ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ baskie30. 1522ถือว่าลงสุดแล้วใช่มั้ยค่ะ เป้าหมายเพื่อดีดไป 1730-1830 ปลอดภัยพอจะเข้าไปซื้อเฉลี่ยดอยได้มั้ยค่ะ รบกวนที่ถามแบบนี้เพราะไม่มีความรู้เรื่องกราฟเทคนิคเลยค่ะ และ5major. คือเป็นขาขึ้นใหญ่สุดใช่มั้ยค่ะ

ตอนนี้รอสัญญาณยืนยันจากกราฟรายวันรายสี่

แต่ผมพวกเสี่ยงไปก่อนรับความเสี่ยงได้อะครับเลยเข้าไปแล้ว เพราะถึงจะลงมาที่144x(ไม่รู้จะลงได้รึป่าว)ผมพอร์ทผมมีเฉลี่ยที่ต่ำกว่านั้นก็เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่แค่เสียรอบทำกำไรแค่นั้นเองครับ :034

ส่วน5major คิดว่าใช้เวลาอย่างเร็ว2ปีน่าจะจบอย่างช้าก็คงสัก5ปีถึงจะจบ

เป้าหมาย5major ที่ผมวัดคร่าวๆมันเกิน2000ขึ้นครับ แต่ไม่เกิน2300 ยังไงคงต้องรอคลื่น1ย่อยของ5majorมาบอกอีกทีถ้าเกิน1800ขึ้นไปมีโอกาสถึง2300ได้แต่ถ้าต่ำกว่า1800อาจเกิน2000ไม่เยอะ :aa แต่ผมคิดว่าแค่สามย่อยของ5majorผมก็จะนั่งนิ่งๆแล้วหละ

30-12-11-05.jpg เอากราฟรายสัปดาห์มาให้ดูว่าเป้าหมายมีสองจุดตามฟิโบสีขาว ซึ่งจะเป็นอันไหนอยู่ที่การเริ่มต้นคลื่น1ย่อยของ5majorแหละ

ถูกแก้ไข โดย baskie30

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากทราบเหมือน กบจ๋าเลย แต่ มีข้อสงสัยอีกอย่างค่ะ พวกดอยมากมายเราเอามาขายก่อน ตอนดีดขณะนี้ (ควรประมาณเท่าไร) และเราไปรอซื้อคืนเป็นการลดต้นทุนดีไหม เพราะเมื่อวานเห็นแล้วว่าถ้าใครขายก่อนตอนเช้า พอเย็นมันมีโอกาสรับกลับได้เลย ตัวเองดูกราฟไม่เป็น อาศัย อ่านจากเวปนี้น่ะคะ ขออภัยถ้ารบกวนมากไป ขอขอบคุณที่มีให้แนวทางเล่นทุกวันนะคะ

จริงๆเวลาแบบนี้มันคลุมเคลือมากเลย :_cd อย่างแรกทองแท่งบางร้านรับแค่กลางวัน บางร้านรับกลางคืน แต่เป็นราคาตั้งเอง เล่นออนไลน์ดีหน่อยรับกลางคืนได้ อีกอย่างนึงตอนนี้จะปีใหม่แล้วไม่รู้ร้านทองจะเปิดวันไหนหลังปีใหม่แต่ตลาดเปิดวันที่3มกราคม แต่ถ้าต้องการขายจริงๆ

ตามข้อสรุป 5 ในกราฟรายชม. เกิดชนแนวต้านสีแดงแล้วไม่หลุด ก็รอซื้อที่โลวเดิม1522 น่าจะเป็นการกลับรถมารับคนตกรถ (จะได้เห็นป่าวเนี่ยมีคนตกรถเพียบเลยเมื่อคืน ) :aa แนวต้านตอนนี้น่าจะอยู่แถวๆ1560-1565 ไล่ลงมา ตอนนี้ถ้าขายแท่งได้ราคา23400 หากลงมาที่1522และได้เห็นในตอนกลางวัน ก่อนห้าโมงเย็น ก็คงได้ราคาที่ซื้อกลับที่23200-23300 บาท ต้นทุนลดลงไป100-200บาท ให้โอกาสเกิดเหตุการณ์นี้30% หรืออาจลงมาแค่1530-1540 ราคาซื้อกลับที่ 23300-23400 บาท ต้นทุนลดลงไป 0-100 บาท ให้โอกาสเกิด 20 -30% นอกนั้นคือมันทะลุแนวต้านสีแดงไป :_10 ลองพิจารณาดูว่าคุ้มมั้ยเพราะสมาคมไม่เคยให้เราซื้อได้ถูกที่สุดครับอย่างเมื่อวานสมาคมก็กั๊กไว้ตั้งร้อยนึง :_09

แต่ในใจจริงๆ :023 จุดที่ขายปลอดภัยสุดน่าจะแถวๆema200แถวๆ1630แล้วรอย่อมาค่อยซื้อกลับ :aa มาเฉลี่ยตรงนี้คงต้องรอดูว่าจะย่อเท่าไหร่ค่อยซื้อไม่กล้าฟันธงครับ :_02

ถูกแก้ไข โดย baskie30

รบกวนคุณbaskie30. อีกคำถามนะค่ะ. ถ้าขึ้นไปยืนเหนือ 1570 ได้อย่างแข็งแกร่ง และด้วยความใจดีของกูรูบอกว่าสัญญาณไม่น่าจะหลุดแล้ว. ซื้อตามได้เลยใช่มั้ยค่ะ. เป้าหมาย1800 ขอบคุณค่ะ. เจ้าพระคูณขอให้กลับตัวขึ้นได้เถอะจะได้ซื้อเฉลี่ยดอยแถมหลุดดอยด้วยค่ะ. ขอบคุณมากๆนะค่ะ

รบกวนคุณbaskie30. อีกคำถามนะค่ะ. ถ้าขึ้นไปยืนเหนือ 1570 ได้อย่างแข็งแกร่ง และด้วยความใจดีของกูรูบอกว่าสัญญาณไม่น่าจะหลุดแล้ว. ซื้อตามได้เลยใช่มั้ยค่ะ. เป้าหมาย1800 ขอบคุณค่ะ. เจ้าพระคูณขอให้กลับตัวขึ้นได้เถอะจะได้ซื้อเฉลี่ยดอยแถมหลุดดอยด้วยค่ะ. ขอบคุณมากๆนะค่ะ

ครับการจะขึ้นถึง1800ที่คาดว่าจะเป็น1ต้องมีคลื่นย่อย5คลื่นในคาบเวลาเล็กๆอีก ตอนนี้ผมเล็งจุดแรกที่ema200ในรายวันอะครับ น่าจะมีโอกาสเทสก่อนครายเพื่อน และคิดว่าไม่น่าผ่านง่ายๆในการรีบาวครั้งแรกหลังจากลงมา1522แล้ว :034 แต่ยังไงรอการยืนยันระบบเขียวแท่งแรกหรือหลุดแนวต้านสีแดงและยืนเหนือ1570อย่างมั่นคงโดยไม่หลุดลงมาอีกจะดีกว่าครับ :aa

ส่วนถ้าฟิชเชอร์รายสี่ชั่วโมงกะรายวันอ้าเมื่อไหร่ผมจะบอกให้ทราบโดยเร็วแน่นอน :Kk

:01 หวัดดีปีใหม่คะคุณbaskie และเพื่อนๆ โชคดีมีความสุขทุกๆเรื่องนะคะ ตอบได้โดนใจมากคะ ขอบคุณมากนะคะ likeคะ :57

:01 หวัดดีปีใหม่คะคุณbaskie และเพื่อนๆ โชคดีมีความสุขทุกๆเรื่องนะคะ ตอบได้โดนใจมากคะ ขอบคุณมากนะคะ likeคะ :57

ขอบคุณครับ คำชมผมถือว่าเป็นรางวัลสำหรับชีวิตมือใหม่หัดเทรดสำหรับผม :01 และสวัสดีปีใหม่ไทยและปีใหม่จีนที่จะถึงในอีกสามสัปดาห์เลย รวยๆถ้วนหน้าครับทุกคน โชคดีมีสุข ทุกข์ภัยอย่าได้เข้ามาเบียดเบียนตลอดไปนะครับ

Analysis: ผู้เชี่ยวชาญแนะอิตาลีหนุนเศรษฐกิจขยายตัว ก่อนผลักดันแผนปฏิรูป

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 30 ธันวาคม 2554 10:19:20 น.

ในขณะที่นายมาริโอ มอนติ นายกรัฐมนตรีอิตาลี กำลังเริ่มเข้าสู่ระยใหม่ของการดำเนินมาตรการเศรษฐกิจนั้น ตลาดโลกทั่วโลกมองว่าอิตาลี ซึ่งมีเศรษฐกิจขนาดใหญ่เป็นอันดับที่ 3 ของยูโรโซน กำลังเผชิญกับความท้าทายในการฝ่าฟันวิกฤติ ด้วยการฟื้นฟูการขยายตัวของเศรษฐกิจภายในประเทศ

คณะรัฐมนตรีของรัฐบาลของนายมอนติ ซึ่งประกอบไปด้วยกลุ่มผู้เชี่ยวชาณในสาขาต่างๆ เพึ่งจะเริ่มแผนรัดเข็มในระยะที่นายมอนติเรียกว่า "ระยะของการขยายตัว" หลังจากที่ได้รับเสียงสนับสนุนจากรัฐสภาในเรื่องงบประมาณงวดแรก วงเงิน 3 หมื่นลานยูโร (3.8 หมื่นล้านดอลลาร์)

ระยะใหม่ของแผนรัดเข็มขัดนี้จะมุ่งไปที่ มาตรการที่มีจุดประสงค์เพื่อกระตุ้นการขยายตัวและเพิ่มศักยภาพด้านการแข่งขัน ซึ่งได้รวมแผนการปฏิรูปตลาดแรงงานไว้ในแผนดังกล่าว

อย่างไรก็ตาม ถึงแม้ว่าผลตอบแทนของพันธบัตรรัฐบาลอิตาลีเริ่มปรับตัวลดลงในช่วงหลายสัปดาห์ที่ผ่านมา แต่ตัวเลขดังกล่าวก็ยังคงเคลื่อนไหวในระดับสูง

เมื่อวานนี้ รัฐบาลอิตาลีสามารถประมูลขายพันธบัตรอาย 10 ปี, 3 ปี และ 7 ปี ได้ 7 พันล้านยูโร (9 พันล้านดอลลาร์) ด้วยอัตราผลตอบแทนที่ต่ำกว่าการประมูลในครั้งก่อน แต่นายฟรานเซสโก เพรวิเทอรา หัวหน้านักวิจัยของบริษัทบองคา อาโครส์ อีเอสเอ็นในเมืองมิลาน กล่าวว่า ความต้องการพันธบัตรอิตาลีน้อยกว่าการคาดการณ์ ในขณะที่อัตราผลตอบแทนยังอยู่ในระดับสูง

"ความวิตกกังวลในตลาดโลกส่วนใหญ่มีสาเหตุมาจากการขาดสภาพคล่อง เนื่องจากเงินกองทุนส่วนใหญ่ที่ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) ปล่อยกู้แก่ธนาคารพาณิชย์ในระยะนี้ยังไม่ได้ถูกนำไปใช้" เขากล่าว

ทั้งนี้ นายมอนติได้เปิดเผยมุมมองในช่วงสิ้นปีของเขาว่า ความผันผวนในตลาดเกิดจากภาวะไร้เสถียรภาพของยุโรป ซึ่งเป็นผลมาจากภาวะตึงตัวด้านการเงินของอิตาลี แต่ถึงกระนั้นเขาก็เชื่อว่า มาตรการรัดเข็มขัดจะช่วยไม่ให้อิตาลีต้องล้มละลาย

ผู้เชี่ยวชาญระบุว่า หากรัฐบาลจำเป็นต้องใช้มาตรการดังกล่าวในขั้นต้น ก็จะช่วยให้อิตาลีสามารถทำงบประมาณสมดุลได้ในปี 2557 แต่สิ่งที่สำคัญคืออิตาลีจะต้องผลักดันเศรษฐกิจให้มีการขยายตัว

สมาคมธนาคารอิตาลี คาดว่า เศรษฐกิจอิตาลีอาจหดตัว 0.7% ในปี 2555

อย่างไรก็ตาม นายมาร์โค โอนาโด ศาสตราจารย์ประจำวิชาเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัย มิลาน บอคโคนี ยูนิเวอร์ซิตี้ กล่าวว่า "มุมมองต่างๆ เหล่านี้ยังเป็นมุมมองที่ค่อนข้างเป็นบวกเมื่อเปียบเทียบกับการคาดการณ์ของ Confindustria ซึ่งเป็นสมาคมอุตสาหกรรมชั้นนำของอิตาลี ที่ระบุว่า ตัวเลขผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (จีดีพี) จะหดตัวลง 1.6%"

"สถานการณ์ของอิตาลียังคงน่าเป็นห่วง และการเยียวยาอย่างมีประสิมธิภาพมีทางเดียวคือผลักดันเศรษฐกิจให้ขยายตัว" นายโอนาโดกล่าว พร้อมกับแสดงความคาดหวังว่ารัฐบาลของนายมอนติจะสามารถเอาชนะกลุ่มผลประโยชน์ที่ออกมาต่อต้านการปฏิรูปเชิงโครงสร้างในช่วงที่ผ่านมา สำนักข่าวซินหัวรายงาน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย เกตุ โนนทิง/รัตนา โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th-

ภาวะตลาดทองคำ Gold Futures by Classic Gold Futures

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- ศุกร์ที่ 30 ธันวาคม 2554 09:51:16 น.

กรุงเทพฯ--30 ธ.ค.--คลาสสิก โกลด์ ฟิวเจอร์ส

Price Movement

ราคาทองคำในตลาด COMEX ปิดลดลง 23.20 USDต่อออนซ์ ปิดที่ 1,540.90 USDต่อออนซ์ ราคาทองคำปิดดิ่งลงอีกในตลาด COMEX เป็นการปรับตัวลดลงต่อ จากความกังวลในปัญหาหนี้ยุโรป เมื่อการประมูลขายพันธบัตรรัฐบาลของอิตาลีอายุ 10 ปี ยังคงมีอัตราผลตอบแทนใกล้ 7% ซึ่งเป็นระดับที่สูง

Key Points in Gold Market

- ราคาทองคำในตลาด COMEX มีความเคลื่อนไหวระหว่าง 1,522 — 1,558 USDต่อออนซ์ ราคาทองคำทำจุดต่ำสุดระหว่างวันบริเวณ 1,525 USDต่อออนซ์ หลังจากการประมูลขายพันธบัตรรัฐบาลของอิตาลีอายุ 10 ปี มีอัตราผลตอบแทนใกล้ 7% ซึ่งเป็นระดับที่สูง ทำให้มีความกังวลว่าอิตาลีจะไม่สามารถชำระหนี้ได้ ในขณะที่อัตราการเติบโตทางเศรษฐกิจของอิตาลีอยู่ในระดับต่ำ ค่าเงิน USD แข็งค่าขึ้น โดยนักลงทุนเทขายเงินยูโร ค่าเงินยูโรอ่อนค่าลงมาที่ระดับ 1.29 USDต่อยูโร

- ค่าเงิน USD ที่แข็งค่าขึ้นกดดันราคาสินค้าโภคภัณฑ์ และราคาทองคำให้ปรับลดลง นอกจากนี้การที่ราคาปรับลดลงแรงไปแตะระดับต่ำที่สุดในรอบ 6 เดือน และต่ำกว่าจุดต่ำสุดของวันที่ 26 กันยายน แต่สามารถ rebound ขึ้นได้ โดยในเช้าวันนี้ขึ้นทดสอบแนวต้านบริเวณ 1,550 แต่ยังไม่สามารถผ่านไปได้ คาดว่าในช่วงต้นปีมีโอกาส rebound ได้ถึงระดับ 1,580/ 1,620 กรอบความเคลื่อนไหวในสัปดาห์หน้าอยู่ระหว่าง 1,520 — 1,620

- ราคาปิดที่ระดับ 1,540 USDต่อออนซ์ ทำให้วันนี้คาดว่าวันนี้มีโอกาส rebound ได้ต่อ แต่อาจอยู่ในระยะที่จำกัด เนื่องจากวิกฤติหนี้ในยุโรปยังไม่มีความแน่นอนในการแก้ปัญหาที่ชัดเจน นักลงทุนที่เปิด short ไว้ปิดทำกำไรไปแล้ว แนะนำวันนี้ Trading ในกรอบ 1,525 — 1,572 นักลงทุนที่เปิด long ไว้บริเวณ 1,530 - 1,540 ถือต่อรอปิดทำกำไรบริเวณ 1,590 — 1,600 USDต่อออนซ์ในสัปดาห์หน้า โดยมีจุด stop loss บริเวณ 1,525

- ตัวเลขเศรษฐกิจสหรัฐออกมาแข็งแกร่ง อาทิ ดัชนียอดทำสัญญาขายบ้านที่รอปิดการขาย (pending home sales) พุ่งขึ้น 7.3 % สู่ 100.1 ในเดือนพ.ย. ซึ่งถือเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่เดือนเม.ย. 2010 ดัชนีผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อ (PMI) อยู่ที่ 62.5 ซึ่งอยู่สูงกว่าที่คาดการณ์ไว้ และผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกในรอบสัปดาห์ ทรงตัวมาอยู่ที่ 381,000 ราย

- รายงานตัวเลขเศรษฐกิจของสหรัฐในสัปดาห์นี้ ได้แก่ วันศุกร์ ดัชนีภาวะธุรกิจรัฐนิวยอร์คเดือนธ.ค.

- ราคาโลหะเงินปิดเพิ่มขึ้นเล็กน้อย 0.08 USDต่อออนซ์ ปิดที่ 27.32 USDต่อออนซ์ โดยมีความเคลื่อนไหวระหว่าง 26.14 — 27.83 USDต่อออนซ์ ishares silver trust ถือโลหะเงินเท่าเดิม จำนวน 9,605.79 ตัน ส่วนโลหะเงินมีแนวรับบริเวณ 27.3/26.2 แนวต้านบริเวณ 28.3/ 28.7 แนะนำนักลงทุนระยะสั้น Trading ในกรอบ 26.2 — 28.3 ส่วนนักลงทุนระยะกลางรอเปิด Short เมื่อราคาเด้งขึ้นสู่แนวต้าน โดยมีเป้าหมายทำกำไรบริเวณ แนวรับ

- SPDR ถือทองคำจำนวนเท่าเดิมที่ 1,254.57 ตัน

Technical Analysis:

++ ราคาทองคำมีแนวต้านที่ 1,570/1,590/1,605 และแนวรับที่ 1,540/1,530/1,480 สัญญาณทางเทคนิคในระยะสั้นเป็นลบ แต่ราคา Rebound ขึ้นมาเมื่อไปแตะที่ระดับ 1,525 คาดว่าราคาอาจปรับตัวเพิ่มขึ้นได้ต่อ แต่อยู่ในระยะที่จำกัด เนื่องจากปัจจัยทางเทคนิคกดราคาอยู่ แนะนำ Trading ในกรอบ 1,525 — 1,572

++ ราคาโลหะเงินมีแนวรับบริเวณ 27.3/26.2 แนวต้านบริเวณ 28.3/ 28.7 แนะนำนักลงทุนระยะสั้น Trading ในกรอบ 26.2 — 28.3 ส่วนนักลงทุนระยะกลางรอเปิด Short เมื่อราคาเด้งขึ้นสู่แนวต้าน โดยมีเป้าหมายทำกำไรบริเวณ แนวรับ

สรุปราคาซื้อขายทองคำ และ Gold Futures ภายในประเทศ ณ วันศุกร์ที่ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2554 เวลา 09.00 น.

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- ศุกร์ที่ 30 ธันวาคม 2554 10:35:44 น.

กรุงเทพฯ--30 ธ.ค.--เอ็มทีเอส โกลด์ ฟิวเจอร์

วิเคราะห์ราคาทางเทคนิคช่วงเช้า

Gold — ราคาทองคำปรับตัวลดลงต่อเนื่องในช่วงการซื้อขายในตลาดเอเชียช่วงเช้า จนหลุดแนวรับทางจิตวิทยาที่ระดับ 1,550 เหรียญ ทำให้เกิดแรงเทขายอย่างต่อเนื่อง หลังจากตัวเลขเศรษฐกิจ Pending Home Sales ออกมาดีกว่าที่คาด แม้ว่าตลาดจะดีขึ้นเล็กน้อย แต่ตลาดไม่ได้ให้ความสนใจมากนัก ค่าเงิน EU/USD ในช่วงตลาด COMEX ยังปรับตัวลดลงต่อเนื่อง สู่ระดับต่ำที่ 1.2860 EU/USD โดยประมาณ ทำให้เกิดแรงเทขายทองคำกดดันลงมา จนไปจุดต่ำสุดที่ระดับ 1,522 เหรียญ และดีดขึ้นมาปิดที่ระดับ 1,540 เหรียญ โดยที่ยังเป็นแรงคาดหวังว่า จะมีการพลิกฟื้นเศรษฐกิจยุโรปขึ้นมาบ้าง ทำให้ราคาที่เปิดตลาดเช้านี้ทะลุระดับ 1,550 เหรียญอีกครั้ง โดยขณะนี้ราคาทองคำอยู่ที่ระดับ 1,558 เหรียญ ขึ้นมาทดสอบแนวต้านทางจิตวิทยาที่ระดับ 1,560 เหรียญ วิเคราะห์ได้ว่าราคาทองคำขณะนี้เป็นลักษณะ Technical Rebound และเป็นการเด้งกลับขึ้นมาในระยะสั้นๆ โดยที่แนวต้านที่ระดับ 1,575 เหรียญ และ 1,590 เหรียญ ตามลำดับ ยังคงแนะนำให้ทำ Short Position ที่บริเวณแนวต้าน และเป็นโอกาสที่ดีที่นักลงทุนที่ยังเหลือสถานะ Long Position น่าจะปิด Long Position และเปิด Short Position เรายังวิเคราะห์ว่า ราคาทองคำน่าจะลงไปทดสอบที่ระดับ 1,500 เหรียญ ยังมีอีกเยอะ และอาจจะหลุดระดับ 1,500 เหรียญ ลงมาได้ในรอบนี้ด้วยซ้ำ ซึ่งลักษณะทางเทคนิคเป็นการปรับฐานรอบใหญ่ น่าจะสิ้นสุดปลายเดือนมกราคม จะเข้าสู่ Bullish ได้ในเดือนกุมภาพันธ์ ดังนั้น จึงแนะนำให้นักลงทุนทำ Short Position และแนะนำว่าให้นักลงทุนปรับตัวทำ Short Position และ Long Position ตามสภาพของตลาดที่เปลี่ยนแปลงไป

สรุป ราคาทองคำเป็น Technical Rebound ช่วงสั้นๆ เท่านั้น แล้วจะกลับตกลงมาใหม่

หมายเหตุ — บทวิเคราะห์ที่สมบูรณ์แนะนำให้อ่านทั้ง 3 ส่วน ได้แก่ GOLD ANALYSIS, GOLD RECAP และ GOLD MARKET

คำแนะนำในการลงทุน Gold

Daily - เก็งกำไรในภาวะการณ์ดีดตัว โดยแกว่งในกรอบ 1,550- 1,570 เหรียญ แนะนำให้ขายก่อนในจังหวะที่ดีดขึ้น แล้วค่อยซื้อปิดสถานะกลับ ทำกำไรในทิศทางขาลง ยังไม่แนะนำให้เปิด Long Position

Weekly - เมื่อวานคงทำกำไรไปแล้วบ้างบางส่วน ยังแนะนำให้เปิด Short Position ต่อโดยมี Short Position อยู่ประมาณ 50-60%

Monthly - ยังไม่มีจังหวะในการเข้าช้อนซื้อ เมื่อวานอาจเข้าซื้อบ้าง โดยที่ถ้าทำกำไรได้ให้ทำกำไรออกไป พอร์ทอยู่ที่ 10% เข้าช้อนซื้อตามจังหวะ

MORNING RECAP

ราคาทองคำในเวลาซื้อขายในประเทศ เปิดตลาดช่วงเช้า ณ ระดับ 1,554 เหรียญ/ออนซ์ Gold Futures Z11 เปิด ณ ระดับ 23,400 บาท Gold Futures G12 เปิด ณ ระดับ 23,800 บาท สมาคมค้าทองแท่งเปิด ณ ระดับ 23,350 บาท

ราคาทองคำเคลื่อนตัวอยู่ในกรอบแคบ อยู่ในช่วงระดับ 1,543 — 1,557 เหรียญ โดยเคลื่อนตัวสู่ระดับสูงสุดในช่วงเช้า ณ ระดับ 1,557 เหรียญ ก่อนจะเคลื่อนตัวสู่ระดับต่ำสุด ณ ระดับ 1,543 ในช่วงเปิดตลาดภาคบ่าย และปิดตลาดภาคบ่าย ณ ระดับ 1,549 เหรียญ

NIGHT RECAP

ราคาทองคำในเวลาซื้อขายในประเทศ เปิดตลาดช่วงค่ำ ณ ระดับ 1,528 เหรียญ Gold Futures G12 เปิด ณ ระดับ 23,560 Gold Futures J12 เปิด ณ ระดับ 24,050 บาท

ราคาทองคำเคลื่อนตัวอยู่ในกรอบแคบอยู่ในช่วงระดับ 1,524-1537 เหรียญ โดยในช่วงภาคค่ำราคาทองคำเคลื่อนตัวสู่ระดับต่ำสุด ณ ระดับ 1,524 เหรียญ ก่อนเคลื่อนตัวสู่ระดับสูงสุด 1,537 เหรียญ และทำการปิดตลาดภาคค่ำ ณ ระดับ 1,535 เหรียญ

สรุป ราคาทองคำแกว่งตัวในทิศทางลบ โดยราคาทองคำยังได้รับแรงกดดันจากทางฝั่งยุโรปอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดได้รับแรงกดดันจากดัชนีความเชื่อมั่นทางธุรกิจของอิตาลีอยู่ในระดับต่ำสุดในรอบ 2 ปี ณ ระดับ 92.5 อีกทั้งผลการประมูลพันธบัตรรัฐบาลของอิตาลีที่สามารถขายได้เพียง 7พันล้านยูโร (จาก8.5พันล้านยูโร) รวมถึงตัวเลข Pending Home Sales ของสหรัฐฯ ที่ออกมาดีกว่าคาด ณ ระดับ 7.3% จากคาดการณ์ ณ ระดับ 1.7%

ข่าวที่สำคัญ

กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่า ผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 24 ธ.ค. เพิ่มขึ้น 15,000 ราย มาอยู่ที่ 381,000 ราย โดยถึงแม้ว่าจะเป็นการเพิ่มขึ้นครั้งแรกในรอบ 4 สัปดาห์ แต่จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานอยู่ต่ำกว่าระดับ 400,000 รายเป็นสัปดาห์ที่ 4 ติดต่อกันแล้ว ซึ่งนับว่าเป็นสัญญาณบวกที่บ่งชี้ว่าตลาดแรงกำลังฟื้นตัวขึ้น

อิตาลีสามารถระดมทุนจากการประมูลขายพันธบัตรอายุ 10 ปีได้ 7 พันล้านยูโร โดยให้อัตราผลตอบแทน 6.98% ปรับตัวลดลงจากระดับ 7.56% ส่วนอัตราผลตอบแทนพันธบัตรอายุ 3 ปี ปรับตัวลดลงมาอยู่ที่ระดับ 5.62% ลดลงจากระดับ 7.89%

ดัชนีความเชื่อมั่นทางธุรกิจในภาคการผลิตร่วงแตะ 92.5 ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนธันวาคม 2552 จากระดับ 94 ในเดือนพฤศจิกายน และต่ำกว่าที่นักเศรษฐศาสตร์คาดการณ์ไว้ว่าจะลดลงมาอยู่ในช่วง 93.6-93.8

ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) มีโอกาสลดดอกเบี้ยลงอีกในช่วงต้นปีหน้า หลังจากที่มีการเปิดเผยข้อมูลล่าสุดซึ่งแสดงให้เห็นว่า วิกฤตหนี้สาธารณะในภูมิภาคมีแนวโน้มที่จะนำไปสู่ภาวะสินเชื่อตึงตัว โดยอีซีบีรายงานว่า อัตราการขยายตัวของการปล่อยสินเชื่อให้กับภาคเอกชนชะลอตัวสู่ระดับ 1.7% ในเดือน พ.ย. จากระดับ 2.7% ในเดือน ต.ค. ขณะเดียวกัน สำนักงานสถิติแห่งชาติของเยอรมนีรายงานข้อมูลเบื้องต้นว่า ราคาผู้บริโภคของเยอรมนีลดลงสู่ระดับ 2.1% เมื่อเทียบเป็นรายปี ในเดือน ธ.ค. จากระดับ 2.4% ในเดือน พ.ย. ข้อมูลเงินเฟ้อจากเยอรมนีถือว่ามีความสำคัญ เนื่องจากอีซีบีจะนำมาใช้พิจารณาประกอบการตัดสินใจว่าจะลดดอกเบี้ยลงหรือไม่ ท่ามกลางความวิตกกังวลที่เพิ่มสูงขึ้นว่าเศรษฐกิจของยูโรโซนอาจกลับเข้าสู่ภาวะถดถอย

สรุปภาวะ Precious Metals Futures By GT Wealth Management 30 ธ.ค. 54 (ภาคเช้า)

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- ศุกร์ที่ 30 ธันวาคม 2554 11:03:58 น.

กรุงเทพฯ--30 ธ.ค.--GT Wealth Management

ราคาทองคำในตลาดโลกช่วงเช้าเคลื่อนไหวใกล้ระดับ US$1,555 ดอลล่าร์ต่อออนซ์ ราคาทองคำอ่อนตัวลงต่อเนื่องจากการระบายการถือครองของกองทุน ขณะที่มุมมองเชิงลบต่อราคาทองคำเป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่สนับสนุน โดยตลาดกังวลต่อปัญหาหนี้ยุโรปในช่วงต้นปีที่อาจจะกระทบต่อตลาดการลงทุนและสินทรัพย์เสี่ยง รวมถึงการแข็งค่าของสกุลเงินดอลลล่าร์สหรัฐฯ SPDR รายงานการถือที่ระดับ 1,254.57 ตัน ไม่เปลี่ยนแปลง โกลด์ฟิวเจอร์สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนกุมภาพันธ์ (GFG12) เปิดตลาดช่วงเช้าราคาเปิดที่ระดับราคา 23,840 บาท ส่วนราคาทองคำที่ประกาศโดยสมาคมค้าทองคำวันนี้ ราคาเสนอซื้อ 23,400 บาท ราคาเสนอขาย 23,500 บาท

ฝ่ายวิเคราะห์การลงทุนบริษัทจีที เวลธ์ แมเนจเมนท์กล่าวว่า GT มองว่ากรอบการเคลื่อนตัวของราคาทองคำในช่วงปลายปีอาจจะไม่สูงมากแล้วเนื่องจากนักลงทุนเริ่มชะลอการซื้อขาย ขณะที่แนวโน้มระยะกลางราคาทองคำยังได้รับแรงกดดันจากการแข็งค่าของเงินดอลล่าร์สหรัฐฯ ในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัยจากปัญหาหนี้ยุโรปที่เราคาดว่าจะเพิ่มความรุ่นแรงในช่วงไตรมาส 1 ปีหน้า ทำให้การปรับตัวขึ้นยังอยู่ในกรอบที่จำกัด แต่ระยะยาวทองคำยังคงเป็นสินทรัพย์ที่ยังมีโอกาสปรับตัวขึ้นจากมุมมองในการต้องการสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยง และจากแนวโน้มเงินเฟ้อที่เพิ่มสูงขึ้น

GT Wealth Management

ขอบคุณครับ คำชมผมถือว่าเป็นรางวัลสำหรับชีวิตมือใหม่หัดเทรดสำหรับผม :01 และสวัสดีปีใหม่ไทยและปีใหม่จีนที่จะถึงในอีกสามสัปดาห์เลย รวยๆถ้วนหน้าครับทุกคน โชคดีมีสุข ทุกข์ภัยอย่าได้เข้ามาเบียดเบียนตลอดไปนะครับ

คะเป็นกำลังใจให้ขอให้เก่งมากๆ แล้วอย่าลืมเข้ามาแนะนำตลอดด้วยนะคะ :_Rd

ขอบคุณ คุณ baskie30. พี่มดแดง คุณnews. และกูรูทุกท่านที่ใจดีเข้ามาแนะนำตลอด. ขอให้ปี 2555ให้มีสุขภาพแข็งแรง. มีความสุข. รำ่รวยเงินทอง เฮงๆในทุกๆเรื่อง. ค่ะ. ปีหน้าเข้ามาแนะนำอีกนะค่ะ

Happy New Year ค่ะ

สวัสดีปีใหม่ ขอให้ทุกๆคนมีความสุขกายสบายใจ

แข็งแรง และร่ำรวยเงินทอง และน้ำใจตลอดปีและตลอดไปค่ะ

แลขอขอบคุณ คุณginger พี่มดแดง พี่แสงแดด คุณchez

คุณnews baskie30 ย่าหยา bmw2770 Goldtoy เด็กสยาม

NicetoMeetU mateenee และทุกๆคนนะคะ