ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ขอกราบคารวะ เฮียนายห้างฯ น่ำเชียง ที่สอน และ แนะนำแนวโน้มต่างๆ ให้ในการซื้อ ขาย ทองแท่งครับ

จนจำขึ้นใจว่า ถ้าไม่แน่ใจเรื่องทิศทาง อย่าเป็นชาวไร่ หรือ เชื่อแต่สิ่งลวงตา ไม่เช็คข้อมูลให้แม่น

จะเป็นชาวดอย ขอบคุณมากครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณเด็กขายของเช่นกันครับ

ที่ช่วยหาข่าววงใน ทั้งในและนอกประเทศมาบอก อจ.ซีซ่า ชมให้ผมฟังเสมอว่า

คุณเด็กขายของนี่ไม่ธรรมดา(พิเศษ) 555

พอดีเจอข่าวราคาทองลงเพราะข่าวนี้ครับ

GOLD FOCUS - Chinese reserve ratio hike a key factor in gold slide

print

By Tom Jennemann, Correspondent tom.jennemann@fastmarkets.com 973-204-3383

New York 14/01/2011 - China's decision to increase its reserve requirement ratio by 0.5 percentage points overnight has been a major catalyst in Comex gold's two-percent drop on Friday.

Gold futures in New York were recently trading down $31.30 at $1,355.70 per ounce, which is near the day's lows.

China has become increasingly concerned about inflation, which stands at about 5.1 percent. This marks the seventh time the government has raised its reserve requirements in the past 12 months.

This type of action puts downward pressure on gold - the yellow metal is often seen as a hedge against inflation.

"That announcement started a sell-off in the commodity markets overnight. Also, we have a long weekend ahead of us so we're getting some profit taking and general lightening of commodity positions," Sterling Smith, an analyst at Country Hedging, said.

The gold market was already softened up by successful multi-billion-euro bond auctions by Portugal, Spain and Italy, he added, each of which were completed at interest rates below market expectations.

Also, US Federal Reserve chief Ben Bernanke said on Thursday that US GDP growth of 3-4 percent for 2011 "seems reasonable".

Back when the Fed rolled out its $600 billion quantitative easing (QE2) programme in November, it was anticipating growth in a range of 3-3.6 percent

"There might be some hangover as [those news items] built a little bit of risk premium into the market but today's sell-off was really started with China," Smith said.

"We came into the day with a black eye and they're just finishing Rocky Balboa now. That's just the nature of these markets. When they start to sell-off, buyers tend to go into hiding pretty fast, especially with a three-day weekend ahead," said Smith, who added that Friday's losses were probably a "one-day wonder".

US markets are closed on Monday for Martin Luther King, Jr Day and will reopen on Tuesday.

From a technical standpoint, $1,352 will prove to be a key area. "As long as the market can hold that, I don't see any real problems. But if we do break lower, the we could go down to around $1,325," Smith said.

Also taking a sizeable hit was Comex silver, which was down $1.048 at $28.215 per ounce for March delivery.

(Editing by Mark Shaw)

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

ขอบคุณมากครับ เฮียนายห้างฯ สำหรับข่าว

ตอบแทนด้วยข่าว " วันพุธที่ 19 มกราคม 2554 เวลา 17.00 น. จีนจะมีการประกาศตัวเลขเงินเฟ้อล่าสุด

และจะเป็นตัวเลขสรุปของปี 2553 ว่า ประเทศจีนประสบภาวะเงินเฟ้อเท่าไหร่ ล่าสุดอยู่ที่ 5.1 % เมื่อเดือน

ที่แล้ว ในขณะที่ ตัวเลขของนักวิเคราะห์ในจีนกล่าวว่า ลดลงประมาณ 0.7 - 0.5 % เหลือประมาณ 4.7 %

แต่มี ข่าว ออกมาว่า ตัวเลขเงินเฟ้อของจีน จะมากกว่า 5.1 % ทำไมเหรอ เพราะ ถ้าเงินเฟ้อลดลง ทำไมล่ะ

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ตอนหลังปิดตลาดทุนในประเทศจีน จีนจึงได้มีการประกาศเพิ่มเงินทุนสำรองสินเชื่อ

ธนาคารฯ อีก 0.5 %

ถามว่า ทำไมอีกล่ะ จีนเขาประกาศเพิ่มเงินทุนสำรองฯ แบบมี เล่ห์นัย เพราะรู้ว่า จะมีผลกระทบต่อราคา

สินทรัพย์ปลอดภัย เพื่อจะได้เก็บราคาถูก และเมื่อถึงวันพุธ ถ้าตัวเลขเงินเฟ้อในจีน เพิ่มสูงขึ้น ราคาทอง

ก็จะพลิกกลับไปอีกทิศในทันที ( อย่าเชื่อมากนะครับ เชื่อน้อยๆ ก็พอ )

ส่วนเงินบาท อาทิตย์หน้า ก็คงประมาณ 30.45 - 30.75 เพราะตลาดต่างประเทศยังพิศวาส น้องดอลล์

อยู่ ไม่เปลี่ยนแปลง ตราบใดที่ผลประกอบการธนาคารฯ ในสหรัฐฯ ยังไม่ออก ก็ยังรักน้องดอลล์ เพื่อหวัง

เงินปันผล และ เงินโบนัสของผู้บริหาร เมื่อใด ผลประกอบการฯ ออกแล้ว เงินบาท ก็คงได้กลับมาแข็งค่า

อีกแน่ๆ ครับ

ขอบตุณค่ะเฮียแบทแมน และกราบขอบคุณที่ชี้แนะและวิเดามาโดยตลอดค่ะ

สวัสดีคืนวันเสาร์นะครับ

หลังจากเสร็จ ภาระกิจในช่วงเช้าถึงเย็น

ต่อภาระกินช่วงค่ำ กลับมาท้องป่อง นอนไม่หลับ

เลยมานั่งสมาธิ วิเดาราคาทองเปิดตลาดวันจันทร์นี้ให้อ่านกันนะครับ

เช้าวันจันทร์คงไม่มีวิเดานะครับ เพราะจะนอนตื่นสายครับ

หลังจากที่ราคาทองคำ ทำตามคำสั่ง ร่วงลงหลุด 1370

ราคาทองคำก็ดีดกลับขึ้นมาเล็กน้อย หลังจากนั้น

ก็ถูกเทขายลงมาสู่แนวรับที่ผมวาดไว้ที่ 1361

ทีแรกทำท่ารับไว้ได้ ดีดกลับขึ้นไป 1366

หลังจากนั้น เกิดรายการนัดถล่มราคา คืนวันศุกร์ออกมา

กดราคาทองคำดิ่งลงหลุดแนวรับที่ 1361

จนแตะระดับต่ำสุดที่ 1355 กิน Stop Loss แมลงเม่าจนเกลี้ยง

หลังจากนั้นราคาทองคำก็ดีดกลับขึ้นมายืนอยู่ที่ 1362 ในเวลานี้

คาดเดาว่าราคาทองคำน่าที่จะดีดกลับขึ้นแล้ว

หลังจาก Grand Sale มาหลายวัน

คาดว่าราคาทองคำจะมีแนวรับที่ 1355 ต่ำสุดของเมื่อคืนนี้

ซึ่งอาจไม่ร่วงลงไปต่ำกว่า 1360 เลยก็เป็นไปได้

หลังจากนั้นราคาทองจะดีกลับขึ้นไปทดสอบแนวต้านที่ 1365

และถัดไปที่ 1370 และถ้ามีพลังเหลือก็น่าที่จะไปได้ถึง 1375

ขอเดาว่าอาจจะไปได้แค่ 1375 แล้วหลังจากนั้นต้องมาดูว่า

สามารถทะลุ 1375 ไปได้หรือไม่ มาวัด หัว ก้อยกันตรงนั้น

ตอนนี้ ยังเดาไม่ถูกครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดี นะครับ

ขอบคุณที่วันหยุด ยังเป็นห่วงมาช่วยวิเดาให้ค้าบบบบบ !thk

ขอบคุณคุณแบทแมนสำหรับบทวิเคราะห์ในวันหยุดนะคะ ติด L อยู่ค่อยใจชื้นขึ้นมานิดนึง ขอวิเดาเป็นจริงทีเถ๊อะ เพี้ยงๆๆๆๆ

ขอบคูณวันคูร สำหรับวิเดาและที่จำใส่ใจ คือ ไม่เ้ป็นชาวไล่ ไม่เป็นชาวสวน....ให้คิคและดูลู่ทาง รอบครอบ อื่นอีกมากมาย

ด้วย แทนคุณด้วยจิตคารวะ

สวัสดีคืนวันเสาร์นะครับ

หลังจากเสร็จ ภาระกิจในช่วงเช้าถึงเย็น

ต่อภาระกินช่วงค่ำ กลับมาท้องป่อง นอนไม่หลับ

เลยมานั่งสมาธิ วิเดาราคาทองเปิดตลาดวันจันทร์นี้ให้อ่านกันนะครับ

เช้าวันจันทร์คงไม่มีวิเดานะครับ เพราะจะนอนตื่นสายครับ

หลังจากที่ราคาทองคำ ทำตามคำสั่ง ร่วงลงหลุด 1370

ราคาทองคำก็ดีดกลับขึ้นมาเล็กน้อย หลังจากนั้น

ก็ถูกเทขายลงมาสู่แนวรับที่ผมวาดไว้ที่ 1361

ทีแรกทำท่ารับไว้ได้ ดีดกลับขึ้นไป 1366

หลังจากนั้น เกิดรายการนัดถล่มราคา คืนวันศุกร์ออกมา

กดราคาทองคำดิ่งลงหลุดแนวรับที่ 1361

จนแตะระดับต่ำสุดที่ 1355 กิน Stop Loss แมลงเม่าจนเกลี้ยง

หลังจากนั้นราคาทองคำก็ดีดกลับขึ้นมายืนอยู่ที่ 1362 ในเวลานี้

คาดเดาว่าราคาทองคำน่าที่จะดีดกลับขึ้นแล้ว

หลังจาก Grand Sale มาหลายวัน

คาดว่าราคาทองคำจะมีแนวรับที่ 1355 ต่ำสุดของเมื่อคืนนี้

ซึ่งอาจไม่ร่วงลงไปต่ำกว่า 1360 เลยก็เป็นไปได้

หลังจากนั้นราคาทองจะดีกลับขึ้นไปทดสอบแนวต้านที่ 1365

และถัดไปที่ 1370 และถ้ามีพลังเหลือก็น่าที่จะไปได้ถึง 1375

ขอเดาว่าอาจจะไปได้แค่ 1375 แล้วหลังจากนั้นต้องมาดูว่า

สามารถทะลุ 1375 ไปได้หรือไม่ มาวัด หัว ก้อยกันตรงนั้น

ตอนนี้ ยังเดาไม่ถูกครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดี นะครับ

!10 !gd !thk

ขอบคุณคะอาเฮีย...สุขสันต์วันครูนะคะ..ติดตามต่อปาย...

ถูกแก้ไข โดย raty