ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ginger

ใบไม้ผลิบนดวงจันทร์

โพสต์แนะนำ

26 พุทธศตวรรษ

6 hours ago

"ธรรมะกับสบายๆ"

โลกนี้ มีพอสำหรับทุกคน

แต่ยังคงขัดสน สำหรับคนที่...ยังไม่พอ

^_______^

BY : เด็กวัด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

"ธรรมะก่อนนอน"... (นิทานร้อยวัน เรื่องที่12)

... ควายขี้เรื้อน กับเกวียนวิเศษ....

เจ้าเด็กน้อย ตื่นได้แล้ว ดูที่หน้าต่างซิ ควายขี้เรื้อนตัวใหญ่มันถูกขังอยู่น่ะ...

อ้าวใครจับมันขังล่ะ..เด็กน้อยถาม! อ๋อ..มันเดินเข้าวัดโน้นที เข้าวัดนั้นที

เอาขี้เรื้อนขี้ราไปติดพระ ฟังนะ..ข้าจะเล่านิทานให้เจ้าฟัง

มีเศรษฐีใจบุญมองเห็นควาย เป็นเทวดา เพราะเจ้าควายไปหาสีมาทา เอาทองมาแต้ม

เศรษฐีใจบุญก็เพียรนำของดีๆมาให้เจ้าควายขี้กลาก

แถมหาเกวียนวิเศษราคาแพงมาให้ด้วย”เช้าวันหนึ่ง “ เจ้าควายขี้กลาก

เห็นพระเดินบิณฑบาตร ด้วยตัวเองอยากเอาใจพระ

จึงยกเกวียนให้พระนำไปนั่ง บอกพระว่า นั่งเกวียนซิท่าน..! เดินทำไมเมื่อยเปล่าๆ

เราเอาเกวียนมาถวาย เรามีเกวียนวิเศษเยอะ พระบางรูปก็รับเกวียน

บางรูปก็เดินหนีส่วนพระที่นั่งเกวียนหรูก็ติดขี้กลากขี้ราควาย..กันไปหมด

เจ้าเด็กน้อย เจ้ารู้หรือไม่ว่า ก่อนที่พระพุทธเจ้าพระองค์ จะตรัสรู้

ท่านได้สละซึ่งสมบัติ รวมถึง ละแล้วซึ่งกิเลสทั้งปวง กว่าจะตรัสรู้ได้

และเมื่อพระองค์ตรัสรู้แล้ว พระองค์ยังทรงเดินด้วยเท้าเปล่ากว่าสิบวัน

ทรงเหน็ดเหนื่อยเพื่อจะเผยแผ่ธรรมะ มีน้ำบนใบพระศรีมหาโพธิ์เป็นเพื่อน

ทรงบําเพ็ญทุกรกิริยา เพียงมิใช่เพื่อพระองค์เอง

แต่เพื่อเหล่ามนุษย์ให้ได้ละถึง ซึ่งกิเลสทั้งปวง

เจ้าพิจารณาดูเองนะเจ้าเด็กน้อย พระสงฆ์ที่ดีมีอยู่เป็นจำนวนมาก

ส่วนขี้กลาก ขี้ราควาย ค่อยๆรักษาเดี๋ยวมันก็หมดไปเองนั่นแหละ คืนนี้ฝันดีนะขอรับ

^_______^

BY : เด็กวัด

ถูกแก้ไข โดย ginger

BUENAS NOCHES DESDE ESPAÑA AMIGOS.......SER FELICES

GOOD NIGHT FRIENDS FROM SPAIN ....... BE HAPPY

Google

เพลงพระราชนิพนธ์ : แสงเดือน

http://youtu.be/Ptl8gUL4W9w

:Hi หวัด D ค่ะ ชาย yot ขอบคุณสำหรับเพลง Sutter Mill ชอบมากเลย

ได้ทราบประวัติของทอง ประวัติของเพลง ขอบคุณมากจริง ๆ ปกติแล้ว

เป็นคนไม่ค่อยชอบศึกษาประวัติศาสตร์ค่ะ...แต่เป็นคนชอบฟังเพลงมาก

เลยเป็นคนค่อนข้างแคบในเรื่องประวัติศาสตร์ค่ะ แต่ประวัติที่ชาย yot นำมา

เป็นมิติใหม่ที่ทำให้คุณตู้เย็นรู้ที่มาที่ไปของสิ่งนั้น ๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

:Hi หวัด D คุณ lavender ฝนตกตลอดเลยค่ะ ช่วงนี้ ชุ่มช่ำดี

ถูกแก้ไข โดย ตู้เย็น

เขียว รักษ์ใจ

:01 ขอบคุณหลาย ๆ สำหรับสีเขียว เป็นคนมักสีเขียวกับสีม่วง

มื้อนี่ รู้สึกปวดกระบอกตา ปวดศรีษะข้างเดียว จักเป็นอิหยัง

ได้ฟังเพลงของชาย yot กับของมู่ กะรู้สึกผ่อนคลาย ดีขึ้นหลายหยู่

แสดงว่าเพลงซ่อยบำบัดอาการตรึงเครียดได๋แม่นบ่..เฮาขอความฮูู้

จากคุณพยาบาลวิชาชีพแน่เด้อ

ถูกแก้ไข โดย ตู้เย็น

MI0001415244.jpg?partner=allrovi.com

สะพานข้ามฟากชีวิต (Bridge Over Troubled Water)

Bridge Over Troubled Water

(Simon & Garfunkel)

When you’re weary, feeling small

ยามที่คุณอ่อนล้า รู้สึกว่าตนเองมีค่าน้อยเหลือเกิน

When tears are in your eyes, I will dry them all

ยามใดที่คุณต้องเสียน้ำตา ฉันจะเป็นคนเช็ดให้แห้งเอง

I’m on your side, when time gets rough

ฉันอยู่เคียงข้างคุณในห้วงเวลาของความยากลำบาก

And friends just can’t be found

และในยามที่คุณไม่มีเพื่อน

* Like a bridge over troubled water

I will lay me down

ฉันจะทอดตัวเปรียบดังสะพานข้ามสายน้ำที่เชี่ยวกรากให้

Like a bridge over troubled water

ฉันจะทอดตัวเปรียบดังสะพานข้ามสายน้ำที่เชี่ยวกรากให้

When you’re down and out

เวลาที่คุณหมดสิ้นทุกอย่าง

When you’re on the street

ระหว่างที่คุณกำลังก้าวไปบนเส้นทางชีวิต

When evening falls so hard, I will comfort you

ยามเมื่อห้วงเวลาเย็นย่ำผ่านไปอย่างยากลำบาก ฉันจะเป็นผู้ปลอบขวัญคุณเอง

I’ll take your part, when darkness comes

And pain is all around

ฉันจะก้าวเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของคุณ ยามที่ความมืดเข้ามาเยือนและความเจ็บปวดได้เข้ามารายล้อม

(Repeat *)

Sail on silver girl, sail on by

ขอจงมุ่งหน้าไปยังเส้นทางที่ต้องการเถิด คนกล้า

Your time has come to shine

เวลาของคุณได้มาถึงแล้ว

All your dreams are on their way

ความฝันทั้งหมดของคุณกำลังรออยู่บนหนทางที่ก้าวเดิน

See how they shine, if you need a friend

I’m sailing right behind

คุณจงคอยชื่นชมความสำเร็จที่จะเกิดขึ้นนั้นเถิด

แต่หากคุณต้องการใครสักคนเป็นเพื่อน

จะพบฉันที่คอยเฝ้าติดตามอยู่เบื้องหลังบนเส้นทางที่คุณก้าวเดินอยู่เสมอ

(Repeat *)

แหม...คุณตาสองคนเสียงไม่เปลี่ยนเลย

http://youtu.be/taxcrNpqKkE

:Hi หวัด D ค่ะ ชาย yot ขอบคุณสำหรับเพลง Sutter Mill ชอบมากเลย

ได้ทราบประวัติของทอง ประวัติของเพลง ขอบคุณมากจริง ๆ ปกติแล้ว

เป็นคนไม่ค่อยชอบศึกษาประวัติศาสตร์ค่ะ...แต่เป็นคนชอบฟังเพลงมาก

เลยเป็นคนค่อนข้างแคบในเรื่องประวัติศาสตร์ค่ะ แต่ประวัติที่ชาย yot นำมา

เป็นมิติใหม่ที่ทำให้คุณตู้เย็นรู้ที่มาที่ไปของสิ่งนั้น ๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

:Hi หวัด D คุณ lavender ฝนตกตลอดเลยค่ะ ช่วงนี้ ชุ่มช่ำดี

ขอบคุณมากๆคับ

MI0001415244.jpg?partner=allrovi.com

สะพานข้ามฟากชีวิต (Bridge Over Troubled Water)

Bridge Over Troubled Water

(Simon & Garfunkel)

When you’re weary, feeling small

ยามที่คุณอ่อนล้า รู้สึกว่าตนเองมีค่าน้อยเหลือเกิน

When tears are in your eyes, I will dry them all

ยามใดที่คุณต้องเสียน้ำตา ฉันจะเป็นคนเช็ดให้แห้งเอง

I’m on your side, when time gets rough

ฉันอยู่เคียงข้างคุณในห้วงเวลาของความยากลำบาก

And friends just can’t be found

และในยามที่คุณไม่มีเพื่อน

* Like a bridge over troubled water

Like a bridge over troubled water

When you’re down and out

เวลาที่คุณหมดสิ้นทุกอย่าง

When you’re on the street

ระหว่างที่คุณกำลังก้าวไปบนเส้นทางชีวิต

When evening falls so hard, I will comfort you

ยามเมื่อห้วงเวลาเย็นย่ำผ่านไปอย่างยากลำบาก ฉันจะเป็นผู้ปลอบขวัญคุณเอง

I’ll take your part, when darkness comes

And pain is all around

ฉันจะก้าวเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของคุณ ยามที่ความมืดเข้ามาเยือนและความเจ็บปวดได้เข้ามารายล้อม

(Repeat *)

Sail on silver girl, sail on by

ขอจงมุ่งหน้าไปยังเส้นทางที่ต้องการเถิด คนกล้า

Your time has come to shine

เวลาของคุณได้มาถึงแล้ว

All your dreams are on their way

ความฝันทั้งหมดของคุณกำลังรออยู่บนหนทางที่ก้าวเดิน

See how they shine, if you need a friend

I’m sailing right behind

คุณจงคอยชื่นชมความสำเร็จที่จะเกิดขึ้นนั้นเถิด

แต่หากคุณต้องการใครสักคนเป็นเพื่อน

จะพบฉันที่คอยเฝ้าติดตามอยู่เบื้องหลังบนเส้นทางที่คุณก้าวเดินอยู่เสมอ

(Repeat *)

แหม...คุณตาสองคนเสียงไม่เปลี่ยนเลย

:) นอกจากเสียงจะเป็นอมตะแล้ว ทรงผมก็ไม่เปลี่ยนด้วยนะ

ขอบคุณค่ะ ชาย yot

Chamnongsri Hanchanlash shared Wasa Sirinupongs's photo.

June 30

มีข่าวมาบอก ใครมีญาติที่เป็นมะเร็ง โดยเฉพาะระยะสุดท้าย ตอนนี้มีเครื่องรักษาโดยไม่ต้องผ่าตัด ชื่อเครื่อง HIFU เป็นเทคโนโลยีร่วมญี่ปุ่นกับจีน ยิงฆ่าเซลมะเร็งจากภายนอก ไม่เจ็บ มีเครื่องเดียวในไทย และเป็นเครื่องทันสมัยที่สุดในเอเชีย ติดต่อศูนย์การแพทย์ มศว องครักษ์ ได้ตั้งแต่วันนี้ เวลาราชการ

ขอบคุณมากค่ะคุณginger yot111 และคุณตู้เย็นค่ะ

ตอนนี้มีสติมากขึ้นก็เริ่มเห็นทางมากขึ้นค่ะ ตอนนี้ติดต่อศูนย์ที่องครักษ์แล้วแต่ยังไม่ตอบรับมาค่ะ

นึกถึงตอนที่เสียแม่ไป ตอนนั้นไม่มีภูมิเลยค่ะ ทำทุกอย่างทุกวิธีทางจริงๆค่ะ เชื่อมั่นในวิทยาการสมัยใหม่มาก

เชื่อว่าที่เราเรียนมาถูกต้องที่สุด ดีที่สุด มั่นใจมากจนลืมนึกถึงความรู้สึกของแม่ไปเลยค่ะ เราบอกแต่แม่สู้ๆนะ

แม่ก็ยิ้มตลอด แต่มารู้่ตอนหลังว่าแม่ร้องให้ทุกครั้งเลยค่ะ เสียใจมากๆแต่แก้ไขไม่ได้แล้วในตอนนี้

ต้องกราบขอบคุณแม่ชีทศพรที่เตือนสติในตอนนั้นค่ะ เลยเอาแม่กลับบ้านสุดท้ายแม่ก็เสียที่บ้านค่ะ

ในตอนนั้นเสียใจแต่ก็ดีใจที่รักษาคำพูดกับแม่ได้ ได้พาแม่กลับมาบ้านจริงๆ

ขนาดคนทำประกันให้ที่บ้านยังไม่เชื่อเลยค่ะว่ามีคนมาเสียชีวิตที่บ้านด้วย เขาบอกว่าไม่เคยเจอค่ะแต่ตอนนั้่น

ไม่ได้คิดอะไร(ตอนนี้สงสัยว่าเขาคงคิดว่าเราทำไมไม่รักษาแม่แน่ๆเลยค่ะ)

ขอยกคำพูดของแม่ชีมานะค่ะ

แม่ค่ะหนูจะพาแม่ไปทำคีโมอีกรอบค่ะ แต่แม่ไม่อยากไปค่ะ หนูควรทำยังไงดีค่ะ

"โยม โยมรู้ไหมว่าพ่อของแม่ชีก็เสียชีวิตด้วยมะเร็งเหมือนกันนะ ขนาดแม่ชีรู้ทุกอย่างยังฝืนชะตาคนไม่ได้"

ตอนนั่นได้แต่อึ้งค่ะ

"แม่ชีรู้ว่าโยมรักแม่มากอยากให้แม่หาย แต่โยมก็รู้อยู่ใช่ไหมว่าคนเราหนีกรรมไม่พ้น การที่โยมฝืนจะรักษาแม่

คือโยมตั้งใจจะดูแลแม่ให้ดีที่สุด แต่โยมรู้ไหมว่าแม่โยมไม่ต้องการอะไรมากหลอก แค่ได้กลับมาอยู่กับคนที่เรา

รักได้เห็นหน้าผัว ได้เห็นหน้าลูก ได้เห็นหน้าหลาน ได้ยิ้มและมีความสุขในช่วงสุดท้ายของชีวิตก็เพียงพอแล้ว"

ตอนนั้นร้องให้อย่างเดียวเลยค่ะ

"ไม่ต้องกลัวว่าใครจะว่า ว่าเราไม่รักษาแม่ ไม่ดูแลแม่ เรารู้อยู่แก่ใจไม่ใช่รึว่าเราทำเต็มที่แค่ไหน"

"การทำให้แม่มีความสุขในช่วงสุดท้าย ก็คือการทำหน้าที่ลูกที่ดีเหมือนกัน การเป็นลูกที่ดีต้องส่งแม่ในวาระสุดท้าย

ให้ดี เตรียมแม่ให้พร้อมในการเดินทาง สเบียงบุญเตรียมให้พร้อม วาระจิตเตรียมให้ดี นี่ก็เป็นหน้าที่ของลูกเช่นกันนะโยม"

นั่นคือเหตุที่ขอหมอนำแม่กลับบ้านค่ะ ได้ทำหน้าที่สุดท้ายตามที่รับปากกับแม่ไว้ได้จริงๆ ไม่อย่างนั่นคงเสียแม่ไปในห้อง

ICU แน่ๆเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะสำหรับกำลังใจค่ะ สู้ๆอยู่แล้วค่ะ

สวัสดีตอนเช้า คุณginger. คุณYott. คุณตู้เย็น ขอให้เป็นวันสดใสของทุกคนนะเพื่อนๆ. ขอเป็นกำลังใจให้คุณเด็กสยามด้วยค่ะ ทุกปัญหามีทางออก ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องช่วย. เข้มแข็งไว้ค่ะคุณจะผ่านไปได้

หวัดดีคับคุณlavender ginger fairy คุณตู้เย็น ดอกเหมย เพื่อน ฝนจะตกอีกแระ ดูแลสุขภาพด้วยนะ :hh