ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณอาจานอั๋นมากมายนะคะ มีความสุขเยอะๆนะคร้าอาจาน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แล้วคราวหลังจะมาอธิยายนะครับ ว่า Doji คืออะไร และวิธีใช้ใช่ยังไงครับ วันนี้ขอติดไว้ก่อนครับ แบต จะหมดแล้วครับ บายๆๆๆๆครับทุกคน ขอให้เที่ยว สงกรานต์ให้มีความสุขนะครับ :La :bye :047

หวัดดีคะจานอั๋นและเพื่อนๆ สงกรานต์ทำบุญเล่นน้ำ รดน้ำดำหัวมีความสุขอยู่กับครอบครัวชุ่มช่ำอบอวลกับอากาศร้อนสุดๆช่ายมั้ยคะเพื่อนๆ มีความสุขมีกำไรนะคะ จานอั๋นอย่าลืมเฉลยDoji คืออะไรใช้ยังงัยนะคะ แฟนคลับรออยู่คะคริคริ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนบ่ายของวันที่ 17/4/2555 เวลา 13.09 น.

ไม่ได้เข้ามาเขียนกระทู้ตั้งหลายวัน เนื่องจากไปเที่ยวสงกรานตืที่บ้านมาครับ คิดถึงทุกคนมากนะครับ

แต่ช่วงที่ตลาดบ้านเรา ปิด รู้สึกว่าราคาทองคำจะขยับ ไปขึ้นทดสอบ แนวต้าน ได้ถึง 1680 เลยทีเดียวในคืนวันที่ 12/4/2555 (หลังเที่ยงคืนขึ้นไป)

ดูเหมือนว่าราคาทองคำจะไปได้สวย ทำให้ มีหลาย ๆ คน อดเสียดายที่ไม่ได้เข้าซือ้หรือขายออกมาไม่ได้ ........

แต่ในช่วง วันหยุดที่ผ่านมาราคาทองคำมีย่อตัวลงมาทดสอบแนวรับ เช่นกันที่ 1641 เหรียญ ในวันที่ 16/4/2555

สรุปแล้ว 2 วันที่ตลาดบ้านเราหยุดไปราคาทองคำวิ่งทั้งหมด ขึ้นและลง ไปประมาณ 40 เหรียญ

โดยราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ UP trendขึ้นทดสอบแนวต้าน 1680 แล้วหลังจากนั้น Side Waysเพื่อรอทิศทาง 1670-1680 ว่าจะขึ้นหรือลงและก็ไม่ผ่านแนวต้าน 1680

ทำให้ราคาทองคำถูกแรงขายออกมา และกลับตัวเป็น Downtrend ลงมาทดสอบแนวรับ 1641 และก็ดีดกลับ ยืนเหนือ 1650 ได้เล็กน้อย

สาเหตุหลัก ๆ ที่ทำให้ ทองคำขึ้นและลง ในช่วงที่ผ่านมา เกิดจาตลาดแรงงานสหรัฐในเชิงชะลอตัว เพราะตัวเลขผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานเพิ่มขึ้นในรอบสัปดาห์

ประกาศออกมา 7/4/2555 และกล่าวถึงตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรที่ออกมาแย่ กอ่นหน้านั้น ส่งผลให้เกิดการคาดการณ์ว่า

ประธานธนาคารกลางสหรัฐจะกล่าวถึง มาตรการ กระตุ้นเศรษฐกิจที่จะแถลงการณ์ในคืนที่ 13/4/2555

แต่ผลที่ออกมาก็เช่นเดิมครับ ประธาน เฟด ยังไม่ไม่มีมาตรการอะไรมากมาย ที่จะออกมากระตุ้นเศรษฐกิจสหรัฐ ในช่วงนี้ ทำให้ราคารทองคำแรงขายออกมา ตามเทคนิคคอล ครับ

ตอนนี้ ราคาทองคำ ในช่วงเช้า 1648-1651 ยังไม่ขยับไปไหนมาก แต่พอเข้าสู่ช่วง ตลาดยุโรป ราคาทองคำ ถูกแรงขาย ออกมาเล็กน้อย

โดยตอนนี้ ราคาทองคำย่อตัวลงมาอยู่ที่ 1645-1647 แล้ว

ต้องติดตามครับว่า ตอนนี้ วันนี้ ราคาทองคำ จะหลุด 1640 ลงไปอีกหรือไม่ ครับ ถ้าหลุด ตรงนัน้ เป็นสัญญาณเตือนครั้งที่ 1 แล้วนะครับ ว่า ถ้าหลุด 1640 ลงไปแล้วไม่สามารถกลับขึ้น

มายืน เหนือ 1640 หลังจากที่หลุดลงไป แนะนำให้นักลงทุน ระวัง การลงทดสอบ แนวรับ ถัดไปด้วยนะครับ ผม

ถ้าดูจากกราฟ รายวัน ราย 4 HR นะครับ ราคาทองคำจะเริ่มเป็นไปในลักษณะ Side WAys Down ครับ คือ ไม่สามารถ ผ่านแนวต้าน 1696 **1680*** 1676 **ในช่วงที่ผ่านมาครับ

ดังนัน้ ถ้าจะกลับตัวเป็นขาขึ้นได้ ก็ต้องผ่าน แนวต้าน หลัก 3ตัว นี้ไปให้ได้ก่อนครับ หรือไม่ถ้าพูดง่าย ๆ คือ ถ้าจะผ่าน หรือขาใหญ่ จะดัน ต้องทำให้ ขึ้นเหนือ 1700++ ไปเลยครับ

มาดูกันที่แนวต้านและแนวรับกันนะครับ

แนวต้าน คงต้องลุ้นให้ยืนเหนือ 1650 ขึ้นไปครับ รอผ่าน 1654ขึ้นไป 1659 ไม่ผ่าน ระวังแรงขายครับ*******1668-1670 ไม่ผ่นระวังแรงขายอีกครั้ง******1682**1696***

แนวรับ ต้องลุ้นห้ามหลุด 1640 ลงไปครับ โดยมีแนวรับแรกอยู่ที่ประมาณ 1644-1642 ครับ***1639อาจจะดีดกลับเล็กน้อยระวัง สัญญาณเตือนครั้งที่ 1***1635-1633 ไม่ควรหลุด

แล้ว***1627*1622-1620******** ถ้าหลุดอีกก็ NEw LoW

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1620-1670 = 50 เหรียญ

ช่วงนี้ตลาดยังขาดปัจจัยชี้นำทีทำให้นักทุนทยอยเข้าซือ้สะสมไว้ นะครับ สังเกตุได้จาก เมือ่ราคาทองคำ ขึ้นมาทดสอบแนวต้าน 1660-1680 ที่สำคัญมักจะถูกแรงขายออกมาเสมอ

และเมือ่ราคาลงต่ำกว่า 1640 ลงไป จะถูกแรงซือ้เข้ามาเสมอเช่นกัน ครับ

ตอนนี้ราคาทองคำปรับฐาน โดยเฉลี่ยอยู่ระหว่าง 1640-1670 มานานเกือบ 1 เดือน แล้วนะครับ สังเกตุได้จาก เราเห็นตัวเลข 1640-1670 บ่อยมากใช่ไหมครับ

นัน้แหละครับคือตัวเลขทั่วไปที่คนส่วนใหญ่ นิยมเก็งกำไร หรือ ชอบซือ้-ขายเมื่อราคาลงมาถึงแนวรับหรือแนวต้านดังกล่าวครับ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจทีสำคัญดังนี้ นะครับ

1. เวลา19:30 ยุโรป ประธานธนาคารกลางยุโรป(ECB) มาริโอ ดรากี[speak]

2. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ยอดคําขอใบอนุญาตก่อสร้างทีอยู่อาศัย ไม่เปลี่ยนแปลง

3. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ยอดก่อสร้างที/อยู่อาศัยทีเริมสร้างแล้ว ไม่เปลี่ยนแปลง

4.เวลา 20:15 สหรัฐฯ อัตราการใช้กําลังการผลิต ไม่เปลี่ยนแปลง

5. เวลา 20.15 สหรัฐฯ ยอดผลผลิต (ภาคอุตสาหกรรม) คาดการณ์ออกมาเป็นผลลบต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ :01

วันนี้ลืมไปว่าเป็นวันอังคาร นะครับ เลยเขียน ข่าวเศรษฐกิจที่สำคัญคืนนี้ ผิดไปหน่อย ตอนนี้ เข้ามาแก้ให้แล้วนะคัรบ ขอโทษทีนะครับ ทุกคน อิอิ :17

คำอธิบายประกอบ รอคุณอั๋นมาอธิบายเพิ่มเติมค่ะ เรียนรู้จากภาพด้วยคน แท่งมันเยอะ มีหลายเคส ผสมขี้เกียจอ่าน วันนี้เรียนเรื่อง doji ละกัน ได้ยินบ่อย ๆ

ทฤษฎีนี้ น่าจะใช้กับภาพนี้ได้หรือเปล่าคะ

รูปแบบแท่งเทียนที่บอกถึงการเปลี่ยนแนวโน้มที่มีความหมายมาก(MAJOR REVERSAL PATTERNS) ABANDONED BABY (UPTREND) กรณีหุ้นขาขึ้น : เกิดแท่งเทียนรูปกากบาท DOJI STAR กระโดดขึ้นห่างจากแท่งเทียนสีขาว WHITE CANDLESTICK ก่อนหน้าจนเป็นช่องว่าง WINDOW หรือ GAP และไส้เทียนไม่ติดกันและต่อมาเกิดแท่งเทียน BLACK CANDLESTICK กระโดดลงจนเป็น ช่องว่าง WINDOW หรือ GAP ห่างจากแท่งเทียนรูปกากบาท DOJI STAR และไส้เทียน ไม่ติดกันเช่นกัน ความหมาย : บอกว่าแนวโน้มที่ขึ้นมาอาจจะเปลี่ยนเป็นลง ABANDONED BABY (DOWNTREND)

กรณีหุ้นขาลง : เกิดแท่งเทียนรูปกากบาท DOJI STAR กระโดดลงห่างจากแท่งเทียนสีดำ BLACK CANDLESTICK ก่อนหน้าจนเป็นช่องว่าง WINDOW หรือ GAP ไส้เทียนไม่ติดกัน และต่อมาเกิดแท่งเทียนสีขาว WHITE CANDLESTICK กระโดดขึ้น จนเป็นช่องว่าง WINDOW หรือ GAP ห่างจาก DOJI STAR โดยไส้เทียนไม่ได้ติดกัน เช่นกัน ความหมาย : บอกแนวโน้มที่ลงมาคงจะเปลี่ยนเป็นขึ้น

ขอบคุณค่ะ R. จานอั๋น

ปีใหม่แล้วสดชื่นแจ่มใสกันถ้วนหน้านะคะ

:v@

พี่กระต่ายไปเที่ยวไหนมาบ้างป่าวค่ะ วันนี้ซื้อเก็บบ้างยางค่ะ เมื่อวานราคาลง แต่ตลาดปิด อดซื้อเรย

มีความสุขเยอะๆน่ะค่ะพี่กระต่ายที่น่ารัก^^

สวัสดีปีใหม่ไทยย้อนหลังนะครับ เป็นไงกันบ้างเอ่ย ขอให้ร่ำรวยกันถ้วนหน้าคับ

ช่วงนี้ผมเว้นวรรคอยู่ ไม่ค่อยได้เข้ามาคับ

ขอบคุณค่ะ R. จานอั๋น

ปีใหม่แล้วสดชื่นแจ่มใสกันถ้วนหน้านะคะ

:v@

พี่กระต่ายไปเที่ยวไหนมาบ้างป่าวค่ะ วันนี้ซื้อเก็บบ้างยางค่ะ เมื่อวานราคาลง แต่ตลาดปิด อดซื้อเรย

มีความสุขเยอะๆน่ะค่ะพี่กระต่ายที่น่ารัก^^

สวัสดีปีใหม่ไทยย้อนหลังนะครับ เป็นไงกันบ้างเอ่ย ขอให้ร่ำรวยกันถ้วนหน้าคับ

ช่วงนี้ผมเว้นวรรคอยู่ ไม่ค่อยได้เข้ามาคับ

มีความสุขร่ำรวยด้วยกันนะคะ ไม่เป็นไรทองมีให้เล่นทุกวัน เล่นบ้างพักบ้างไม่ต้องรีบ เครียดป่าวๆ ที่สำคัญกว่าอย่าลืมดูแลตัวเองและคนข้างๆนะคะ จะบอกหัย

ขอบคุณค่ะ จานอั๋น คุณปุย กระต่ายทอง

ดีจ้าพวงชมพู บายดีนะ มีความสุขมีกำไรนะจ๊ะ

หวัดดีคะจานอั๋นและเพื่อนๆที่น่ารัก สุขกายสุขใจมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ ขอบคุณทุกข่าวสารข้อมูลแนวทางการลงทุนนะคะ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 18/4/2555 เวลา 9.52 น.

เมือ่วานราคาทองคำ มีจุดสูงสดอยู่ที่ 1657 และมีจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1634 ราคาทองคำเคลื่อนไหวไปในทิศทาง Side Ways ในกรอบ 10 หรียญ 1645-1655 ซะมากกว่าครับ

แต่เมื่อคืนก็มีหวือหวานิดหนึ่งนะครับ เมือ่ราคาไม่สามารถผ่าน 1656 ไปได้ จึงถูกแรงขายออกมาอย่างหนักทำให้ลงมาทดสอบแนวรับ ที่ 1635-1633 ได้สำเร็จ แต่ไม่หลุดลงไป

และสามารถดีดขึ้นมาสร้าง New High 1657 ระหว่างวันได้ อย่างที่ผมบอกไว้ตั้งแต่เมื่อวานนะครับ ว่าถ้า 1640 หลุดลงไปตรงนั้นคือสัญญาณครั้งที่ 1 และจุดที่ไม่ควรหลุดอีกคือ 1635-1633

และก็ไม่หลุดจริง ๆ นะครับ สามารถดีดกลับขึ้นมายืนเหนือ 1640 ได้ ด้วย ดังนัน้ทฤษฎีถ้าราคาทองคำ หลุด 1640 ลงไป จะมีคนเข้าซื้อ และ รอขายเหนือ 1660 ขึ้นไป ยังคงใช้ได้อยู่ครับ

เมื่อวานราคาปิดตลาด ที่ 1649 ทำให้วันนี้ราคาทองคำ น่าจะมีโอกาศดีดขึ้นทดสอบแนวต้าน แถว 1659-1662 ได้อยู่นะครับ แต่ก็จะมีแนวรับที่ห้ามหลุด คือ 1643-1639 อีกครั้ง

แนวรับแนวต้าน ตอนนี้คงต้องมองกันตรงที่

แนวต้าน ตอนนี้รอลุ้นและผ่าน 1656 ขึ้นไปเพื่อขึ้นทดสอบแนวต้าน 1659-1662 ดูครับว่าตรงนี้จะสามารถผ่านไปได้หรือไม่**ถ้าไม่ผ่านระวังแรงขายนะครับ**1668-1670**1676**1683**1969**

ตอนนี้ถ้าขึ้นมาทดสอบ ให้ระวังแรงขาย เหนือ 1660 ขึ้นไปออกมาด้วยนะครับ เพราะว่า ทฤษฎี ซือ้ต่ำกว่า 1640 รอขายเหนือกว่า 1660 ยังคงใช้ได้อยู่ครับตอนนี้

แนวรับ ตอนนี้ คงต้องลุ้น ห้ามหลุด 1643-1639 ลงไป***ถ้าหลุด(จะเกิดสัญญาณเตือน ครั้งที่ 1 )คงต้อลุ้นอีกครั้งว่าจะหลุด 1635-1633 หรือไม่**

ถ้าหลุด นั้นคือสัญญาณตือนครั้งที่ 2 ให้ทุกคนระวังไว้นะครับ 1627***1622-1620 ถ้าหลุดอีก สัญญาณตือนครั้งที่ว่าอาจจะมี New Low ได้นะครับ ******

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1620-1670 = 50 เหรียญ

ตอนนี้ถ้าดูจากกราฟราย 4 HR และราย 1 Day แล้วนะครับ เส้นค่าเฉลี่ย MA 75 กำลังจะตัดเส้นค่าเฉลี่ย MA 200 ขึ้นแล้วนะครับ นั้นเป็นสัญญาณว่า

อาจจะมีการปรับตัวขึ้นในอีกระยะ 2-3 สัปดาห์ข้างหน้าก็มีความเป็นไปได้นะครับ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญ และน่าติดตามดังนี้นะครับ

1. เวลา 21:30 สหรัฐฯ ยอดสต๊อคนํ้ามันดิบ คาดการณ์ออกมาเป็นผลลบต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ :gd