ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

post-4992-0-34569200-1334198059.gifจานอั๋น และเพื่อนๆที่น่ารัก บ่ายนี้ปายเพชรบูรณ์กลับ15 จากินลมชมวิวชิมอาหารอร่อยๆๆๆๆๆๆเผื่อเพื่อนๆทุกคนนะคะ สงกรานต์สุขกายสุขใจมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ :bye :bye

หมดหวังท้อแท้ในชีวิต..คิดอย่างไรให้ใจสู้

ในช่วงเวลาที่ผ่านมาของชีวิต..

หลายคนคงผ่านบทเรียนแห่งชีวิตมานับไม่ถ้วน..

ทั้งบทเรียนแห่งความผิดหวัง..

บทเรียนแห่งความท้อแท้..แพ้ชีวิต..

บทเรียนแห่งความสำเร็จ..

ไม่ว่าจะเป็นบทเรียนใด ๆ ก็ตาม..

เมื่อเราเกิดความผิดหวัง...ท้อแท้..ในชีวิต..

เราต้องพยายามปรับใจ..วางใจให้ถูก..

ด้วยวิธีการคิดที่จะปรับเปลี่ยน..ชีวิตของเรา..

ให้มีกำลังใจ..สู้ต่อไป..

๔ วิธีคิดที่จะสร้างพลังใจให้สู้ คือ..

วิธีที่ ๑ คิดแบบตรงกันข้ามกับความรู้สึกในขณะนั้น เช่น

>>>…ถ้าทุกข์ ก็คิดสร้างสุข

>>>…ถ้ายากก็คิดแบบง่าย...

>>>…ถ้าเกิดปัญหา ก็คิดแก้ปัญหา..

วิธีที่ ๒ คิดแบบสร้างกำลังใจ เช่น

>>>…ปลุกปลอบใจตนเอง...ทุกครั้งที่เกิดความท้อแท้..ผิดหวัง

>>>…บอกตนเองเสมอว่า..เราต้องทำได้..เราต้องทำได้อย่างแน่นอน..

>>>…เราต้องทำได้แน่นอนที่สุด..ไม่มีคำว่า..ทำไม่ได้..

>>>…ท่องไว้ในใจว่า..ไม่มี ไม่เป็น ไม่เหนื่อย...

>>>….ไม่ทุกข์ ไม่ท้อ ไม่หนี ไม่มีปัญหา...

วิธีที่ ๓ คิดแบบมีเป้าหมายในชีวิตที่แน่นอน มุ่งมั่น เด็ดเดี่ยว..

>>>…หากยังไม่ประสบความสำเร็จ..

>>>…ก็จะไม่เลิก ลด ละ ความเพียรพยายาม..

>>>…จงสู้ต่อไปจนกว่าจะประสบความสำเร็จ..

>>>…แม้จะเป็นวินาทีสุดท้ายของลมหายใจก็ตาม..

วิธีที่ ๔ คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก..

>>>…มองปัญหาออก..แก้ปัญหาเป็น..

>>>…คิดการใหญ่...ใช้คนเป็น..รู้เห็นตามความถูกต้อง..

>>>…มุ่งปรองดอง...รักษาน้ำใจ..สร้างมิตรภาพ..

>>>…อย่าลืมว่า.. “ยิ่งสูงยิ่งหนาว” ...

>>>…ต้องคิดดี..ทำดี..พูดดี..ทุกที่ทุกเวลา...

ดังนั้น..

ถ้าท้อแท้..หมดหวังในชีวิต..

จงพยายามคิดให้ใจสู้...

อย่าเชื่อว่า...เราทำไม่ได้..ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ..

อย่าท้อแท้..ตราบใดที่เรายังไม่ได้พยายาม..

อย่าสิ้นหวัง...ตราบใดที่เรายังมีกำลังใจ..

อย่าแพ้ชีวิต...ตราบใดที่ใจของเรายังมีหวัง..

จงอย่าทำลายความหวัง...เพียงเพราะ....

การดูหมิ่นตนเองว่า... “ทำไม่ได้”...

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเย็น ของวันที่ 112/4/2555 เวลา 18.47 น.

เริ่มต้นกันด้วยเมือ่วานดูคล้าย ๆ ว่าราคาทองคำจะสามารถผ่าน 1662 ไปได้ แต่ก็ยังไม่สามารถผ่านไปได้ ถือว่าได้ว่า ตลาดยังขาดปัจจัย ในการเข้่าซือ้ทองคำอยู่นะครับ

โดยเมื่อวานราคาทองคำเป็นในลักษณside Ways ในกรอบ 10 เหรียญ มีราคาสูงสุด อยู่ที่ 1662 และมีราคาทองคำต่ำสุดอยุ่ที่ 1652 เหรียญ รวมทั้งวันราคาทองคำวื่ง

10 เหรียญพอดี เป๊ะ ดังนั้น ถ้าดูจากกราฟราคาทองคำ ตอนนี้ ราย 1 วัน เกิด DOJI นั้นหมายความว่าอาจจะมีการกลับตัว จากการขึ้นทดสอบ แนวต้าน เปลี่ยนเป็นลงมาทดสอบ

แนวรับ บ้างก็ได้นะครับ ............

ดังนัน้ แนะนำให้นักลงทุน ลงทุนด้วยความระมัดระวัง และ วันนี้มีจุดสังเกตุ ที่ต้องลุ้นหาก หลุดลงไปคือ 1650-1640 ตรงนี้ ถ้าจะขึ้นต่อ ไม่ควรจะหลุดนะครับ

เพราะว่าถ้าหลุด นั้นหมายความว่าราคาทองคำอาจจะมีการ ลงทดสอบ แนวรับ ที่สำคัญแถว 1630-1600 อีกครั้งหาก ไม่หลุดก็จะดีดกลับชึ้นมาใหม่ ครับ

แนวต้านและแนวรับวันนี้ตอนนี้มีดังนี้

แนวต้าน ตอนนี้ต้องลุ้นให้ผาน 1662 ขึ้นไปให้ได้ก่อนไม่อย่างนั้น ตลาดจะเกิดความลังเลในการลงทุนและอาจขายของออกมาก่อน********** แนวต้านถัดยังคงมองและ

ยึดแนวต้านเดิม 1666-1668 ****และ1674-1676**1683 ครับ

แนวรับ ตอนนี้ต้องลุ้นไม่ให้หลุด1653-1651 ลงไป ถ้าหลุดจะไปทดสอบ 1645-1647 ก่อนแล้วดุว่ารับอยู่หรือไม่ ถ้าไม่ ก็ลุ้น ด้าน 1643-1639 อีกที ถ้าหลุด

ก็ 1633-1630 *** 1627***1622-1618** 1612 -1600******************

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบให่ญ่ 1620-1670 = 50 เหรียญ

ตอนนี้ติดตามนะครับว่า 1650-1640 หลุดหรือไม่ และ 1662-1668 จะผ่านไปได้หรือไม่ครับ

คินนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญดังนี้

1. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ดัชนีราคาผ้ผลิต คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

2.เวลา 19.30 สหรัฐฯ ดุลการค้า คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

3.เวลา 19.30 สหรัฐฯ ยอดคําขอรับสวัสดิการการว่างงาน คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิงใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ

ตอนนี้ผมกำลัง นั้งเขียนกระทู้อยู่บนรถ ระหว่างเดินทางกลับบ้านที่ต่างจังหวัด

ทำให้นึกถึง หนังสือ เล่มหนึ่งที่ได้อ่านรู้สึกว่า ชึวิตนี้การทำงานหรือการเดินทางไม่จำเป็นต้องอยู่เฉพาะออฟฟิศ สามารถ ทำได้ทุกที

และโลกใบนี้ยังมีอะไรที่เรายังไม่เคยได่้สัมผัสและ ไม้ไดทำความรู้จักอีกเยอะครับ

โลกนี้ช่างกว้างใหญ่จริง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลืมบอกไปครับ หนังสือเล่นนั้น ชื่อ ชืวิตใหม่ ของ คุณ วืกรม กรมดิษฐ์ ครับ

แล้วคราวหลังจะมาอธิยายนะครับ ว่า Doji คืออะไร และวิธีใช้ใช่ยังไงครับ วันนี้ขอติดไว้ก่อนครับ แบต จะหมดแล้วครับ บายๆๆๆๆครับทุกคน ขอให้เที่ยว สงกรานต์ให้มีความสุขนะครับ :La :bye :047

ขอบคุณมากค่ะ จานอั๋น กระต่ายทอง

ขอให้จานอั๋นและเพื่อนๆทุกคน มีความสุขในเทศกาลสงกรานต์นะคะ

และขอให้เดินทางปลอดภัย เที่ยวสนุกทุกๆคนน๊า

ขอบคุณRจานอั่๋นมากๆค่ะ^______^

สุขสันต์วันสงกรานต์ค่ะ

ขอให้Rจานอั๋น ทุกๆท่านในที่นี้ มีความสุข สนุกสนาน อบอุ่นในวันปีใหม่ไทยและวันครอบครัวปีนี้มากๆนะคะ

ขอบคุณมากครับ จานอั๋น เดินทางปลอดภัยนะครับ

หวัดดีคะจานอั๋นและเพื่อนๆที่น่ารัก เล่นน้ำสงกรานต์กันหนุกมั้ยคะเพื่อนๆ พรุ่งนี้นฐมีงานสรงน้ำพระร่วงองค์พระปฐมเจดีย์ แร้วเล่นน้ำกันต่อที่ถนนต้นสน เพื่อนๆว่างเชิญนะคะ

คิดบวก ชีวิตบวก monk06.jpg

J เวลาเจองานหนัก ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือโอกาสในการเตรียมพร้อมสู่ความเป็นมืออาชีพ

Jเวลาเจอปัญหาซับซ้อน ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือบทเรียนที่จะสร้างปัญญาได้อย่างวิเศษ

Jเวลาเจอความทุกข์หนัก ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือแบบฝึกหัดที่จะช่วยให้เกิดทักษะในการดำเนินชีวิต

J เวลาเจอนายจอมละเมียด ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือการฝึกตนให้เป็นคนสมบูรณ์แบบ (Perfectionist)

J เวลาเจอคำตำหนิ ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือการชี้ขุมทรัพย์มหาสมบัติ

J เวลาเจอคำนินทา ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือการสะท้อนว่าเรายังคงเป็นคนที่มีความหมาย

J เวลาเจอความผิดหวัง ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือวิธีที่ธรรมชาติกำลังสร้างภูมิคุ้มกันให้กับชีวิต

J เวลาเจอความป่วยไข้ ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือการเตือนให้เห็นคุณค่าของการรักษาสุขภาพให้ดี

J เวลาเจอความพลัดพราก ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือบทเรียนของการรู้จักหยัดยืนด้วยขาตัวเอง

J เวลาเจอแฟนทิ้ง ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือความเป็นอนิจจังที่ทุกชีวิตมีโอกาสพานพบ

J เวลาเจอคนที่ใช่แต่เขามีคู่แล้ว ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือประจักษ์พยานว่าไม่มีใครได้ทุกอย่างดั่งใจหวัง

J เวลาเจอคนกลิ้งกะล่อน ให้บอกตัวเองว่า

นี่คืออุทาหรณ์ของชีวิตที่ไม่น่าเจริญรอยตาม

J เวลาเจอคนเลว ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือตัวอย่างของชีวิตที่ไม่พึงประสงค์

J เวลาเจออุบัติเหตุ ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือคำเตือนว่าจงอย่าประมาทซ้ำอีกเป็นอันขาด

J เวลาเจอศัตรูคอยกลั่นแกล้ง ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือบททดสอบที่ว่า "มารไม่มีบารมีไม่เกิด"

J เวลาเจอวิกฤต ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือบทพิสูจน์สัจธรรม "ในวิกฤตย่อมมีโอกาส"

J เวลาเจอความจน ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือวิธีที่ธรรมชาติเปิดโอกาสให้เราได้ต่อสู้ชีวิต

J เวลาเจอความตาย ให้บอกตัวเองว่า

นี่คือฉากสุดท้ายที่จะทำให้ชีวิตมีความสมบูรณ์

:37 :bye

:Announceขอบคุณคุณกระต่ายทองนะคะ สำหรับ"คิดบวก ชีวิตบวก" ถ้าคนเราคิดและทำได้แบบนี้ชีวิตจะดีขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ ที่นำมาเผยแพร่ให้อ่าน อ่านไปก็คิดไปด้วยว่า เออเนอะ! เวลาเราเจอหตุการณ์แบบนี้

ทำไมเราไม่คิดให้ได้อย่างนี้ ซึ่งจะเป็นผลบวกกับตัวเอง ต่อไปนี้จะต้องพยามคิดบวกกับตัวเองและคนรอบข้างให้มากที่สุด :01

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนบ่ายของวันที่ 17/4/2555 เวลา 13.09 น.

ไม่ได้เข้ามาเขียนกระทู้ตั้งหลายวัน เนื่องจากไปเที่ยวสงกรานตืที่บ้านมาครับ คิดถึงทุกคนมากนะครับ

แต่ช่วงที่ตลาดบ้านเรา ปิด รู้สึกว่าราคาทองคำจะขยับ ไปขึ้นทดสอบ แนวต้าน ได้ถึง 1680 เลยทีเดียวในคืนวันที่ 12/4/2555 (หลังเที่ยงคืนขึ้นไป)

ดูเหมือนว่าราคาทองคำจะไปได้สวย ทำให้ มีหลาย ๆ คน อดเสียดายที่ไม่ได้เข้าซือ้หรือขายออกมาไม่ได้ ........

แต่ในช่วง วันหยุดที่ผ่านมาราคาทองคำมีย่อตัวลงมาทดสอบแนวรับ เช่นกันที่ 1641 เหรียญ ในวันที่ 16/4/2555

สรุปแล้ว 2 วันที่ตลาดบ้านเราหยุดไปราคาทองคำวิ่งทั้งหมด ขึ้นและลง ไปประมาณ 40 เหรียญ

โดยราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ UP trendขึ้นทดสอบแนวต้าน 1680 แล้วหลังจากนั้น Side Waysเพื่อรอทิศทาง 1670-1680 ว่าจะขึ้นหรือลงและก็ไม่ผ่านแนวต้าน 1680

ทำให้ราคาทองคำถูกแรงขายออกมา และกลับตัวเป็น Downtrend ลงมาทดสอบแนวรับ 1641 และก็ดีดกลับ ยืนเหนือ 1650 ได้เล็กน้อย

สาเหตุหลัก ๆ ที่ทำให้ ทองคำขึ้นและลง ในช่วงที่ผ่านมา เกิดจาตลาดแรงงานสหรัฐในเชิงชะลอตัว เพราะตัวเลขผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานเพิ่มขึ้นในรอบสัปดาห์

ประกาศออกมา 7/4/2555 และกล่าวถึงตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรที่ออกมาแย่ กอ่นหน้านั้น ส่งผลให้เกิดการคาดการณ์ว่า

ประธานธนาคารกลางสหรัฐจะกล่าวถึง มาตรการ กระตุ้นเศรษฐกิจที่จะแถลงการณ์ในคืนที่ 13/4/2555

แต่ผลที่ออกมาก็เช่นเดิมครับ ประธาน เฟด ยังไม่ไม่มีมาตรการอะไรมากมาย ที่จะออกมากระตุ้นเศรษฐกิจสหรัฐ ในช่วงนี้ ทำให้ราคารทองคำแรงขายออกมา ตามเทคนิคคอล ครับ

ตอนนี้ ราคาทองคำ ในช่วงเช้า 1648-1651 ยังไม่ขยับไปไหนมาก แต่พอเข้าสู่ช่วง ตลาดยุโรป ราคาทองคำ ถูกแรงขาย ออกมาเล็กน้อย

โดยตอนนี้ ราคาทองคำย่อตัวลงมาอยู่ที่ 1645-1647 แล้ว

ต้องติดตามครับว่า ตอนนี้ วันนี้ ราคาทองคำ จะหลุด 1640 ลงไปอีกหรือไม่ ครับ ถ้าหลุด ตรงนัน้ เป็นสัญญาณเตือนครั้งที่ 1 แล้วนะครับ ว่า ถ้าหลุด 1640 ลงไปแล้วไม่สามารถกลับขึ้น

มายืน เหนือ 1640 หลังจากที่หลุดลงไป แนะนำให้นักลงทุน ระวัง การลงทดสอบ แนวรับ ถัดไปด้วยนะครับ ผม

ถ้าดูจากกราฟ รายวัน ราย 4 HR นะครับ ราคาทองคำจะเริ่มเป็นไปในลักษณะ Side WAys Down ครับ คือ ไม่สามารถ ผ่านแนวต้าน 1696 **1680*** 1676 **ในช่วงที่ผ่านมาครับ

ดังนัน้ ถ้าจะกลับตัวเป็นขาขึ้นได้ ก็ต้องผ่าน แนวต้าน หลัก 3ตัว นี้ไปให้ได้ก่อนครับ หรือไม่ถ้าพูดง่าย ๆ คือ ถ้าจะผ่าน หรือขาใหญ่ จะดัน ต้องทำให้ ขึ้นเหนือ 1700++ ไปเลยครับ

มาดูกันที่แนวต้านและแนวรับกันนะครับ

แนวต้าน คงต้องลุ้นให้ยืนเหนือ 1650 ขึ้นไปครับ รอผ่าน 1654ขึ้นไป 1659 ไม่ผ่าน ระวังแรงขายครับ*******1668-1670 ไม่ผ่นระวังแรงขายอีกครั้ง******1682**1696***

แนวรับ ต้องลุ้นห้ามหลุด 1640 ลงไปครับ โดยมีแนวรับแรกอยู่ที่ประมาณ 1644-1642 ครับ***1639อาจจะดีดกลับเล็กน้อยระวัง สัญญาณเตือนครั้งที่ 1***1635-1633 ไม่ควรหลุด

แล้ว***1627*1622-1620******** ถ้าหลุดอีกก็ NEw LoW

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1620-1670 = 50 เหรียญ

ช่วงนี้ตลาดยังขาดปัจจัยชี้นำทีทำให้นักทุนทยอยเข้าซือ้สะสมไว้ นะครับ สังเกตุได้จาก เมือ่ราคาทองคำ ขึ้นมาทดสอบแนวต้าน 1660-1680 ที่สำคัญมักจะถูกแรงขายออกมาเสมอ

และเมือ่ราคาลงต่ำกว่า 1640 ลงไป จะถูกแรงซือ้เข้ามาเสมอเช่นกัน ครับ

ตอนนี้ราคาทองคำปรับฐาน โดยเฉลี่ยอยู่ระหว่าง 1640-1670 มานานเกือบ 1 เดือน แล้วนะครับ สังเกตุได้จาก เราเห็นตัวเลข 1640-1670 บ่อยมากใช่ไหมครับ

นัน้แหละครับคือตัวเลขทั่วไปที่คนส่วนใหญ่ นิยมเก็งกำไร หรือ ชอบซือ้-ขายเมื่อราคาลงมาถึงแนวรับหรือแนวต้านดังกล่าวครับ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจทีสำคัญดังนี้ นะครับ

1. เวลา19:30 ยุโรป ประธานธนาคารกลางยุโรป(ECB) มาริโอ ดรากี[speak]

2. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ยอดคําขอใบอนุญาตก่อสร้างทีอยู่อาศัย ไม่เปลี่ยนแปลง

3. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ยอดก่อสร้างที/อยู่อาศัยทีเริมสร้างแล้ว ไม่เปลี่ยนแปลง

4.เวลา 20:15 สหรัฐฯ อัตราการใช้กําลังการผลิต ไม่เปลี่ยนแปลง

5. เวลา 20.15 สหรัฐฯ ยอดผลผลิต (ภาคอุตสาหกรรม) คาดการณ์ออกมาเป็นผลลบต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ :01

วันนี้ลืมไปว่าเป็นวันอังคาร นะครับ เลยเขียน ข่าวเศรษฐกิจที่สำคัญคืนนี้ ผิดไปหน่อย ตอนนี้ เข้ามาแก้ให้แล้วนะคัรบ ขอโทษทีนะครับ ทุกคน อิอิ :17

ถูกแก้ไข โดย Rจานอั๋น