ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีเฮียแบทแมน และคุณเด็กขายของครับ :lol: ขอบคุณคุณเด็กขายของสำหรับข่าวสารต่างๆครับ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ท่านผู้โดยสารโปรดทราบ ขณะนี้เครื่องยนต์กำลังสตาร์ท พร้อมเดินทางรอบใหม่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับผม วันนี้ไปทันก่อนรถออกครับ ได้ 20050 มาอีก 2 แท่งครับผม

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ ยามค่ำมาก

เพื่อน อ้ายกัน พอรู้ว่าเมืองไทยหนาวมาก ประกอบกับขึ้นรถกันบ้างแล้วพอสมควร คืนนี้มีจัดให้ไม่ต่ำกว่า 1405 พรุ่งนี้มาต่ออีกหน่อย วันหวยออมสินออกคงมาเต็ม คาดว่าอังคาร-พุธหน้า ขอรับกระผม

Continuing claims decrease 80,000 to 3.71 million

:rolleyes: U.S. weekly jobless claims fall 16,000 to 385,000

:rolleyes: March.Philly Fed index 43.4 vs 35.9 in Feb

ปล. รายงานสองตัวนี้ ออกมาดี เกินคาดการณ์

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

!thk !thk !thk

ถูกแก้ไข โดย ตก-รถ

:rolleyes: Consumer prices climb 0.5% in February

:( Feb. output at factories alone up 0.4

slipped to 76.3% in February from 76.4% in January. This is below the average rate of 80.5 from 1972 through 2010.

:( Leading economic index rises 0.8% in February

ปล. ชุดนี้ ดี 1 ไม่ดี 2

ขอบคุณนะคะคุณเด็กขายของ !thk !thk

พี่แว่นอ่านเพลินเลยคะ

เด็กขายของ คิดว่า เพื่อนๆ คงเป็นห่วงใยว่า ประเทศญี่ปุ่นที่ประสบภัยจากแผ่นดินไหว และ สึนามิ และ ปัญหาเตาปฎิกรณ์นิวเคลียร์

และก็เชียร์ให้นำเอาทรัพย์สินต่างๆ ออกมาขายกระหน่ำในตลาดโลก ทั้ง พันธบัตรที่ถืออยู่, ทองคำ เพื่อมาฟื้นฟูประเทศ

ปัญหาใหญ่ของชาวญี่ปุ่น ก็คือ ปัญหาของชาวโลก นั้นคือ ปัญหาเตาปฎิกรณ์นิวเคลียร์ ที่ แพร่ กัมมันตภาพรังสี สู่ชั้นบรรยากาศโลก

ปัญหานั้น เด็กขายของ คงไว้กล่าวโอกาสต่อไป

แต่ตอนนี้ ขอกล่าว เกี่ยวกับ จำนวนเงินที่จะเอามาฟื้นฟูประเทศ ว่า เป็นอย่างไร

เหตุการณ์คลื่นสึนามิพัดถล่ม เกิดที่ไหน ประเด็นนี้ เด็กขายของ บอกได้ว่า เกิดในชนบท ชายฝั่งทะเลภาคเหนือ ที่คนอยู่ไม่หนาแน่น

รอบๆ เมืองที่ชื่อว่า เชนได ของ เกาะ ฮอนชู เป็นพื้นที่เพาะปลูกการเกษตร มีโรงงานแทบนับโรงฯ ได้ และถ้าคิดเป็นสัดส่วนเพียง

1.7% ของ GDP ของ ประเทศญี่ปุ่นเท่านั้น นับว่าเป็นโชคดีในโชคร้ายของประเทศญี่ปุ่น แต่เนื่องจาก ประเทศญี่ปุ่นมีหนี้มาก

โดยมีหนี้มากกว่า 200% ของ GDP สูงที่สุดในโลก นั้นแหละคือตัวปัญหา ซ้ำเติมเศรษฐกิจญี่ปุ่นที่ย่ำแย่อยู่แล้ว ดังนั้น

ความช่วยเหลือฟื้นฟู เมืองเชนได จะถูกจำกัดทางงบประมาณที่จะเข้าไปซ่อมแซมโครงสร้างพื้นฐานเสียมากกว่า ว่า รัฐบาลจะออก

มาตราการช่วยเหลือมากน้อยเท่าไหร่ ถ้าใช้จ่ายมากไป การฟื้นฟูก็จะเกิดอย่างรวดเร็ว แต่ระยะยาว ประเทศญี่ปุ่นจะมีปัญหาหนี้สาธารณะ

ที่เพิ่มขึ้นเป็นอย่างมาก ก็ต้องคอยติดตามต่อไป

ส่วนผลกระทบต่อเศรษฐกิจโลก เพื่อนๆ คงทราบนะครับว่า เศรษฐกิจอันดับ 3 ของโลก คือ ญี่ปุ่น สิ่งที่จะต้องได้รับทั้งผลดี

และ ผลร้าย มี 3 ข้อ

1. น้ำมัน ญี่ปุ่นนำเข้าน้ำมันเป็นอันดับ 3 ของโลก Demand ลดลง โรงกลั่นปิดลง ราคาน้ำมันดิบ ก็ต้องลดลงเป็นธรรมดา แต่เมื่อถึงจุดหนึ่ง

ที่ตั้งหลักได้ ก็ต้องมีความต้องการน้ำมันสำเร็จรูป ตอนนั้นแหละ ราคาน้ำมันสำเร็จรูป ก็จะสูงขึ้น และ ราคา Crude Oil ก็จะสูงตามมา

2. พลังงาน ญี่ปุ่นนิยมใช้ แก๊สธรรมชาติ โรงไฟฟ้าส่วนใหญ่ในญี่ปุ่นใช้พลังงานปรมาณู สิ่งที่นำมาทดแทนโดยใช้เวลาไม่นาน

ก็คือ แก๊สธรรมชาติ ญึ่ปุ่นก็ต้องสรรหาแหล่งพลังงานนี้เพื่อมาทดแทน ในเร็ววันนี้

3. สินค้าโภคภัณฑ์ วัสดุก่อสร้าง จะได้อานิสงค์ และ บริษัทก่อสร้าง จะมีงานทำ

การที่ช่วงต้น รัฐบาลญี่ปุ่นนำเงินเข้าสู่ระบบตลาดการเงิน ก็เพื่อหนุนในส่วนที่ได้มีการถูกโอนย้ายออกไปโดยนักลงทุนต่างประเทศ

ที่ลงทุนในตลาดนิกเคอิ เป็นการพยุงตลาดการเงิน ไม่ให้ล่มสลาย และ ในส่วนของการเข้าสู่ภาคเอกชน ก็เพื่อชดเชยภาระที่ต้อง

เผชิญปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าโรงงาน ซึ่งก่อให้เกิดโรงงานปิด

รัฐบาลญี่ปุ่นมีหนี้สิน 200% ของ GDP ก็คงต้องใช้ความระมัดระวังในการบริหารหนี้สิน ต่อไปล่ะครับ

สิ่งที่จะช่วยฟื้นฟู ก็คือ ภาคเอกชนของญี่ปุ่นนี่แหละ ที่จะนำเงินลงทุนต่างๆ ทั่วโลก มาช่วยประเทศของเขา

เพื่อนๆ คงไม่ทราบว่า ในธุรกิจบุหรี่ต่างประเทศ Japan Tobaco Inc. ได้เข้าไป Take Over บริษัท R.J. Reynolds Tobacco Inc. ที่ผลิตบุหรี่ยี่ห้อ Winston, Camel, Salem ในธุรกิจ Outside USA มาแล้ว

สวัสดีค่ะ..คุณพี่เด็กขายเพชร...

ข้อมูลข่าวสารยังเพียบเหมือนเดิมนะค่ะ...

หายไปไม่กี่วัน กลับมาไปไม่ถูกเลยค่ะ ว่าจะเอาอย่างไรกับราคาทองดีนะค่ะ

ปล.ที่บอกว่าเวียดนามหิมะตกจริงหรือเปล่าค่ะ... :huh:

จริงครับ ตามรูปครับ ดร.อาจอง ชุมสาย ณ.อยุธยา ท่านบอกว่า ภาคเหนือเมืองไทยอาจจะมีหิมะตก

ในอนาคต จากแผนที่ ของเวียตนามเหนือ ก็อยู่ใกล้ๆ เชียงรายของไทย เดี๋ยวถ้าเกิดตกจริงคืนนี้ คืน

พรุ่งนี้ จะบินไปเล่นหิมะสักหน่อย ไปด้วยกันไหมครับ คุณ Nida

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ ยามค่ำมาก

เพื่อน อ้ายกัน พอรู้ว่าเมืองไทยหนาวมาก ประกอบกับขึ้นรถกันบ้างแล้วพอสมควร คืนนี้มีจัดให้ไม่ต่ำกว่า 1405 พรุ่งนี้มาต่ออีกหน่อย วันหวยออมสินออกคงมาเต็ม คาดว่าอังคาร-พุธหน้า ขอรับกระผม

สวัสดีครับ คุณ DonJuan

สถิติวันหวยออกของเด็กขายของ เฉพาะ สลากกินแบ่งรัฐบาล เท่านั้นนะครับ เท่าที่เคยดูมา ส่วนสลากออมสิน ไม่แน่ใจ และช่วงนี้

สลากออมสินมีอายุ ตั้ง 5 ปี ฉบับละ 100 บาท ไม่ถนัดครับ สมัยก่อน 3 ปี ฉบับละ 20 บาท เอง

สวัสดีเช้าวันพฤหัสวันอากาศหนาวเย็นเฉียบครับ

คนบนดอยยังสบายดีไหม?ขอเสียงหน่อยยย...อ่อยๆๆๆๆ

หาผ้าห่มหนาๆมาห่มให้ร่างกายอบอุ่นก้นด้วยนะครับเดี๋ยวราคาทองไม่ขึ้นไข้จะขึ้นแทน !_cd

เห็นด้วยครับว่าหลุด1385 ตัวใครตัวเผือก !064

ชาวญี่ปุ่นยังคงเคราะห์ซ้ำกรรมซัดจากปัญหาต่างๆ

ปัญหาหนักที่สุดตอนนี้คือเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ระเบิด

ปล่อยสารกัมมัตรังสี ออกมาจนผู้คนทั่วโลกประหวั้นพรั่นพรึง

อุตสาหกรรมด้านอาหารจากญี่ปุ่นคงไม่มีใครกล้าทานไปอีกหลายเดือนเลย

นักลงทุนคงไม่มีเวลาว่างมาเก็งกำไรในหุ้นหรือCommoditiesทุกๆตัว

สินค้ากลุ่มอาหารและยาน่าจะปรับตัวขึ้นแท่นสินค้าจำพวกอุตสาหกรรมนะครับ

ขอภาวนาให้ปัญหาทั้งหมดคลี่คลายลงโดยเร็วด้วยนะครับ

เมื่อไม่มีคนมาเล่นทำเอาราคาทองหาทางเดินไม่ถูก ผจก.กองทุนยำๆ

ก็เลยต้องมาแอบอ่านกระทู้ผมแล้วเล่นตามแบบอย่างที่ผมเขียนไว้ เพราะ

ราคาทองคำเมื่อวานนี้วิ่งตามรูปที่วาดไว้เลย(อีกแล้วครับท่าน)

คงต้องเขียนกระทู้ใหสุภาพขึ้นเดี๋ยวเขาหาว่าผมด่าเขา

ราคาทองคำเมื่อวานนี้แกว่งขึ้นและแกว่งลงวัดใจนักลงทุนรายย่อย

แกว่งตัวในช่วงราคาโดยพุ่งขึ้นจนถึงราคา1405แล้วก็เจอแรงขายเทราคาร่วงลง

มาแถว1395แล้วก็มีแรงซื้อกลับเข้ามาดันราคาทองคำดีดขึ้นทะลุ1400

ไปเจอแนวต้านที่ 1405วิ่งไปวิ่งมาจนงง ท้ายที่สุดก็ปฎิบัติตามคำสั่งอย่างในรูป

คือราคาทองคำดิ่งลงแตะทดสอบแนวรับที่ 1385แล้วดีดกลับขึ้นมา

แล้วเคลื่อนไหวอยู่ตรง1389ในเวลานี้

วันนี้ผมมองว่าราคาทองคำยังอยู่ในช่วงนักลงทุนหดหายไป

เมื่อไม่มีคนเก็งกำไร ไม่มีDemandมาหนุนแล้วใครจะมาปั่นราคาทองต่อ

เศรษฐกิจของญี่ปุ่นชะงักงันจะส่งผลกระทบต่อตลาดหุ้นทั่วโลกและกระทบต่อ

สินค้าโภคภัณฑ์กลุ่มอุตส่าหากรรม ที่ถูกเก็งกำไรขึ้นมา

ตอนนี้กองทุนขายตรงไหนก็กำไร เพราะต้นทุนที่เขาดันราคาทองขึ้นมา

อยุ่ตรงไหนใครจะไปรู้ มุมมองทางเทคนิค

ราคาทองคำน่าจะมีแรงเทขายหลงเหลืออยู่

คาดว่าจะมีแนวรับที่ 1385ครับหลังจากนั้น

น่าที่จะดีดกลับขึ้นไปโดยมีแนวต้านที่1400

แนวต้านทางจิตวิทยาที่สำคัญมากที่สุดล่ะครับว่า

จะสามารถยืนเหนือ1400ได้หรือไม่

ถ้าผ่านไปได้ก็ยังมี1404รออยู่อีกด่านครับ

ขอตัวไปทำงานก่อนนะครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ

[/size]

สวัสดียามค่ำครับ หลังจากปฎิบัติ ภาระกิจ+ภาระกิน งานแต่งงาน(คนอื่น)เรียบร้อย

ตอนนั่งทานอยู่ก็หยิบมือถือมาแอบอ่านคุณเด็กขายของ และท่านอื่นๆเลยต้องขอขอบคุณ

ที่กรุณานำเรื่องราวหลากหลาย มาให้อ่าน

ในงานแต่งงานสาวๆมักแต่งตัวแบบดารา

เปิดโน่นนิด เปิดนี่หน่อย เวลาเดินออกนอกงานเจออากาศหนาว สั่นกันไปตามๆกันเลยครับวันนี้

อากาศเหมือนไปเที่ยวฮ่องกงเดือนธันวาคมเลยนะครับ

ราคาทองยังคงเชื่องเหมือนแมวนอนหวด(แปลไม่ออก แต่เคยได้ยินครับ ใครแปลได้ช่วยแปลให้หน่อยครับ)

เพื่อนเสี่ยร้านทองบอกว่าขอให้ลงเถอะพรุ่งนี้เพราะแกยังไม่ปิดเอส

ส่วนตัวกระผมแอลไปเรียบร้อยแล้ว ก็เลยเกรงใจ

สงสัยคงต้องรอวิเดาวันรุ่งพรุ่งนี้ เพื่อนอีกคนบอกว่า

ผมเขียนกราฟให้มันวิ่งไปแค่ 1404 ถ้ากลับถึงบ้าน

ให้ไปต่อลูกศรให้พุ่งขึ้น ราคาทองจะได้วิ่งขึ้นมารับชาวดอยกลับ 555

คิดกันได้นะครับ เพือนผมคนนี้

ไม่รู้ว่าคุณเด็กขายของหลับฝันดีไปหรือยัง [/size]

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

จริงครับ ตามรูปครับ ดร.อาจอง ชุมสาย ณ.อยุธยา ท่านบอกว่า ภาคเหนือเมืองไทยอาจจะมีหิมะตก

ในอนาคต จากแผนที่ ของเวียตนามเหนือ ก็อยู่ใกล้ๆ เชียงรายของไทย เดี๋ยวถ้าเกิดตกจริงคืนนี้ คืน

พรุ่งนี้ จะบินไปเล่นหิมะสักหน่อย ไปด้วยกันไหมครับ คุณ Nida

เด็กขายของเคียไป Danung ไหมครับ

อาหานทะเลถูกนะทะเลก็สวย

ญิงก็เยินะ ส่วนไหม อันนี้ต้องดูเองครับ