ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Analysis: ยอดนำเข้าสินค้าโภคภัณฑ์ของจีนปี 54 ชะลอตัว บ่งชี้ถึงจุดเปลี่ยน

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 11 มกราคม 2555 13:56:29 น.

ยอดการนำเข้าสินค้าโภคภัณฑ์ที่สำคัญๆหลายรายการของจีนขยายตัวขึ้นในอัตราที่ชะลอตัวลงเมื่อเปรียบเทียบเป็นรายปีในปี 2554 ยกเว้นสินค้าหมวดแร่เหล็กและยางที่ยังคงขยายตัวในระดับตัวเลขสองหลัก ได้บ่งชี้ว่าอุปสงค์ภายในประเทศต่อผลิตภัณฑ์วัตถุดิบกำลังเผชิญกับจุดเปลี่ยนในเรื่องการขยายตัว

ทั้งนี้ สินค้าโภคภัณฑ์นำเข้าส่วนใหญ่มีอัตราการขยายตัวที่ลดลงในปี 2554 ในขณะที่ราคานำเข้ายังคงอยู่ในระดับสูง

ข้อมูลล่าสุดของสำนักงานศุลกากรบ่งชี้ว่า จีนยังคงมีอุปสงค์ที่แข็งแกร่งในยางและแร่เหล็กในปีที่ผ่านมา โดยมียอดนำเข้าแร่เหล็กที่ 686 ล้านตัน และมียอดนำเข้ายางดิบ 2.1 ล้านตัน เพิ่มขึ้นจากปีที่แล้ว 10.9% และ 12.9% ตามลำดับ

อย่างไรก็ตาม สินค้ารายการที่สำคัญๆส่วนใหญ่ต่างก็มีอัตราการขยายตัวที่ชะลอตัวลงหรือแม้กระทั่งมียอดนำเข้าที่หดตัว โดยจีนนำเข้าผลิตภัณฑ์ทองแดง 4.03 ล้านตันในปี 2554 ลดลง 5.1% จากปีก่อนหน้านั้น ในขณะที่ทองแดงถือเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ที่สำคัญอันดับแรกที่เกี่ยวข้องกับการขยายตัวทางเศรษฐกิจ

ยอดนำเข้าอลูมินั่มปรับตัวลดลงสูงสุดในบรรดาโลหะนอกกลุ่มเหล็กทั้งหมด โดยร่วงลงในอัตรา 56.4% ต่อปี สู่ระดับ 1.88 ล้านตันในปี 2554

ยอดนำเข้าถั่วเหลืองของประเทศอยู่ที่ 52.64 ล้านตัน ในปี 2554 ลดลง 3.9% จากปี 2553 และเป็นการปรับตัวลดลงครั้งแรกนับตั้งแต่ปี 2547 เป็นต้นมา

ส่วนยอดนำเข้าน้ำมันดิบเพิ่มขึ้นเพียง 6% ต่อปี อยู่ที่ระดับ 254 ล้านตันในปี 2554

อย่างไรก็ดี ราคานำเข้าโดยเฉลี่ยของสินค้าโภคภัณฑ์ปรับตัวเพิ่มขึ้นอย่างมากในปี 2554 ซึ่งสะท้อนให้เห็นอย่างแท้จริงว่า จีนยังคงใช้วัตถุดิบในราคาสูง โดยราคานำเข้าเฉลี่ยของแร่เหล็กพุ่งขึ้น 27.1% เมื่อเทียบเป็นรายปี สู่ระดับ 163.8 ดอลลาร์/ตัน ในขณะที่ราคานำเข้าเฉลี่ยของถั่วเหลืองเพิ่มขึ้น 23.7% มาอยู่ที่ 566.8 ดอลลาร์/ตัน

อัตราการเติบโตของยอดนำเข้าสินค้าโภคภัณฑ์คาดว่า จะลดลงอย่างต่อเนื่องตามภาวะเศรษฐกิจของประเทศ

นักวิเคราะห์คาดว่า เศรษฐกิจจีนจะขยายตัวในระดับปานกลาง และการนำเข้าสินค้าโภคภัณฑ์ของประเทศจะมีจังหวะการขยายตัวที่ชะลอตัวลง

นายเต๋า ตง ผู้จัดการทั่วไปของเรชั่น กรุ๊ป กล่าวว่า อุตสาหกรรมผลิตภัณฑ์วัตถุดิบเกือบทั้งหมดมีแนวโน้มขยายตัวในจังหวะที่ชะลอตัวลงเช่นเดียวกับแนวโน้มเศรษฐกิจของประเทศ

ก่อนหน้านี้ นายเฟย จงไห่ ผู้ช่วยผู้จัดการทั่วไปบริษัท ไชน่า อะกริ อินดัสตรีส์ โฮลดิ้ง แสดงความคิดเห็นว่า การปรับโครงสร้างของเศรษฐกิจจีน, อัตราการขยายตัวของอุปสงค์ภายในประเทศด้านสินค้าโภคภัณฑ์ที่สำคัญอาจจะเข้าสู่ช่วงขาลง และบางทีอุปสงค์โดยรวมต่อสินค้าโภคภัณฑ์ดังกล่าวอาจจะปรับตัวลดลงจากระดับสูงสุด สำนักข่าวซินหัวรายงาน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย เกตุ โนนทิง/สุนิตา โทร.02-2535000 ต่อ 315 อีเมล์: sunita@infoquest.co.t

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แบงก์ชาติญี่ปุ่นชี้ปัญหาหนี้ทำให้ภาวะศก.ซบเซาในสหรัฐ-ยุโรปยืดเยื้อ

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 11 มกราคม 2555 11:53:48 น.

นายมาซาอากิ ชิรากาว่า ผู้ว่าการธนาคารกลางญี่ปุ่น (บีโอเจ) มองว่า สภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซาในสหรัฐและยุโรปอาจจะยืดเยื้อยาวนาน เมื่อพิจารณาจากหนี้สินสะสมที่มีอยู่เป็นจำนวนมากในช่วงที่ผ่านมา

"ถ้าเรามองดูตัวเลขหนี้สินที่มีอยู่มากจนเกินไป ก็จะพบว่าสภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซาจะยืดเยื้อยาวนานออกไปอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้" นายชิรากาว่ากล่าว

นอกจากนี้ เขากล่าวว่า เจ้าหน้าที่ของรัฐและนักเศรษฐศาสตร์ได้มองปัญหาเรื่องวิกฤตี้ยุโรปและภาวะฟองสบู่แตกในตลาดที่อยู่อาศัยของสหรัฐในปี 2549 ที่นำไปสู่วิกฤตการเงินโลกนั้น "ต่ำเกินไป" ซึ่งสะท้อนให้เห็นถึงปฏิกริยาเบื้องต้นที่มีต่อสถานการณ์ที่ย่ำแย่ดังกลาว

ในการรับมือกับภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซาในปัจจุบันนั้น นายชิรากาว่ากล่าวว่า สิ่งสำคัญคือการกระตุ้นศักยภาพด้านการขยายตัวของเศรษฐกิจในแต่ละประเทศ และการขยายตัวของเศรษฐกิจโลกทั้งsมด เช่น หลีกเลี่ยงการกีดกันทางการค้าและการเข้าแทรกแซงที่มากจนเกินไปของรัฐบาล สำนักข่าวเกียวโดรายงาน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/สุนิตา โทร.02-2535000 ต่อ 315 อีเมล์: sunita@infoquest.co.th

เฟดจ่ายเงินรายได้ให้รัฐบาลสหรัฐ 7.69 หมื่นล้านดอลล์ในปี 54 ลดลง 3%

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 11 มกราคม 2555 12:31:38 น.

ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) เปิดเผยว่า เฟดได้จ่ายเงินรายได้ให้กับกระทรวงการคลังสหรัฐเป็นวงเงินราว 7.69 หมื่นล้านดอลลาร์ในปี 2554 ลดลงเพียง 3% จากระดับของปี 2553 ที่ 7.93 หมื่นล้านดอลลาร์ ซึ่งเป็นระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์

แถลงการณ์ของเฟดระบุว่า รายได้สุทธิในปี 2554 ของเฟดอยู่ที่ 7.89 หมื่นล้านดอลลาร์ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นรายได้ที่มาจากอัตราดอกเบี้ยหลักทรัพย์ในตลาดเปิด และรายได้อีกส่วนหนึ่งมาจากการขายหลักทรัพย์ของกระทรวงการคลังมูลค่า 2.3 พันล้านดอลลาร์

นอกจากนี้ รายงานของเฟดระบุว่า เฟดได้จ่ายดอกเบี้ยเงินฝากให้กับสถาบันการเงินที่สำรองเงินฝากไว้กับเฟดในปี 2554 เป็นวงเงินทั้งสิ้น 3.8 พันล้านดอลลาร์

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า ตามนโยบายของเฟดนั้น เฟดทั้ง 12 สาขาต้องจ่ายเงินรายได้ให้กับกระทรวงการคลัง หลังจากมีการหักค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้ว รวมถึงต้นทุนการดำเนินงานและการจ่ายเงินปันผล

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/สุนิตา โทร.02-2535000 ต่อ 315 อีเมล์: sunita@infoquest.co.th

สหรัฐประณามอิหร่านเดินหน้าเสริมสมรรถนะแร่ยูเรเนียม

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 11 มกราคม 2555 12:39:08 น.

สหรัฐประณามการตัดสินใจของอิหร่านที่จะเริ่มดำเนินกิจกรรมการเสริมสมรรถนะแร่ยูเรเนียมที่โรงงานแห่งที่ 2 เนื่องจากเป็นการปฏิบัติที่ขัดแย้งกับข้อบังคับ ภายใต้มติคณะมนตรีความมั่นคงแห่งสหประชาชาติ และสำนักงานพลังงานปรมาณูสากล (IAEA)

"มาตรการครั้งนี้เป็นการพิสูจน์อีกครั้งว่า รัฐบาลอิหร่านมองข้ามการรับผิดชอบอย่างชัดเจน และเป็นการพิสูจน์ว่าความโดดเดียวที่ก่อตัวเพิ่มขึ้นสร้างความเจ็บปวดให้อิหร่านเอง" นางวิคตอเรีย นูแลนด์ โฆษกกระทรวงต่างประเทศสหรัฐเปิดเผยในแถลงการณ์

สหรัฐและพันธมิตรในสหภาพยุโรป กำลังเพิ่มแรงกดดันอิหร่านให้ยกเลิกการค้นหาอาวุธนิวเคลียร์โดยการคว่ำบาตรอิหร่านอย่างรุนแรงมากขึ้น

เมื่อเร็วๆ นี้ อิหร่านได้เปิดเผยแผนการณ์ที่จะเพิ่มกำลังการผลิตยูเรเนียมเสริมสมรรถนะเป็นเกือบ 20% ในโรงงานนิวเคลียร์ที่เมืองกอม "การเสริมสมรรถนะแร่ยูเรเนียมครั้งนี้จะมีนัยสำคัญต่ออิหร่านในแง่ของการเพิ่มความสามารถการผลิตแร่ยูเรเนียมเสริมสมรรถนะสูงเพื่อใช้ทำอาวุธ" นางนูแลนด์กล่าว

ตามเนื้อหาในแถลงการณ์นั้น นางนูแลนด์เร่งให้อิหร่านหยุดการเสริมสมรรถนะยูเรเนียมโดยเร็ว และอิหร่านต้องทำตามข้อบังคับนิวเคลียร์สากล สำนักข่าวเกียวโดรายงาน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย จงดี อำมฤคขจร/สุนิตา โทร.02-2535000 ต่อ 315 อีเมล์: sunita@infoquest.co.t

มารอลุ้น1650$ครับแต่ก่อนตรุษจีนขอให้ถึง17**$ก็จะดี รออยู่นะ!!!

มารอลุ้น1650$ครับแต่ก่อนตรุษจีนขอให้ถึง17**$ก็จะดี รออยู่นะ!!!

มาลุ้นด้วยคนค่ะ 1648-50 จะหมูใหมนะ ไม่น่าหมู แต่ rsi ก็แรงดีทีเดียว ถ้าหลุดตรงนี้ล่ะก็ ป้ายหน้า 1654 น้อยไปใหมล่ะ ยังงัยขอ 166X ขอแอบคิดไว้

ย้อนมาดูแนวรับ แนวต้าน อีกทีจ้า

ลุ้นๆ ไม่ให้หลุด

แนวรับ 1628* 1621 1619 1616*

แนวต้าน 1638 1641 * ......1651* 1654 1658

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณครับคุณnews,พี่มดแดง,คุณginger,คุณย่าหยา,คุณbmw2770,คุณbaskie30

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกๆท่าน

มาลุ้นด้วยคนค่ะ 1648-50 จะหมูใหมนะ ไม่น่าหมู แต่ rsi ก็แรงดีทีเดียว ถ้าหลุดตรงนี้ล่ะก็ ป้ายหน้า 1654 น้อยไปใหมล่ะ ยังงัยขอ 166X ขอแอบคิดไว้

สวัสดีครับพี่มดแดง และพี่ๆที่เคารพ....คือว่าผมปล่อยไปแล้วตอน 1639 คุณพี่ว่าจะเก็บกลับตอนเท่าไรดีครับ ที่ผมตั้งใจไว้อยู่ที่ 162x คุณพี่ว่าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ

หรือให้เก็บที่จำนวนอื่นดี

ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ.... :10

ถูกแก้ไข โดย เด็กดี

สวัสดีครับพี่มดแดง และพี่ๆที่เคารพ....คือว่าผมปล่อยไปแล้วตอน 1639 คุณพี่ว่าจะเก็บกลับตอนเท่าไรดีครับ ที่ผมตั้งใจไว้อยู่ที่ 162x คุณพี่ว่าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ

หรือให้เก็บที่จำนวนอื่นดี

ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ.... :10

เก็บอ่ะได้ แต่มันจะได้ผลต่างหรือไม่ ตอนนี้บาทอ่อนกว่ากลางวันอีก แถวๆ 1620+- น่าสนใจ หรือถ้าหลุด กว่านี้ รอดูดีๆดีกว่า แต่จะมาใหมล่ะ มันก็เสียวๆนะ จะลงก็ไม่ลง กลัวเหมือนกันนะ เพราะยังงกอยู่ไม่ปล่อยจ้า

สวัสดีครับคุณ.. Ginger Moddang Chez NOT4545 ตังเม เด็กสยาม ย่าหยา พวงชมพู Chinchilla fung Mr.Li Ohshikung แสงแดด put42 bbeam mateenee ลูกน้ำเค็ม เฟิร์ส dep99 baskie30 GoldOfCourse Silver&Gold Goldbullish jojosung bmw2770 หัดเล่นgf และทุกท่านครับ

กราฟรายวันตอนนี้เป็นขึยวแท่งแปดครับ ราคาเมื่อวาน ขึ้นไปถึง1647 ก่อนย่อลงมาเล็กน้อย :K2

เมื่อราคาทะลุชมพูกลางและแดงขึ้นมาได้เป้าหมายนาจะเป็นชมพูบน1682-1691 ครับ

ราคาขณะนี้อยู่ที่ 1641.x

:_Rd

แบลคคิง ทิศทางขึ้น

RSI Price Line เส้นเขียวจาก51.37วิ่งมา53.53ค่าวิ่งขึ้นเหนือเส้นเหลืองและแดงครับ ตอนนี้อยู่สูงกว่า50ทิศทางขึ้น

Trade Signal Line เส้นแดงจาก47.77 วิ่งมา49.42 ค่าวิ่งขึ้นและอยู่ต่ำกว่า 50 ทิศทางขึ้น ครับ

Market base Line เส้นเหลืองจาก42.14 มาอยู่ที่42.53 ค่าเพิ่มขึ้นและยังอยู่ต่ำกว่า 50 วิ่งขึ้นครับ

:uu

QQE ทิศทางขึ้น

เส้นฟ้าจาก47.89 วิ่งมา49.98 ค่าเพิ่มขึ้นและอยู่เหนือเส้นประเหลืองแสดงทิศทางขึ้นครับ

เส้นประเหลืองอยู่ที่41.11 วิ่งมา 43.05 วิ่งขึ้นและอยู่ใต้เส้น 50 ครับ

แนวต้าน 1647 1668 1691

แนวรับ 1636 1631 1612 1605

ขอให้โชคดีครับ

:57

ถูกแก้ไข โดย news