ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ginger

ใบไม้ผลิบนดวงจันทร์

โพสต์แนะนำ

ขอบพระคุณค่ะรูปสวยเพลงเพราะ ชอบมากค่ะ

ดีค่ะ หงส์ คิดถึงนะคะ

George Winston - The Crystal Ship

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เสร็จจากการปฏิบัติธรรม ขอนำบุญและโชคเงินล้านมาฝากเพื่อนทุกๆท่านครับ

หวัดดีคับคุณginger คุณดอกเหมย คุณตู้เย็น เพื่อนๆ :D

ก่อนนอน... ชมภาพงามๆ... ฟังเพลงเพราะๆ...อ่านบทความดีๆ... คติธรรมที่มีคุณค่า...

ฝันดีคับคุณginger คุณดอกเหมย เพื่อนๆ :031 :01

ดีค่ะ yot

คุณจะเลือกทางไหน ?

มีเด็กกลุ่มหนึ่งเล่นกันใกล้รางรถไฟ 2 ราง

รางหนึ่งอยู่ในระหว่างการใช้งาน ในขณะที่อีกรางหนึ่งไม่ได้ใช้งานแล้ว

มีเพียงเด็กคนเดียวเท่านั้นที่เล่นบนรางที่ไม่ได้ใช้งาน

ส่วนเด็กที่เหลือนั่งเล่นอยู่บนรางที่ยังใช้งานอยู่

เมื่อรถไฟแล่นมา คุณอยู่ใกล้ๆที่สับรางรถไฟ

คุณสามารถเปลี่ยนทางรถไฟไปยังรางที่ไม่ได้ใช้งานเพื่อช่วยชีวิตเด็กส่วนใหญ่

แต่นั่นหมายถึงการเสียสละชีวิตของเด็กคนที่เล่นอยู่บนรางที่ไม่ได้ใช้งาน

หรือคุณเลือกจะปล่อยให้รถไฟวิ่งทางเดิม?

ลองหยุดคิดสักนิด มีทางเลือกใดที่เราสามารถตัดสินใจได้

คุณต้องทำการตัดสินใจก่อนที่จะอ่านต่อไป

รถไฟไม่สามารถหยุดรอให้คุณไตร่ตรองได้

คนส่วนมากอาจเลือกที่จะเปลี่ยนทางรถไฟ และยอมสละชีวิตของเด็กคนนั้น

ผมคิดว่า คุณก็อาจจะคิดเช่นเดียวกัน

แน่นอน ตอนแรกผมก็คิดเช่นนี้เพราะการช่วยชีวิตเด็กส่วนมาก

ด้วยการเสียสละชีวิตเด็กหนึ่งคนนั้นดูสมเหตุผลทั้งทางศีลธรรมและความรู้สึก

แต่คุณเคยคิดบ้างไหมว่าเด็กที่เลือกเล่นบนรางที่ไม่ได้ใช้งานแล้ว

ที่จริงเขาได้ตัดสินใจถูกต้อง ที่จะเล่นในสถานที่ๆปลอดภัยแล้วต่างหาก

แต่ทว่า เขากลับต้องเสียสละชีวิตให้กับเพื่อนที่ไม่ใส่ใจ และเลือกที่จะเล่นในที่อันตราย

สถานการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นรอบตัวเราทุกวัน

ในสถานที่ทำงาน ย่านชุมชน การเมืองโดยเฉพาะในสังคมประชาธิปไตย

คนกลุ่มน้อยมักจะถูกเสียสละให้กับผลประโยชน์ของคนหมู่มาก

แม้ว่าคนกลุ่มน้อยจะฉลาด มองการณ์ไกล และคนหมู่มากจะโง่เง่า ไม่ใส่ใจก็ตาม

เด็กคนที่เลือกที่จะไม่เล่นบนรางที่อยู่ในการใช้งานตามเพื่อนๆของเขา

และคงไม่มีใครเสียน้ำตาให้หากเขาต้องสละชีวิตก็ตาม

เพื่อนที่ส่งต่อเรื่องนี้มาบอกว่า เขาจะไม่พยายามเปลี่ยนเส้นทางรถไฟ

เพราะเขาเชื่อว่าเด็กที่เล่นอยู่บนรางที่อยู่ในการใช้งานย่อมรู้ดีว่า

รางนั้นยังอยู่ในระหว่างการใช้งาน

และพวกเขาควรจะหลบออกมาเมื่อพวกเขาได้ยินเสียงหวูดรถไฟ

ถ้าทางรถไฟถูกเปลี่ยน เด็กหนึ่งคนนั้นต้องตายอย่างแน่นอน

เพราะเขาไม่เคยคิดว่ารถไฟจะเปลี่ยนมาใช้เส้นทางนั้น

นอกจากนั้น รางที่ไม่ได้ถูกใช้งานอาจเป็นเพราะรางนั้นไม่ปลอดภัย

ถ้ารถไฟถูกเปลี่ยนเส้นทางมาที่รางนี้ เราทำให้ชีวิตของผู้โดยสารทั้งหมดตกอยู่ในอันตราย

ในขณะที่คุณพยายามช่วยชีวิตเด็กจำนวนหนึ่งโดยการสละชีวิตเด็กหนึ่งคน

อาจกลายเป็นการสังเวยชีวิตผู้คนนับร้อยก็เป็นได้

เรารู้ว่าชีวิตเต็มไปด้วยการตัดสินใจอันยากลำบาก บางครั้งเราอาจลืมไปว่า

การตัดสินใจอันรวดเร็วใช่จะเป็นสิ่งที่ถูกต้องเสมอไป

จำไว้ว่า สิ่งที่ถูกต้องไม่จำเป็นต้องเป็นสิ่งที่นิยมปฎิบัติ

และสิ่งที่เป็นที่นิยม ไม่จำเป็นต้องถูกต้องเสมอไป

ทุกๆคนสามารถทำสิ่งผิดพลาดได้

และนั่นคือเหตุผลที่เขาใส่ยางลบไว้ที่ปลายของดินสอ

ขอบคุณ เรื่อง จากอินเตอร์เน็ต

สวัสดีค่ะ. คุณGinger ขอบคุณสำหรับภาพสวย และบทความธรรมดีๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะกัลยาณมิตร

ขอบคุณ yot

ขอบคุณ Fairy อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ขอบคุณที่ช่วยโพส

Janet Zeh

สวัสดีค่ะ. คุณGinger ขอบคุณสำหรับภาพสวย และบทความธรรมดีๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะกัลยาณมิตร

สวัสดีค่ะ

Lavender Gardens in Hokkaido

ลองคลิกตรงนี้นะคะ +______+

คลิก... แนะนำการใช้งานเวปบอร์ด

วิธีการใช้งาน สอบถามปัญหาการใช้งานเวปของเรา ที่นี่

ขอบคุณค่ะ คุณginger

:38 ลองเข้าไปตอบกระทู้แล้วค่ะ ช่องสี่เหลี่ยมด้านขวายังระบุเหมือนเดิมคือ "คุณไม่สามารถตอบกระทู้นี้ได้"

แต่กระทู้ของคุณ ginger จะเป็นช่องสี่เหลี่ยมสีดำ "ตอบกระทู้นี้ได้"

:_087 อาจจะมีปัญหาคล้ายกับคุณ แดนเนียล ค่ะ

:031 ไม่เป็นไรค่ะ ดิฉันอ่านอย่างเดียวก็ได้ค่ะ ขอบคุณ คุณginger มากค่ะ

เรื่องประทับใจวันนี้ ขอ shareนะคะ

Kanon Kikkapu Thamcharoen

เรื่องเล่าร้านยาตอน "น้ำตาลูกผู้ชาย"

วันนี้หลังจากที่ไปรับน้องอัยก์กลับจากโรงเรียน

ก็แวะทานอาหารที่ร้านชื่อดังแห่งหนึ่ง

ในจังหวัดจันทบุรี หลังทานเสร็จก็แวะเข้าห้องน้ำ

แล้วก็ขับรถกลับบ้านเพราะน้องอัยก์บอกว่า

"คุณปะป๊า วันนี้คุณครูเล่าเรื่องสิงโตกับเพื่อนๆให้น้องอัยก์ฟัง สนุกมากเลย น้องอัยก์จะเอาไปเล่าให้หม่าม้ากับน้องโมโม่ฟัง"

(เพราะทุกวันที่โรงเรียนจะเล่านิทานให้นักเรียนฟังวันละ 1 เรื่องพร้อมให้ประดิษฐ์ของเล่น 1 อันกลับไปให้คุณพ่อคุณแม่ดู)

พอพูดจบก็ถามคุณปะป๊า เสือกับสิงโตของน้องอัยก์อยู่ไหนล่ะ

เออ สงสัยน้องอัยก์ลืมไว้ที่ร้านอาหารญี่ปุ่นแน่ๆเลย กลับไปเอากันนะ

เลยต้องวิ่งกลับกว่าสิบกิโล(บ้านกลับโรงเรียนอยู่ห่างกัน 42 กิโล)เพื่อไปเอาเสือกับสิงโตที่ลืมไว้ของน้องอัยก์

ตลอดทางเด็กตัวเล็กอายุสามขวบสี่เดือนก็ถามตลอดทางว่า

ปะป๊า เค้าจะเก็บเสือกับสิงโตไว้ให้น้องอัยก์รึป่าว

คิกคาปู้ : เก็บสิครับ ก็คุณครูเขียนชื่อเอาไว้แล้วนี่นา รีบกลับไปเอาด้วยกันเนอะ

พอถึงร้านน้องอัยก์ก็รีบวิ่งนำหน้าแล้วถามคนที่ร้าน

เห็นเสือกับสิงโตของน้องอัยก์รึป่าว

พนักงานก็ตอบว่าไม่เห็นเลยคะ

คิกคาปู้ : พี่ครับ รบกวนถามคนเก็บโต๊ะให้หน่อยนะครับ

เห็นเสือกับสิงโตกระดาษที่วางอยู่บนโต๊ะรึป่าว รบกวนหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

พนักงานที่ยืนอยู่ 3 คนก็มีคนนึงบอกเดี๋ยวหนูเข้าไปดูด้านในให้คะพี่

คิกคาปู้ : ขอบคุณมากๆครับ รบกวนถามคนอื่นๆให้ด้วยนะครับ

น้องอัยก์ : ปะป๊า เสือกับสิงโตของน้องอัยก์ยังอยู่รึป่าว

คิกคาปู้ : เดี๋ยวเค้าไปดูให้อยู่รอเดี๋ยวนะครับ

หายไปสักห้านาที พนักก็ออกมาพร้อมยื่นช้อนตักไอติมพลาสติกให้สองอันที่ด้ามเขียนชื่อว่า "อัยก์"

พนักงาน : ขอโทษนะคะพี่คนเก็บโต๊ะเค้าทำน้ำเปียกเลยฉีกกระดาษที่แปะทิ้งไปแล้วคะ

คิกคาปู้ : ขอบคุณครับ

น้องอัยก์ : ทำไมฉีกเสือกับสิงโตของน้องอัยก์ทิ้งล่ะ

คิกคาปู้ : ขอบคุณพี่เค้าก่อน น้องอัยก์เดี๋ยวให้หม่าม้าทำให้ใหม่นะครับ

น้องอัยก์น้ำตาคลอเบ้าแต่ไม่ร้องไห้ ยกมือไหว้ขอบคุณครับ พร้อมรับช้อนพลาสติกสองอันเปียกน้ำมากำไว้ในมือ

ตลอดทางที่กลับบ้านน้องอัยก์ถามตลอดว่า "ปะป๊าครับ ทำไมเค้าฉีกของน้องอัยก์ล่ะ"

พร้อมน้ำตาไหล แล้วก็หลับ

คิกคาปู้ : ปะป๊าขอโทษครับ แล้วน้ำตาผมก็ไหล

"ของบางอย่างดูไร้ค่าแต่สำคัญกับความรู้สึกใครลืมอะไรไว้ที่เราถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงเก็บไว้จนกว่าเจ้าของจะมาเอาคืนคือสิ่งที่ผมสอนลูกน้องเสมอ ฝากไว้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ" — with Somapa Bhensirikul.

:38 ลองเข้าไปตอบกระทู้แล้วค่ะ ช่องสี่เหลี่ยมด้านขวายังระบุเหมือนเดิมคือ "คุณไม่สามารถตอบกระทู้นี้ได้"

แต่กระทู้ของคุณ ginger จะเป็นช่องสี่เหลี่ยมสีดำ "ตอบกระทู้นี้ได้"

:_087 อาจจะมีปัญหาคล้ายกับคุณ แดนเนียล ค่ะ

:031 ไม่เป็นไรค่ะ ดิฉันอ่านอย่างเดียวก็ได้ค่ะ ขอบคุณ คุณginger มากค่ะ

คุณเพิ่ง 4 โพสต์เองค่ะ โพสต์ไปเรื่อย ๆ ก่อน จะตามดูแลให้ค่ะ

ดีค่ะ ตู้เย็น ขอบคุณนะคะ ที่พยายาม บางครั้งก็เคยเข้ากระทู้บางกระทู้มะได้เหมือนกัน

ขอรับ"คำขอบคุณ"ของตู้เย็นไว้ ณที่นี้นะคะ

ขอโทษที่มะใช้คุณนำหน้าชื่อ(เว้นไว้ในฐานที่เข้าใจว่ามีนะคะ)

คุณเพิ่ง 4 โพสต์เองค่ะ โพสต์ไปเรื่อย ๆ ก่อน จะตามดูแลให้ค่ะ

photo-6.gif กำลังคิดถึง ขอบคุณนะคะ ปุยเฆฆ