ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อืม ข้อนี้น่าคิดนะครับ หรือว่า มีงานค้าง คือ server รอส่ง แล้วคนรับไม่รับ มันเลยเก็บในคิวจนงานค้างบานจนเต็มระบบ onion33.gif

เพราะรู้สึกว่า เมื่อวานผมก็เป็น Internet หลุดไม่รู้กี่รอบ ยิ่งรีบๆพยายามจะแก้ไขอยู่

ว่าแต่ มีใครเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า คือ net รวนด้วย จะได้ข้อสันนิษฐานใหม่

ยกสองมือค่ะ เมื่อเช้าเนตช้าไปหมดเลย เข้าเวปไหนก้อช้าค่ะ แต่เมื่อวานไม่เป็นนี่ค่ะ :unsure:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ของผมไม่เป็นกร๊าบบ คุณปู่กำพล นอกจากเข้ากระทู้ในเวปไทยโกลด์ไม่ได้ ตอนแรกผมก็คิดว่า เครื่องผมเสียเลยลองปิดเวปไทยโกลด์ และเช็คไวรัสดูก็ปกติ เลยลองเข้าเวปอื่นดูก็ปกติ ก็เลยเปิดเวปไทยโกลด์ขึ้นมาดูใหม่ ก็ลองเข้ากระทู้ดูก็เข้าไม่ได้เหมือนเดิม ก็ได้แต่รอแล้วไปทำอย่างอื่น กลับมาอีกทีก็ใช้ได้กร๊าบบบบ

เวปเราอืดๆมาหลายวัน บางที ฐานข้อมูลล่มก็มี จากการตรวจสอบของ admin พบว่า สาเหตุที่เวปเราช้า เพราะมีการใช้งานหน้าเวปเยอะจริงๆนะครับ ไม่ใช่เล่น ภายใน 1 นาที เรียกหน้าเวปเราพร้อมกันกว่า 2000 ครั้ง อาจเป็นเพราะ

- สมาชิก 1 ท่าน อาจเปิดหน้าเวปหลายหน้า

- การ refresh เรียกข้อมูลอัตโนมัติที่หน้าเวป เดิมผมทำไว้ที่ 3 นาที 20 วินาที

- บันทึกการ online ของสมาชิกไว้ 15 นาที (สมัย server เดิม 1 ชม.)

วันนี้ (21 กย 53) ผมลองเปลี่ยน

- อัตราการ Refresh อัตโนมัติ เป็น 6 นาที 40 วินาทีต่อครั้งต่อหน้า

- บันทึกการ onlineของสมาชิกเหลือแค่ 5 นาที เพื่อลดขนาดข้อมูลที่แสดงหน้าเวป และลดการ cache ลง

ได้ผลเป็นยังไง มีปัญหาอะไร ก็รายงานกันเข้ามานะครับ

เวปล่มไม่เลิก โดยเฉพาะช่วงราคาขึ้นหรือลงแรงๆผิดคาด ฐานข้อมูลดูจะี่รายงานว่ามี bug และชอบเกิดตอน peak ซะด้วย

ช่วงก่อน ผมลดขนาดข้อมูล เลื่อนอัตราการ refresh หน้าจออัตโนมัติให้นานขึ้น ก็ช่วยมาได้หน่อยนึง ช่วงนี้ราคาทะลุแนวต้านเป็นว่าเล่น ก็โดนอีก

ก่อนที่จะปรับแก้กันได้สำเร็จ คงต้องขอความร่วมมือ ในช่วงที่คนเข้าเยอะๆ ก็พยายามช่วยกันคลิกให้ช้าลงสักคนละ step นะครับ น่าจะช่วยได้ em308.gif

เวปล่มไม่เลิก โดยเฉพาะช่วงราคาขึ้นหรือลงแรงๆผิดคาด ฐานข้อมูลดูจะี่รายงานว่ามี bug และชอบเกิดตอน peak ซะด้วย

ช่วงก่อน ผมลดขนาดข้อมูล เลื่อนอัตราการ refresh หน้าจออัตโนมัติให้นานขึ้น ก็ช่วยมาได้หน่อยนึง ช่วงนี้ราคาทะลุแนวต้านเป็นว่าเล่น ก็โดนอีก

ก่อนที่จะปรับแก้กันได้สำเร็จ คงต้องขอความร่วมมือ ในช่วงที่คนเข้าเยอะๆ ก็พยายามช่วยกันคลิกให้ช้าลงสักคนละ step นะครับ น่าจะช่วยได้ em308.gif

ช่วงที่ยังไม่มีอะไร น่าจะแจ้งให้ช่วยๆกันลบข้อความที่ไม่ใช้ออกน่ะค่ะ และจากรอบก่อนที่บางคนเป็น บางคนไม่เป็น น่าจะต้องให้แจ้งด้วยว่าใช้เน็ตของค่ายไหน จะได้รู้ว่าเป็นจากเน็ตของค่ายไหนกันเป็นส่วนใหญ่่ โดนบล็็อกกันบ้างหรือเปล่าจากต่างค่ายน่ะค่ะ

แล้ว ถ้าเป็นคอมที่บ้าน ยังต้องdefrag ข้อมูลเพื่อให้การอ่านมันเร็ว data ของ server ไม่ต้องเหรอคะ เฮีย ที่ถามน่ะไม่รู้จริงๆค่ะ

ช่วงนี้ ราคาขึ้นเร็ว แรง คนเข้าอ่านข้อมูลเยอะมาก จนเวปชักล่มง่ายๆบ่อยขึ้น

admin รายงานว่า Session เต็มจนล้น CPU ก็ทำงานเต็มตลอด คงถึงเวลาที่จะขยายตัวอีกครั้ง หลังจากนิ่งมาได้พักใหญ่

ช่วงนี้ admin ของเรา ใช้วิธี monitor การทำงานของเครื่องเกือบตลอดเวลา บางทีเผลอหรือไม่อยู่ เลยมีน็อคไปเหมือนกัน

คงต้องอดทน และช่วยๆกัน click น้อยลงนิดนึงนะครับ ตอนนี้ผมกำลังสั่งเครื่องใหม่ เพื่อแยกฐานข้อมูลออกไปใช้ที่เครื่องต่างหาก น่าจะใช้เวลาสัก 1-2 สัปดาห์ ในการรอเครื่องเพื่อ upgrade นะครับ

กัมพล

ค่ะเฮีย ช่วยดันไปในตัว laugh.gif

ช่วงนี้ ราคาขึ้นเร็ว แรง คนเข้าอ่านข้อมูลเยอะมาก จนเวปชักล่มง่ายๆบ่อยขึ้น

admin รายงานว่า Session เต็มจนล้น CPU ก็ทำงานเต็มตลอด คงถึงเวลาที่จะขยายตัวอีกครั้ง หลังจากนิ่งมาได้พักใหญ่

ช่วงนี้ admin ของเรา ใช้วิธี monitor การทำงานของเครื่องเกือบตลอดเวลา บางทีเผลอหรือไม่อยู่ เลยมีน็อคไปเหมือนกัน

คงต้องอดทน และช่วยๆกัน click น้อยลงนิดนึงนะครับ ตอนนี้ผมกำลังสั่งเครื่องใหม่ เพื่อแยกฐานข้อมูลออกไปใช้ที่เครื่องต่างหาก น่าจะใช้เวลาสัก 1-2 สัปดาห์ ในการรอเครื่องเพื่อ upgrade นะครับ

กัมพล

บ้านใหม่หลังนี้ใช้ค่าใช้จ่ายไปเยอะ ผ่านมาไม่นานต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกแล้ว ที่ผ่านมาเพื่อนๆบอกว่าอยากช่วยลงขันแต่คุณกัมพลจะบอกว่าไม่ต้องยังไหวอยู่ เวปยิ่งดังรวมทั้งทองบูมสุดๆ ค่าใช้จ่ายต่างๆคงเพิ่มขึ้นมาก

กัมพล

ขอบคุณนะคะเฮียกัมที่จะขยายพื้นที่ให้พวกเราได้วิ่งเล่น ชุมนุม สุมศีรษะกันต่อ หุหุ !thk

ให้ click น้อยลงนิดนึง หมายถึงให้ตอบกระทู้ให้น้อยลงใช่ไหมคะ

จะได้แอบอ่านอย่างเดียว!17

ขอบคุณมากครับเฮีย

สมาชิกมากขึ้นทุกวันเลยนะครับ

ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกเป็นอย่างมาก สำหรับความบกพร่องที่เกิดขึ้น ตั้งแต่เมื่อวาน จนถึงวันนี้ทั้งวันเลยไม่เป็นอันทำอะไรเลย เจอเหตุการณ์เวปเข้าไม่ได้ภาคพิสดาร ขอชี้แจงให้ทราบดังนี้ครับ

ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องมี 4 ราย

เจ้าของผู้ให้บริการ Internet Data Center -> CSloxinfo

เจ้าของตู้ที่รับฝาก Server เรา -> svthai

admin ผู้ดูแลระบบของเรา

ผม ตัวแทนเวป ThaiGOLD

เดิมที เวปเราก็จะล่มแหล่มิล่มแหล่ จากการที่คนเข้ามาใช้งานมากผิดปกติ admin ต้องรับศึกคอยดูแลอยู่ตลอด

เมื่อวานก็เป็นอีกวันที่อาการเหมือนจะเป็นแบบเดิมๆ คือล่มอีก ผมโทรไปเช็ค admin ได้รับแจ้งจากทางเจ้าของตู้ว่า กำลังดู ขอเวลาครึ่งชั่วโมง

(ผมก็เพิ่งรู้ความแตกต่างระหว่างการเช่าโดยตรงกับ CSloxinfo กับ การฝากกับตู้เช่าช่วงต่อก็ตอนนี้แหละ)

ผ่านไปจนเย็นก็ไม่แล้วเสร็จ แจ้งเข้ามาครั้งสุดท้ายว่า switch ตู้เสีย งานเข้าล่ะทีนี้

ผมถามว่า ทำไมไม่เปลี่ยน switch ล่ะ อย่าบอกนะว่ารอซ่อม..

แล้วตกลง ผมก็อดทนรอถึงดึก จนแน่ใจแล้วว่า เวปมาไม่ได้แน่แล้ว บริการแบบนี้ คงต้องย้ายออก จึงแจ้ง admin ให้ไปย้ายออกจากตู้เดิม ไปตู้ใหม่ของ CSloxinfo ตรงๆแทนซะ ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าการเช่าช่วง แต่น่าจะได้รับการบริการที่รวดเร็วกว่า

เช้ามาเรื่องจึงแดง เพราะ CSloxinfo ไม่ยอมให้ย้าย เพราะเจ้าของตู้ ค้างค่าเช่ามาแล้ว 3 เดือน ซวยสิงานนี้

มันจะเกี่ยวกับเรารึเปล่า ผมแจ้งให้ admin ไปติดต่อขอย้ายออกมาก่อน เพราะเราเองก็ติดต่อเจ้าของตู้ไม่ได้เสียแล้ว (ปิดมือถือหนี) แต่ยังคงได้รับการปฏิเสธ ให้ไปติดต่อเจ้าของตู้เอง

ผมต้องของเบอร์โทรเจ้าหน้าที่ CSloxinfo โทรไปคุยเอง ให้เห็นใจ เพราะจริงๆ เราก็คือลูกค้าคุณตัวจริง ส่วนคนกลางเขาจะโกงคุณยังไง คุณก็ไปไล่เบี้ยเอาสิ คุณเอง ยังติดต่อไม่ได้ ผมลูกจ๊อก จะไปติดต่อมันยังไง ถ้าเขาไม่จ่ายคุณเลย ผมก็ไม่ต้องเปิดเวปพอดีสิครับ

กลายเป็นกรณีจับเวปเราเป็นตัวประกันสิครับงานนี้ ระหว่างที่รอ sale คนเดิมประสานงานให้ ผมโทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิค CSloxinfo ได้รับคำแนะนำที่ดีมาก บอกให้จ่ายตังค์แทนเจ้าของตู้ ล้านกว่าหรือหลายล้านนี่แหละ ไม่ทันฟัง กำลังเลือดขึ้นหน้า แล้วก็บอกว่า บริษัท มองคุณเป็นคนเดียวกับเจ้าของตู้นั่นแหละ ยัดเยียดข้อหาให้เสร็จ ตกลงไม่คิดจะช่วย แถมพูดหลังไมค์ได้ยินไกลๆว่า โคตรเซ็ง โทรมาแบบนี้เป็นสิบๆรายแล้ว

คนที่โทรไปก็คือคนที่เดือดร้อนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ทั้งนั้น รวมทั้งผมด้วย ไม่ได้คิดมาตรการช่วยเหลือเยียวยาเบื้องต้นให้เลย

สุดท้าย ก็เป็น svthai ที่ไม่ทราบว่า sale CSloxinfo ติดต่อได้เสียที หรือเขาแจ้งเข้าไปเอง ว่าจะชำระค่าเช่าที่ค้างให้บางส่วน เวปเราจึงเปิดได้ในตอนนี้

ปัญหาต่อไปคือ เวปเราต้องพยายามย้ายตัวออกมาจากตู้เดิมให้ได้ครับ ยังมีค้างชำระกันแบบนี้ ต้องดูว่า CSloxinfo จะจริงใจแก้ปัญหาให้เราได้แค่ไหน

ถ้าเวปล่มอีก ก็ไปดูกันที่เวปสมาคมเช่นเดิมก่อนนะครับ วันนี้เข้าไปโพสต์ ดูที่นั่นก็ใช่ย่อย อืดๆเอาเหมือนกัน

ส่วน Server ใหม่ของเรา ที่ซื้อมาแก้ปัญหาเวปล่มจากกรณีคนเข้าเยอะเกิน กำลังเดินทางมา คงอีก 2 อาทิตย์จึงจะมีใช้ มาแก้ปัญหาให้เราไม่ทันการณ์ครับ

สุดท้าย ต้องขอบคุณ คุณธเนศ admin เรา ที่ช่วยตามช่วยเคลียร์เรื่องให้ และคุณโสภิดา sale CSloxinfo ที่ช่วยดำเนินการเท่าที่ทำได้ในส่วนของ CSloxinfo ให้

เวปไม่ขึ้น ผมก็ลงแดงเหมือนกัน พี่น้อง

ขอบคุณ สำหรับกำลังใจจากทุกท่านนะครับ

กัมพล

ขอบคุณหลายๆค่ะ ที่เว็บกลับมาได้ เมื่อวานไปไม่เป็นเลยค่ะ แถมเว็บน่ำเชียงก็ไปตามกันด้วย

ก็เลยติดดอยซะ แต่ไม่ใช่ความผิดของเฮียกัมพลหรอกนะคะ น้องถุงทองไปรอรับของถูกตอนบ่าย 3

แล้วไม่ได้ปล่อยตอนเย็น คิดว่าเช้านี้อาจจะขึ้น

เห็นเว็บกลับมาได้ก็ดีใจแล้วค่ะ

เฮียไม่มองหาเจ้าอื่นนอกจาก CSloxinfo หรอคะ

เพราะอ่านจากที่เฮียเล่าแล้ว ไม่น่าใช้บริการเขาแล้วค่ะ

ต้องขอปรบมือและยกนิ้วโป้งให้เลยครับ ยอดเยี่ยมจริง ๆ ขอคารวะด้วยใจจริงครับ

ขอบคุณครับเฮียกัมพล..

เล่นเอาไปไหนไม่เป็นเลยยย.. :unsure: