก้ไข โดย ginger