ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

browny

ลง kgold ไป1ล้าน เสี่ยงไปมั้ย

โพสต์แนะนำ

คิดจากเงินปันผลประมาณ 0.2 เปอเซน จะได้ไตรมาสละหมื่นห้า ตกเดือนละห้าพัน

ดูดีกว่าดอกเบี้ยฝากประจำมาก แต่ลองถามคนอื่นดูเค้าบออกว่า บ้าป่าวว มันเสี่ยงไป หวังแต่จะเอาเงินปันผลมันโลภไปมั้ย

แต่เราคิดว่ามันก็เสี่ยงน้อยนะ ถ้าจะถือยาวๆๆไปเลย เพื่อหวังเอาเงินปันผล

อันนี้ถามซื่อๆเลยนะ ดูหุ้นดูกราฟไรไม่เป็นอ่า เรียนอยู่จ้าไม่มีเวลาดู แต่อยากให้เงินงอกบ้างนอกจากฝากประจำ

สรุป มันจะเสี่่ยงมากมั้ยย ลุยเลยดีมั้ย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

K Gold เป็นทองกระดาษ ไม่ใช่ทองจริงๆนะครับ

เวลาที่สถานการเป็นปกติ ก็น่าจะได้รับผลกำไรใกล้เคียงกับทองคำจริงๆ

แต่ถ้าเกิดกลียุคขึ้นมา ทองกระดาษ จะเหลือแค่กระดาษ

ยิ่งซื้อกะเก็บยาว ยิ่งมีความเสี่ยงมากขึ้น

กองทุนนี้ ทองคำไม่ได้เก็บไว้ในประเทศไทย (ถ้าเข้าใจไม่ผิด)

อย่าคิดว่าเมืองไทยไม่เป็นไร แล้วทองคำกระดาษของเราจะไม่เป็นอะไรไปด้วย

อีกอย่าง กรณี MF Global เริ่มเป็นตัวอย่างให้เห็นว่า

แม้ว่าคุณจะมีความเป็นเจ้าของอยู่ แต่บางสถาบันฯก็สามารถหาช่องโหว่

เอาของๆคุณ ไปแอบใช้เก็งกำไรได้ ถ้าเกิดเจ๊งแบบ MF ขึ้นมา เงินคุณก็หายไปด้วย

จากเหตุผลทั้งหมดแล้ว

ถ้าผมมีกระดาษหนึ่งล้านบาท และมั่นใจว่าจะไม่ใช้ใน 5 ปีเป็นอย่างน้อย

ผมจะทยอยแลกทองมาเก็บไว้เรื่อยๆจนครบล้าน

ครับ

ป.ล. ถ้าอ่านแล้ว ยังอยากลงกับ K-Gold ต่อ แนะนำอ่านกระทู้ของคุณเหมียวโจครับ

วิเคราะห์ ไว้ละเอียดทีเดียว

ถูกแก้ไข โดย wcg

K Gold เป็นทองกระดาษ ไม่ใช่ทองจริงๆนะครับ

เวลาที่สถานการเป็นปกติ ก็น่าจะได้รับผลกำไรใกล้เคียงกับทองคำจริงๆ

แต่ถ้าเกิดกลียุคขึ้นมา ทองกระดาษ จะเหลือแค่กระดาษ

ยิ่งซื้อกะเก็บยาว ยิ่งมีความเสี่ยงมากขึ้น

กองทุนนี้ ทองคำไม่ได้เก็บไว้ในประเทศไทย (ถ้าเข้าใจไม่ผิด)

อย่าคิดว่าเมืองไทยไม่เป็นไร แล้วทองคำกระดาษของเราจะไม่เป็นอะไรไปด้วย

อีกอย่าง กรณี MF Global เริ่มเป็นตัวอย่างให้เห็นว่า

แม้ว่าคุณจะมีความเป็นเจ้าของอยู่ แต่บางสถาบันฯก็สามารถหาช่องโหว่

เอาของๆคุณ ไปแอบใช้เก็งกำไรได้ ถ้าเกิดเจ๊งแบบ MF ขึ้นมา เงินคุณก็หายไปด้วย

จากเหตุผลทั้งหมดแล้ว

ถ้าผมมีกระดาษหนึ่งล้านบาท และมั่นใจว่าจะไม่ใช้ใน 5 ปีเป็นอย่างน้อย

ผมจะทยอยแลกทองมาเก็บไว้เรื่อยๆจนครบล้าน

ครับ

ป.ล. ถ้าอ่านแล้ว ยังอยากลงกับ K-Gold ต่อ แนะนำอ่านกระทู้ของคุณเหมียวโจครับ

วิเคราะห์ ไว้ละเอียดทีเดียว

ตอบได้ดีครับ ถ้าสถาบันการเงินเริ่มล้มกันเงินที่ไปลงทุนอาจลดลงหรือสูญก็ได้ครับ รีบเปลี่ยนเป็นทองคำแท่งดีสุดครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ไม่ควรเสี่่ยงจริงๆด้วย

เก่งนะครับยังเรียนอยู่ก็มีเงินเก็บขนาดนี้และคิดหาความรู้ในเวปดีๆนี้ด้วย

K-gold ออกมานานหลายปีแล้ว

มีกองทุนของแบงค์อื่นๆพัฒนามาแบ่งสัดส่วนตลาดอีกมากลองค้นคว้าดูอีกยังทันครับ รอบนี้ปิดสมุดทะเบียนก่อนวันสิ้นปี

คิดจากเงินปันผลประมาณ 0.2 เปอเซน จะได้ไตรมาสละหมื่นห้า ตกเดือนละห้าพัน

ดูดีกว่าดอกเบี้ยฝากประจำมาก แต่ลองถามคนอื่นดูเค้าบออกว่า บ้าป่าวว มันเสี่ยงไป หวังแต่จะเอาเงินปันผลมันโลภไปมั้ย

แต่เราคิดว่ามันก็เสี่ยงน้อยนะ ถ้าจะถือยาวๆๆไปเลย เพื่อหวังเอาเงินปันผล

อันนี้ถามซื่อๆเลยนะ ดูหุ้นดูกราฟไรไม่เป็นอ่า เรียนอยู่จ้าไม่มีเวลาดู แต่อยากให้เงินงอกบ้างนอกจากฝากประจำ

สรุป มันจะเสี่่ยงมากมั้ยย ลุยเลยดีมั้ย

:047 ไม่ได้เชียร์และ อยุ่ฝ่ายไหน นะครับ แต่ ผมคิดว่า มองว่า เงิน ตั้ง 1 ล้าน

ถึงแม้ จะเรียน แต่ ก็สามารถ นำเงินไปกระจาย ความเสี่ยง ได้ ตั้งมากมาย นะครับ

ไม่ว่าจะเป็นการ ลงทุนในกองทุน ต่างๆ หลายกองทุน การซื้อพันธบัตร รัฐบาล ก็ เป็นเหตุผล ที่ดี หากไม่อยาก เสี่ยง มากเกินไป

ไปนำเงิน ไปกระจาย ความเสี่ยง ในหุ้น ปันผล หรือซื้อเก็บ ระยะยาว โดยหา บริษัท หรือ รัฐบาล ที่มีความมั้น

หรือไม่ก็นำเงินที่มี ไปทำธุรกิจ ที่ตัวเอง รัก ก็ได้ นะครับ

ถ้าจะนำเงิน 1 ล้าน ไป ลงกับกองทุน กองทุน เดียว ผม ไม่แนะนำ

เพราะว่า ความเสียง ก็ จะมี 100 % เช่นกัน ครับ

ขอให้ คิดเป็น 100 % เราสามารถ แบ่ง ออก เป็น สัดส่วนดูนะครับ

และอีกอย่างนะครับ ผมขอแนะนำ ให้ สนใจและใส่ใจ กับ การที่เราจะนำเงินไปทำอะไรก็ตามสักนิดนะครับ

ไม่อย่างนั้นก็เหมือนกับ เอาเงินไปให้ คนอื่น รวยต่อ โดยที่เราไม่ไดอะไร เลย..เงิน 1 ล้าน สามารถ ทำอะไร ให้่ เพิ่มพูนได้ อีก ตั้งหลาย วิธี นะครับ

คุณ browny มี โอกาสมากกว่าา คนอื่นนะครับ เพราะฉะนัน้ จงรีบ แสวงหา หนทางและคว้ามันเอาไว้ให้ได้

ขอแนะนำแค่นี้พอครับ :aa

การเอาเงินไปลงทุนในสิ่งที่เราไม่รู้ คือความเสี่ยงสูงที่สุดครับ อยากลงทุนอะไรก็ได้ตามใจ แต่ต้องศึกษาหาความรู้ก่อนครับ

ต้องถามตัวคุณด้วยครับว่า คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นของพอร์ทคุณ แล้วที่สำคัญคุณมีข้อมูลมากแค่ไหน รู้มั้ยว่าเค้าเอาเงินไปซื้อทองที่ว่าซื้ออย่างไหร อะไรมีผลกับมูลค่ากองทุนบ้าง บลาๆๆ

เงินขนาดนี้ ต้องศึกษาข้อมูลเยอะๆค่ะ เพราะเสี่ยงแน่นอน