ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 17/7/2555 เวลา 16.36 น.

เมื่อวานราคาทองคำสามารถขยับขึ้นไปทดสอบแนวต้านและทำราคาสูงสุด 1594.54 เหรียญได้อีกครั้ง

หลังจากราคาทองคำลงไปทำจุดต่ำสุดก่อนอยู่ที่ 1577.87 เหรียญ

โดยราคาเปิดตลาดมาที่ 1591.03 เหรียญ ปิดตลาดที่ 1589.16 เหรียญ

การเคลื่อนตัวของราคาทองคำ เป็นไปในลักษณะ Down Trend ลงไปทดสอบแนวรับ

และรับอยู่จึงดีดกลับ UP trend ขึ้นมาทดสอบแนวต้าน และยืนเหนือ 1590 ได้สำเร็จ

เมื่อวานรวมทั้งวัน ราคาทองคำวิ่งทั้งหมด 17 เหรียญ แต่มีสัญญา การซือ้-ขาย 41766 สัญญา

เพิ่มขึ้นจากเมื่อวาน 5549 สัญญา แต่จำนวนที่วิ่งทั้งหมดตลอดวันลดลงถึง 13 เหรียญเลยทีเดียวจากวันจันทร์

คาดว่า เมื่อวานและวันนี้ รายย่อยหรือ เม่าน้อย อย่างพวกเรา กำลังทยอยเข้าซือ้สะสมอยู่ครับ

หลังจากราคาลงไปทดสอบแนวรับและสามารถกลับขึ้นมายืนเหนือ 1580 ได้...........

วันนี้และพรุ่งนี้ เวลา 21.00 น. มีข่าวที่ำสำคัญกลับเข้ามา เขย่าขวัญ ตลาดต่าง ๆ อีกครั้ง

นั้นก็คือ ข่าวของประธาน เฟด ท่าน เบนเบอนันเก้ ออกมาแถงการณ์

ตรงนี้ คาดว่า นักลงทุน และ ตลาดการเก็งกำไร ต่าง ๆ คาดหวังกับผลการแถลงการณ์ ครั้งนี้ อีกครั้ง

โดย การคาดหวังของนักลงทุน ในครั้งนี้ อาจจะไม่มองถึง QE 3 แต่ขอแค่ มาตราการกระตุ้นเศรษฐกิจสหรัฐ ก็พอ ครับ

จึงส่งผลทำให้ ตอนนี้ วันนี้และวันพรุ่งนี้ ราคาทองคำกำลังรอข่าว และ รอความหวัง

รวมไปถึง ภาวนาขอให้ขาใหญ่ ไม่รุนแรงกับตลาดทองคำก็พอครับ................

แนวรับ แนวต้าน

แนวต้าน 1598 ตอนกลางวันทดสอบไปเรียบร้อย*** 1615 ระวังแรงขาย *****

สรุปแนวต้าน ตอนนี้ราคาทองคำ ขยับขึ้นมาทดสอบแนวต้าน และยืนเหนือ 1590 ได้แล้วเบื้องต้น แล้ว

แต่คาดว่า ราคาทองคำ ต้องการสะสมกำลังอีกครั้ง เพือ่ขึ้นทดสอบและกลับขึ้นไปยืนเหนือ 1600 ให้ได้ ก่อน ครับ

ส่วนจะไปได้ไกลแค่ไหน ส่วนตัวคาดว่า จะไปได้ไม่ไกล ก็จะมีแรงขายออกมา

แต่ถ้ามีข่าวสนันสนุนราคาทองคำขึ้นมา ก็ ถือ ว่า น่าจะกลับตัวขึ้นไปทดสอบแนวต้านหลัก 1640-1660 อีกครั้งครับ

แนวรับ 1588 จุดต่ำสุดของวันนี้ *** ถ้าหลุดแล้วไม่สามารถกลับขึ้นมายืนเหนือ 1590 ได้อาจจะเป็นสัญญาณ

การเตือนลง อีกครั้ง ***1576-1573 *** 1570-1560 ******

กรอบเล็ก 1570-1600 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1550-1600 = 50 เหรียญ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญ ดังนี้

1. เวลา 19.30 น. สหรัฐ ดัชนีราคาผู้บริโภค CPI ทั้งหมด คาดการณ์มีทั้งผลบวกและผลลบ ต่อราคาทองคำ

2. เวลา 20.15 น. สหรัฐ ตัวเลขการผลิตภาคอุตสากรรม คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

3. เวลา 21.00 น. สหรัฐ ดัชนีที่อยู่อาศัย คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

4. เวลา 21.00 น. สหรัฐ ประธาน เฟด ออกแถลงการณ์ รอติดตามคำแถลงการณ์

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ .... :Announce

คืนนี้ขอให้โชคดีทุกคน นะครับ :_06

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ จานอั๋น และ กระต่ายทอง

จานอั๋นคะ คาดว่า 1588 รับอยู่ไม๊คะ

ขอบคุณค่ะ จานอั๋น และ กระต่ายทอง

จานอั๋นคะ คาดว่า 1588 รับอยู่ไม๊คะ

ถ้า ดูจากกราฟ ราย 1 HR ราคาทองคำน่าจะมีโอกาศย่อตัวลงและหลุดแนวรับ 1580 ลงไป ครับ ....

แต่ถ้าดูจากข่าว ประกอบด้วยแล้ว นั้นหมายความว่า ตลาด ยังคงถือครองทองคำส่วนหนึ่ง เพือ่ลุ้น และอีกส่วน พยามยาม เข้าไปซือ้ ที่

1585-1586 เพือ่รอข่าวจากตลาด หากไม่ได้ออกมาตามคาดหมาย กลุ่มนักลงทุนเหล่านั้นก็พร้อมจะขาดทุน แต่ เค้าจะขาดทุนไม่มาก

เพราะเชื่อว่านักลงทุน ตั้งและเตรียมจุด Stop loss ไว้เรียบร้อย

ส่วนตัว ต้องดูครับ หากวันนี้ มีคนมองลง เยอะ ๆ คาดว่าราคาทองคำก็จะขึ้น แต่หากมีคนมองขึ้น เยอะ ๆ ก็ ฟันธง เลยว่า ลง แน่ ๆ ครับ

ขาใหญ่ จะพยามยาม ลาก สวนกับ นักลงทุนส่วนใหญ่ ที่เค้า มองกันครับ

ตอนนี้ที่แนะนำได้ คงต้องรอข่าว ดีกว่าครับ เพราะว่า ราคาทองคำในประเทศไทย เราไม่สามารถ เข้าไวออกไว ในระยะไม่เกิน 10 เหรียญได้ครับ

แต่ นักลงทุน ต่างประเทศ เข้าเตรียมตัดขาดทุนไม่เกิน 10 เหรียญ เอาไว้เรียบรอ้ยแล้วครับ ............ผมเชื่ออย่างนั้น :57

รอนิดหนึ่ง ครับ อีก 30 นาทีน่าจะรู้ผลแล้ว ว่า จะขึ้นหรือลง ค่อย ไล่ ซือ้-ขาย ทีหลังยังทัน ครับ

เพราะว่าแนวโน้ม จะไม่เปลี่ยน ภายใน 1-2 วัน ครับ

ถ้า ดูจากกราฟ ราย 1 HR ราคาทองคำน่าจะมีโอกาศย่อตัวลงและหลุดแนวรับ 1580 ลงไป ครับ ....

แต่ถ้าดูจากข่าว ประกอบด้วยแล้ว นั้นหมายความว่า ตลาด ยังคงถือครองทองคำส่วนหนึ่ง เพือ่ลุ้น และอีกส่วน พยามยาม เข้าไปซือ้ ที่

1585-1586 เพือ่รอข่าวจากตลาด หากไม่ได้ออกมาตามคาดหมาย กลุ่มนักลงทุนเหล่านั้นก็พร้อมจะขาดทุน แต่ เค้าจะขาดทุนไม่มาก

เพราะเชื่อว่านักลงทุน ตั้งและเตรียมจุด Stop loss ไว้เรียบร้อย

ส่วนตัว ต้องดูครับ หากวันนี้ มีคนมองลง เยอะ ๆ คาดว่าราคาทองคำก็จะขึ้น แต่หากมีคนมองขึ้น เยอะ ๆ ก็ ฟันธง เลยว่า ลง แน่ ๆ ครับ

ขาใหญ่ จะพยามยาม ลาก สวนกับ นักลงทุนส่วนใหญ่ ที่เค้า มองกันครับ

ตอนนี้ที่แนะนำได้ คงต้องรอข่าว ดีกว่าครับ เพราะว่า ราคาทองคำในประเทศไทย เราไม่สามารถ เข้าไวออกไว ในระยะไม่เกิน 10 เหรียญได้ครับ

แต่ นักลงทุน ต่างประเทศ เข้าเตรียมตัดขาดทุนไม่เกิน 10 เหรียญ เอาไว้เรียบรอ้ยแล้วครับ ............ผมเชื่ออย่างนั้น :57

รอนิดหนึ่ง ครับ อีก 30 นาทีน่าจะรู้ผลแล้ว ว่า จะขึ้นหรือลง ค่อย ไล่ ซือ้-ขาย ทีหลังยังทัน ครับ

เพราะว่าแนวโน้ม จะไม่เปลี่ยน ภายใน 1-2 วัน ครับ

จานอั๋นน่ารักเสมอ ขอบคุณนะคะจานอั๋น

http://www.c-span.org/Events/Fed-Chairman-Goes-Before-Senate-Cmte-for-Monetary-Policy-Report/10737432369-1/

เวบนี้นะครับ ท่านเบนกำลัง ออกมาแล้วครับ ดูสด ครับ

ตอนนี้กำลัง จะอ่านรายงานแล้วครับ ทุกคน เจ้าไป ดูด่วยแล้วแปลมาให้ฟังบ้างนะ ครับ :57

ตอนนี้กำลัง จะอ่านรายงานแล้วครับ ทุกคน เจ้าไป ดูด่วยแล้วแปลมาให้ฟังบ้างนะ ครับ :57

5555555จานอั๋น