ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณNext นะคร้า em0009.gif em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif แหะ แหะ ก่อนเห็นที่คุณหมอเล็กทำข้อความเป็นสีเข้ม พยามอ่านซะตาเหล่เลยค่ะ อิอิ ขอบคุณคุณหมอเล็กด้วยคร้า b048a2d2.gif 5fc0f220.gif 70bff581.gif

อยากถามคุณNext ค่ะ มีทางไหนบ้างมั้ยคะ ที่สามารถทำให้ค่าแท้จริงของทองคำ เพิ่มมากขึ้นอีก คืออำนาจการซื้อมากขึ้นกว่าเดิม สมมุติเดิมสามารถซื้อก๋วยเตี๋ยว600ชาม แต่อาจเป็นก๋วยเตี๋ยว 800ชาม หรือ 1000 ชาม รวมทั้งของอย่างอื่นด้วยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย Arpat

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

k.NEXT วันนี้ได้อ่านเงินเฟ้อสามารถเข้าใจเหมือนอยู่ในห้องเรียนจริงๆ :wub: :wub: -ขอคำตอบแบบคนที่ไม่ค่อยเข้าใจนะคะ ว่าวันจันทร์นี้ไปชื้อได้เลยหรือ รอก่อนคะ โปรดชี้แนะด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ next เห็นหัวข้อกระทู้ เปิดเข้ามาอ่านแล้ว หยุดไม่ได้จริง ๆ ต้องรีบไปไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกเลย ได้ความรู้ดี ๆ อีกเยอะเลยค่ะ

ถ้าทองเท่าเดิมสามารถซื้อก๋วยเตี๋ยวได้ในจำนวนเท่าเดิมแบบที่คุณเน็กยกตัวอย่าง

ถ้าอย่างนั้นสมมติเล่นๆ ว่าเราสามารถเก็บก๋วยเตี๋ยวได้มาถึงปัจจุบันก็เท่ากับเราเก็บทอง

แต่ก๋วยเตี๋ยวเราเก็บไว้ก็คงเน่าเสีย แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นอย่างเช่น น้ำมัน หรือการลงทุนใน Commodity อย่างอื่น

มูลค่าก็น่าจะมีมูลค่าเท่าๆ กับทองด้วย

ราวกับว่ามีแค่เงินอย่างเดียวเองที่ด้อยมูลค่าลงเมื่อเวลาเปลี่ยนไป

เลยอยากให้ช่วยวิเคราะห์หรือเปรียบเทียบอ้างอิงกับการ มีที่ดิน หุ้น เงิน(Silver) ทองแดง หรืออื่นๆ ที่สามารถเก็บได้

ว่ามีความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญมากหรือไม่ครับ

ถ้าทอง=ก๋วยเตี๋ยวเป็นแค่การยกตัวอย่างขำขำ ก็ขอความชัดเจนด้วยครับ

ขอโทษด้วยถ้าคิดมากไปแต่บทความของคุณทำให้ยิ่งคิดก็ยิ่งประเทืองปัญญาครับ

ที่เก็บ(Deposit Box)

ตอบคำถามของคุณ Arpat กับ Alixaji นะครับ

จะเห็นว่าที่ระดับทองคำราคา 19000 ตอนนี้สามารถซื้อก๋วยเตี๋ยวได้เพิ่มมาอีก 30 กว่าชามแล้วนะครับ

แต่ประเด็นไม่ได้อยู่ตรงนั้นครับ สิ่งที่ผมพยายามจะสื่อก็คือ ทองคำสามารถรักษา อำนาจการซื้อ (Purchasing Power)

เอาไว้ได้ครับแม้ว่าจะผ่านกาลเวลาไปนานแค่ไหนก็ตาม ของบางอย่างนั้นถูกลงเมื่อเทียบกับทองคำด้วยซ้ำ

นั่นทำให้ อำนาจการซื้อของเราเพิ่มขึ้น แต่เมื่อเทียบกับ สกุลเงิน (Currency)

แล้วน้อยยยมากเลยครับที่จะเห็นสินค้าราคาถูกลง เพราะสกุลเงินนั้นด้อยค่าลงเร็วมากตามอัตราการพิมพ์เพิ่มเข้ามาในระบบ

วิธีสังเกตุ เงินเฟ้อ อย่างง่ายนอกจากดูที่ราคาสินค้าเพิ่มขึ้นแล้ว ให้เราลองเดินเข้าธนาคารพานิชย์ทั่วไป แล้วบอกที่เคาท์เตอร์ว่า

วันนี้ขอถอนเงิน "เอาแบงค์ใหม่นะ" หรือเอาแบงค์เก่าไปบอกพนักงานว่า "ขอแลกแบงค์ใหม่"หน่อย............

เกือบทุกธนาคารเลยครับ จะมีแบงค์ใหม่ให้คุณ !!!

คุณเคยนึกสงสัยในใจบ้างมั๊ยครับว่า แล้วแบงค์เก่ามันไปไหน????

แล้วในชีวิตนี้ ระหว่าง "แบงค์ขาดชำรุด" กับ "แบงค์ใหม่" คุณเห็นอะไรมากกว่ากัน!!!

(ผมเห็นบางคนแบงค์ขาดยังเอาสก๊อตเทปแปะใช้ต่อ ไม่ยอมเอาไปแลกคืนธนาคารด้วยซ้ำ) :blink:

แล้วแบงค์เก่ามันไปไหน?? คำตอบก็คือมันยังวนเวียนอยู่ในระบบนี้แหละครับแล้วก็เจอแบงค์ใหม่เข้ามา "เจือจาง"

ผมเคยไปธนาคารเห็น พนักงานหยิบแบงค์พันล้วนๆใหม่ๆ มัดห่อพลาสติกอย่างดี 3 ล้านบาท เรียงเลขทุกใบตั้งแต่ใบแรกยันถึงใบสุดท้าย!

คิดในใจนี่มัน ระบบแมททริกซ์ (Matrix) ของการเงินโดยแท้

ที่นี้ประเด็นที่คุณ Alexaji ถามมา...... ผมเคยเขียนถึงในบทความอยู่เสมอๆว่า เมื่อคุณทำงานได้ผลตอบแทนมา คุณต้องหา

ที่เก็บ ............ ให้กับผลตอบแทนของคุณ

ทีนี้จึงขึ้นอยู่กับคุณแล้วครับ ว่าจะเลือกเก็บไว้ในไหน??

:excl: Option 1 ธนบัตร (Bank note) เก็บเป็นแบงค์เอาไว้ ยัดใส่ตุ่มหรือใส่ตู้เสื้อผ้า

มันจะเสื่อมค่าลงทุกวัน?

:excl: Option 2 เงินฝาก (Saving account) ที่ให้ผลตอบแทน 0.5%-1% ต่อปี ??

ในขณะที่อัตราเงินเฟ้ออย่างเป็นทางการ คือ 3.5%

ถอนตังค์ออกมาปลายปีพร้อมรับดอกเบี้ย ยังไปใช้ซื้อของได้น้อย

กว่าเดิมในวันที่เอาเงินไปฝากด้วยซ้ำ(ฝากประจำหรือ พันธบัตรทั้งหลาย ก็ไม่ได้ดีกว่ากันเท่าไหร่)

:excl: Option 3 หุ้น (Stock) เมื่อซื้อหุ้นหมายถึงคุณซื้อบางส่วนของกิจการ ถือเป็นสินทรัพย์ที่แท้จริง

เช่นกัน ตัวนี้ก็น่าสนใจ แต่ต้องเลือกให้ถูกตัว ถูกกิจการนะครับ

เพราะราคาของมันจะหวั่นไหวต่อข่าวมากๆ

:excl: Option 4 ที่ดิน (Land or Properties)เป็นสินทรัพย์ที่อยู่ได้ในระยะยาว

แต่ละที่แต่ละแปลงก็มีลักษณะเฉพาะตัว ขึ้นกับทำเล แต่ข้อเสียคือ

มันติดตรึงเคลื่อนย้ายไม่ได้ ซื้อแล้วซื้อเลยไม่ก็ขายซื้อที่อื่น

ใหม่ อาณาบริเวณทั้งหมดคือ "ที่เก็บ" ความมั่งคั่งของเรา มีความเสี่ยงต่อภัยธรรมชาติที่คาดไม่ถึง

และเรื่องของทำเล การเลือกซื้อต้องมีความเชี่ยวชาญ ตาถึง,เงินถึง และ

ใจต้องถึง ด้วย ผลตอบแทนจะไม่น้อยเลยครับ.

:excl: Option 5 น้ำมัน หรือ สินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆ (Commodities) คุณคงไม่สามารถเก็บน้ำมันเป็นถังๆ

ไว้ในบ้านได้ การกักตุนยางพารา,ทองแดง,ข้าวสารอาหารแห้ง ก็จำเป็นต้องมี

โกดังหรือ พื้นที่ในการเก็บระดับนึง ที่ทำได้ก็คือซื้อกองทุน

เป็นตัวเลขเป็นกระดาษ แต่ไม่สะดวกเก็บเป็น Physical ที่จับต้องได้

:excl: Option 6 แร่เงิน (Silver) ลูกพี่ลูกน้องของทองคำ ตัวนี้ผมบอกได้เลยว่า ทีเด็ด !!

ไว้จะแยกไปพูดในบทความตอนต่อๆไปครับ แต่ ข้อเสียก็คือเหมือนเดิม พื้นที่ในการเก็บ เช่น

จะหาที่เก็บให้ เงิน 600,000 ต้องใช้ Silver ประมาณ 30

กิโลกรัม แต่ทองคำสำหรับเงิน 6 แสนพกใส่กระเป๋ากางเกงยังได้ครับ

แถมต้องระวังเรื่องการทำปฏิกิริยากับอากาศออกสีเหลืองหม่นหรือดำด้วยนะครับ

:excl: Option 7 ทองคำ(Gold)มีลักษณะพิเศษ คือ "อมตะ"(Timeless)

แถมยังใช้พื้นที่เก็บน้อยมาก เงิน 10 ล้านหากคุณต้องเลือกที่เก็บระหว่าง

ที่ดินกับ ทองคำ

พื้นที่ที่ต้องใช้ต่างกันแบบไม่ต้องพูดถึง พูดง่ายๆว่า

"ความรวยความมั่งคั่งที่คุณสั่งสมมามันสามารถพกพาไปกับคุณได้ครับ" ที่สำคัญมันได้รับการยอมรับ

ทั่วทั้งโลก!(Global) การเก็บเป็น Physical ในรูปของเหรียญทองคำ หรือ แท่ง ก็ทำได้ง่าย

มากๆ ไม่มีต้นทุนการเก็บรักษา ไม่ต้องเฝ้ายามเช่าโกดัง เสียภาษีค่าโอนที่ค่านายหน้า สารพัด ไม่

ต้องซ่อมบำรุงใดๆทั้งสิ้น ที่สำคัญรักษา อำนาจการซื้อ (Purchasing Power)ของคุณได้ดีเยี่ยม

ผมเคยบอกไปแล้วว่า อะไรก็ตามที่คุณซื้อแล้วไม่ได้จับไม่ได้สัมผัสมันจริงๆ

ผมถือว่าคุณยังไม่ได้ครอบครองมันอย่างเต็มตัว การเทรดซื้อขาย

สัญญากระดาษ ไม่ว่าจะเป็น สินทรัพย์ประเภทไหนไม่อุ่นใจเท่ากับ จับ "ของจริง" นะครับ

ยังมีอีกมากครับไม่ว่าจะเป็นงานศิลปะ พระเครื่อง หรือ กองทุนรวมสารพัดชนิด

....................

คุณล่ะ? จะเลือกอะไรดีครับ ? :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

หวัดดีค่าคุณ next กระทู้นี้เข้าใจเรื่องเงินๆทองถ่องแท้สุดยอดเลยค่ะ อ่านแล้วเพลินสุดๆ ไม่เครียดด้วย 5555

^__^ :lol:

c5c7ba2a8d2229f122701e500ec82539.gifc5c7ba2a8d2229f122701e500ec82539.gifc5c7ba2a8d2229f122701e500ec82539.gifc5c7ba2a8d2229f122701e500ec82539.gif

กระทู้คุณ next นี้มีสาระ ความคิดเห็นเหมือนผม ผมเลือกถิอทองมากกว่าถือเงินครับ

ขอบดุณมากๆๆๆ เลยค่ะ ถูกใจและโดนใจที่สุด ขอติดตามอ่านต่อไปค่ะ เป็นสิ่งที่หลายคนอาจไม่เคยคิดว่ามันเป็นแบบนี้จริงๆ

ไม่เสียใจจิงๆค่ะ ที่รอติดตาม

จะขอเป็นแฟนกระทู้นี้ไปจนกว่าจะจบเล่มนะคะ สู้ๆ (บอกตัวเอง) :P และ คุณ Next ค่ะ :wub: :wub:

ขอบคุณมากค่ะ คุณ next เห็นหัวข้อกระทู้ เปิดเข้ามาอ่านแล้ว หยุดไม่ได้จริง ๆ ต้องรีบไปไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกเลย ได้ความรู้ดี ๆ อีกเยอะเลยค่ะ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะครับ หากเห็นว่าเป็นประโยชน์ก็บอกต่อส่งต่อไปนะครับ

ตอนนี้ผมทำ ลิงค์ของทุกบทความ ไว้ที่หน้าแรกของกระทู้แล้วด้วยนะครับ สำหรับคนที่จะอ่านย้อนหลังสามารถ

กลับไปอ่านได้ง่ายขึ้นครับ :lol:

k.NEXT วันนี้ได้อ่านเงินเฟ้อสามารถเข้าใจเหมือนอยู่ในห้องเรียนจริงๆ :wub: :wub: -ขอคำตอบแบบคนที่ไม่ค่อยเข้าใจนะคะ ว่าวันจันทร์นี้ไปชื้อได้เลยหรือ รอก่อนคะ โปรดชี้แนะด้วยนะคะ

สำหรับทองคำแท่งไมมีปัญหานะครับ ซื้อสะสมได้เลยครับ รับรองในอนาคตจะไม่เสียใจแน่นอนครับ :lol:

แต่หากพวก GF แนะนำดูตามปัจจัยทางเทคนิค ดีกว่าคับ

ขอบคุณสำหรับเช้าวันอาทิตย์ กับคำแนะนำดีๆค่ะ เยี่ยมมากเลยค่ะ !30 !30 !30

e90bc4075379a7ff3c98b5af26036493.jpgc5c7ba2a8d2229f122701e500ec82539.gif

เข้ามาเพิ่มพูนความรู้ ต้องเข้ามา กระทู้คุณ nextครับ 3e5fcd190e1205563276bcc077a8a9e2.gif

คุณอาจจะได้รับรู้ ในสิ่งที่คุณไม่เคยรู้

ถูกแก้ไข โดย Yai Carmungwed

+1 ขอบคุณครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ Nexttonothing ในเรื่องอสังหาริมทรัพย์ กับทองคำแท่ง

ผมเคยขายทาวเฮ้าส์ ราคา 1 ล้านกว่าบาท กว่าจะขายได้ วุ่นวายสารพัดลางานจนเจ้านายเขม่นอีกตะหาก

แต่ทีขายทอง แค่ดูราคาที่อาแปะสมาคมประกาศ ยกโทรศัพท์ โทรไปสั่งขาย ที่ต้องทำคือเอาบุคแบงค์ไปอัพว่าตังค์เข้าหรือยังแค่นั้นเอง

แถมขายทองไม่ง้อคนซื้ออีกต่างหาก เอาไปที่ไหนก็รับ :lol: :ph34r:

กางเต็นรอๆๆๆๆ บทความต่อไป ตามอ่านตั้งแต่ลงบทความครั้งแรก ยังสนุกไม่สร่างเลยนะครับ

ถามบ้างๆๆ

คุึณ next คิดว่ามีความเป็นไปได้มั้ยครับที่ ทองคำจะกลับมาใช้ระบบเก่าที่เงินผูกกับทอง (เห็นมีคนชักเริ่มเสนอตอนประชุมใหญ่ๆ)หรือว่าจะมีโอกาศที่ทาง เมกากับยุโรป จะรวมหัวกันออกมาช่วยกันโขกราคาทองแบบช่วงเมื่อปี 80 มั้ยครับ

เศรษฐกิจเมกากับยุโรป คิดว่าปีหน้ามีโอกาศฟื้นมั้ยครับ หรือว่าเหวจะอยู่ไม่ไกลแล้ว จะเป็นเหตุทำให้ราคาทองเป็น 5000 เหรียญ นี่ผมฝันไกลไปมั้ยครับ วันนี้พึ่งเอากำไลข้อมือทองท่านแม่ไปเปลี่ยนเส้นมา ดูสุกใสส่องประกายดี เส้น 3 บาทบอกตอนนั้นซื้อ 14000 =_=" ตอนนี้เกือบ 60000 ผมอยากซึมซับความรู้สึกนี้บ้างจัง

04a97f13.gifขอบคุณคุณNext คร้า 5fc0f220.gif b048a2d2.gif cd08785a.gif :P :P :P รออ่านต่อนะคร้า