ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ ^^

ได้แต่ภาวนาให้ขึ้น

ถ้าปิดรอบบนี้ได้จะไม่เล่นโง่ๆอีกล่ะ TT-TT

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ ^^

ได้แต่ภาวนาให้ขึ้น

ถ้าปิดรอบบนี้ได้จะไม่เล่นโง่ๆอีกล่ะ TT-TT

ขอบคุณครับ

post-4992-0-86737500-1333934869.gifหวัดดีคะจานอั๋น และเพื่อนๆที่น่ารัก สุขกายสุขใจมีกำไรทุกการลงทุนนะคะpost-4992-0-01742300-1333934885.gif

ชีวิตคน ใช่ดิ้นรน แค่เรื่องรัก

ควรยึดมั่น หลักธรรม คำสั่งสอน

อยากให้เค้า เป็นดั่งใจ เช่นเราปอง

จะเศร้าหมอง สืบไป ในกงเกวียน

ในห้วงทุกข์ มากมาย คือความรัก

แล้วใยจัก ไขว่คว้า แต่รักเล่า

ทำความดี แต่งเสริม ให้ใจเรา

เป็นดังเงา ติดใจเรา ทุกชาติไป

หากจะรัก จงรักกัน ด้วยศีลห้า

จะนำมา ซึ่งความสุข ทุกสมัย

หากใครรัก แล้วให้รัก มาเผาใจ

อย่าหาใคร มาเป็นไฟ ให้ใจเลย

แล้วอย่างนี้ ความรัก มีสุขหรือ

ความรักคือ ความทุกข์ สนุกหมัย

รักพ่อแม่ ตายหรืออยู่ มีที่ไป

รักหลงไหล ตายแล้วไป ไร้ปลายทาง

คนทุกคน ในวังวน จงสำนึก

อย่าลงลึก กับความโลภ และโกรธหลง

เลิกยึดเขา เลิกยึดเรา ด้วยทางปลง

จงสวดมนตร์ ปฏิบัติธรรม ช่วยนำใจ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีตอนเช้าค่ะคุณกระต่ายทอง สบายดีนะคะ ชอบกลอนประโยคนี้ของคุณมากเลยค่ะ

"หากใครรัก แล้วให้รัก มาเผาใจ

อย่าหาใคร มาเป็นไฟ ให้ใจเลย" ขอให้โชคดีมีกำไรนะคะทุกๆวันนะคะ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าวันที่ 9/4/2555 เวลา 9.30 น.

เริ่มต้นกันด้วยสัปดาห์แห่งเทศกาลสงกรานต์ของไทยเรากันเลยดีกว่าครับ ..

เป็นช่วงที่ใครต่อใครหลายๆคนมีความทรงจำดีดี ในช่วงนี้ ไม่ว่าจะเป็นการได้พบเจอพ่อแม่ พบเจอญาติ พบเจอเพื่อนเก่า หรือพบเจอใครต่อใครมากกมายที่เราไม่รู้จัก

แต่เราก็ทำความรู้จักและก็สนุกไปด้วยกัน หรืออาจจะกล่าวได้อีกว่า ช่วงเทศกาลสงกรานต์เป็นช่วงที่คนไทยรักกันและก้มีน้ำใจไมตรีต่อกันก็อาจจะกล่าวได้ครับ...

ช่วงนี้ใครมีโปรแกรมไปเที่ยวไหน ก็ต้องมีเตรียมจัดกระเป๋า วางแผน เดินทางกันบ้างแล้วใช่ไหมครับ

ดังนั้นการลงทุน ก็เหมือนการเดินทางนะครับ เราต้องวางแผน จัดเตรียมเป้าหมาย หาทิศทาง เตรียมพร้อมกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน และก็เดินทางสู้จุดหมายที่เราตั้งเป้าหมายไว้ครับ

วันพฤหัสบดีที่ผ่านมา ราคาทองคำสามารถขยับตัวขึ้นมาปิดตลาดที่ 1630 ถือว่าเริ่มเป็นสัญญาณดีในเบือ้งต้นแล้วนะครับ

วันพฤหัสบดีราคาทองคำมีจุดสูงสุดอยู่ที่ 1633 และมีจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1619 เหรียญ ราคาทองคำวิ่งรวมทั้งหมดตลอดวัน 14 เหรียญ

(ซึ่งยังไม่มีความผันผวนมากนักต่อไปอีกสักระยะหนึ่ง เนือ่งจากตลาดขาดแรงจูงใจในการเข้าซือ้-ขายหรือเก็งกำไร)

โดยราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ Side Ways Up สามารถขยับขึ้นทดสอบแนวต้านได้ในเบื้องต้นแล้วจึงถูกแรงขายออกมาตามเทคนิคการเก็งกำไรระยะสั้นครับ

ตอนนี้ราคาทองคำเริ่มจะขยับเข้ามาทดสอบแนวต้านหลักที่ 1640 แล้วนะครับ คงต้องลุ้นนะครับว่าจะสามารถกลับมายืนเหนือ 1640 ได้หรือไม่

สาเหตุเบื้องต้นน่าจะมาจาก ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรของสหรัฐที่ประกาศวันศุกร์ออกมาน้อยกว่าคาดการณ์ในมีนาคมด้วย (คาดการณ์ผลบวกต่อราคาทองคำ)

ซึ่งส่งผลทำให้นักลงทุน เริ่มจะเก็บของกันบ้างเล็กน้อยแล้วครับ ตอนนี้ จึงทำให้ราคาทองคำสามารถยืนเหนือ 1630 ได้แล้วในเบือ้งต้น(ตอนนี้)

หลังจากราคาทองคำในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ไม่หลุด 1600 ลงไป............................

ตอนนี้มาดูกันที่แนวต้านและแนวรับกันดีกว่าครับ

แนวต้าน ตอนนี้ คงต้องบอกว่า รอผ่าน 1638-1642 ให้ได้ก่อนนะครับ*****เพื่อจะขึ้นทดสอบ 1646-1648 แล้วดูว่ามีแรงขายออกมาเยอะหรือไม่

หากมีแรงขายออกมาแล้วไม่หลุด 1640 ลงไป ตรงนี้ ถือว่า เริ่มจะเป็นสัญญาณดีแล้วนะครับ**แนวต้านถัดไป1652-1655ไม่ผ่านระวังแรงขายอีกครั้ง *** 1662***

แนวรับ ตอนนี้คงต้องรอดูว่าราคาทองคำ จะลงมา ปิด GAP 1630-1635 หลังจากกระโดดขึ้นไปในช่วงเปิดตลาดวันนี้***

โดยประเมินแนวรับเบื้องต้นไว้ที่ 1633-1630ไม่ควรหลุดอีกแล้วถ้าจะขึ้นทดสอบแนวต้านถัดไป*** 1627อย่าหลุด สัญญาณเตือน ครั้งที่ 1 ***

1622-1620 ห้ามหลุด ถ้าหลุด ตรงนี้ ให้ถือเป็นสัญญาณเตือนจุดที่ 2 ก็ได้นะครับ********** **1614-1612***1606***** 1600ไม่ควรหลุด**********

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1610-1660 = 50 เหรียญ

กรอบเดือนเมษายน 1600-1750-1800 = 150-200 เหรียญ

(สาเหตุประเมินแล้วว่าช่วงนี้เดือนนี้ราคาทองคำอาจจะยังคงขาดแรงจูงใจในการซือ้-ขายทำให้เป้าหมายที่ตั้งไว้ 1800ในเดือนนี้อาจจะลดลงเหลือ1600-1750ก็มีความเป็นไปอยู่ครับ)

คืนนี้ไม่ตัวเลขเศรษฐกิจนะครับ

แต่ พรุ่งนี้มีข่าวสำคัญ ก็คือ วันที่ 10 /4/255 เวลา 06:15 สหรัฐฯ ประธานธนาคารกลางสหรัฐฯ(FED) เบน เบอร์นันเก้ ออกมาอีกแล้วครับท่าน

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ครับ..................... :57

ช่วงหลัง ๆ อาจจะไม่ได้ทักทายทุกคน นะครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับ

งานยุ่งมากๆอ่าครับ แต่ทุกคำถามหรือคำขอบคุณของทุกคน ผมได้อ่านทุกข้อความ ทกวัน ดีใจและก็ขอขอบคุณทุกทุกคนด้วยนะครับ :01 :gd

จานอั๋นเพื่อนๆ พักผ่อนกินลมชมวิวหนุกมั้ยคะ เที่ยวเผื่อต่ายทองรึป่าวคะ

ดูเหมือนจะเริ่มมีความหวังแล้วค่ะ ^^

เป็นกำลังใจให้ทุกคน

ดูเหมือนจะเริ่มมีความหวังแล้วค่ะ ^^

เป็นกำลังใจให้ทุกคน

ดูกราฟไม่เป็นเลยค่ะ เปิดเอสก็โดนหลอก ปิดขาดทุนไป

Rจานอั๋น

จริงแล้ว ถ้าเราเลือก ลงทุน ในระบบที่ มีการเรียกเงินประกัน สื่งแรกที่เราต้องรู้จักในการลงทุน

1.สินค้าและความเสี่ยง เราต้องรู้จักและรับความเสี่ยงจุดนี้ให้ได้ก่อน

2.วางแผนก่อนการลงทุน ทุกครั้ง เลือกลงทุน แบบไหน ระยะสั้น กลาง ยาว

3.ตั้งเป้าหมายในการ ทำกำไร หรือ ตั้งจุดตัดขาดทุน ไว้ด้วย เสมอ (เสียน้อยก็ดีกว่าเสียมาก นะครับ)หรือ (ขายหมูดีกว่าขาดทุน)

4.มีเครือ่งมือในการเก็งกำไร เช่น กราฟราคา ข้อมูลข่าวสาร บทวิเคราะห์ จากหลายสำนัก แนวรับ แนวต้าน แนวโน้มทิศทางตอนนี้เป็นยังไง กรอบประจำเดือน กรอบประจำสัปดาห์

กรอบระหว่างวัน หรือกรอบ ตอนนั้น ที่เราจะเข้าซือ้ ว่าราคาอยู่จุดไหนแล้ว เป็นต้น

5.ควรรอโอกาศ หรือ หรือทิศทางแนวโน้มที่ชัดเจน เพราะว่า ไม่มีใครสามารถ เข้าซือ้-ขายได้ทุกจังหวะและ ได้กำไรทันที นักลงทุนที่เก่งๆ

ส่วนใหญ่จะเลือกเล่นจังหวะที่เค้ารู้จัก หรือแนวโน้มที่ตนเองมั้นใจมากกว่า 70 % ขึ้นไป

นักลงทุนที่เก่ง ๆ แล้ว ส่วนใหญ่จะได้กำไรไม่มาก แต่ จะได้กำไรเกือบทุกครั้ง ที่เลือกลงทุน(คนไหนขายหมูบ่อย ๆ คนนั้นแหละ คือคนที่จะเก่งในอนาคต)

6.ไม่ควรลงทุนเกินกำลังหรือ แบบว่า เทหมดหน้าตัก นักลงทุนที่เก่ง ๆ ส่วนใหญ่ จะเล่น ไม่ 20 % ของพอร์ต ตนเองเสมอ เพื่อในกรณี สามารถแก้ไขสถาการณ์ได้ทัน และไม่โดนเรียกเงินประกันเพื่ม

post-4992-0-02795800-1333681999.gifดังนั้นการลงทุน ก็เหมือนการเดินทางนะครับ เราต้องวางแผน จัดเตรียมเป้าหมาย หาทิศทาง เตรียมพร้อมกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน และก็เดินทางสู้จุดหมายที่เราตั้งเป้าหมายไว้ครับpost-4992-0-85064700-1333934803.gif

ตราบใดที่เรายังมีลมหายใจอยู่เราสามารถเริ่มต้นใหม่ได้ทุกเวลาทุกเรื่องนะคะ เชื่อว่าคำแนะนำของจานอั๋นจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆนักลงทุนได้ไม่มากก้อน้อยนะคะ เป็นกำลังใจให้โชคดีทุกการตัดสินใจนะคะเพื่อนๆ ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

:01ขอบคุณ Rจานอั๋น มากๆค่ะ

"การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ" ใช่จริงๆด้วยค่ะ อย่างที่อาจารย์บอก

ขอให้อาจารย์เป็นผู้ให้ตลอดไปนะคะ ผู้ให้มี 1 คน แต่ผู้รับรับได้หลายร้อยคนเลยค่ะ

ขอบคุณอ.อั๋นมากๆ อาจารย์ใจดีและน่ารักมากๆค่ะ