ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณ next มาก ๆ เลยคะ ได้ความรู้มากมาย ทำให้ฉลาดขึ้นอีกเยอะเลยคะ สุดยอด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้ามีระบบ "เบรตตัน วู้ดส์ 2" จริง แปลว่าค่าเงินจะถูกผูกติดกับทองคำ เป็นไปได้ไม๊ที่การสะสมทองคำก็จะหมดความหมาย

เพราะมันจะเพิ่มค่าขึ้นไม่ได้ (อาจเพิ่มขึ้นได้ก็ต่อเมื่อรัฐบาลในประเทศนั้นๆประกาศลดค่าเงินตัวเอง)

แต่ "เบรตตัน วู้ดส์ 2" คงเกิดขึ้นไม่ง่ายเพราะมีคนและองค์กรมากมายที่ได้ผลประโยชน์จากการเก็งกำไรทอง

ตลาดcomex หรือ กองทุนSPDR แม้แต่รัฐบาลประเทศต่างๆ คงไม่ยอมง่ายๆ .. ที่สำคัญสหรัฐฯคนที่ได้ประโยชน์มากที่สุดคงไม่ยอม

.. แต่มีข่าวแบบนี้ดีครับ แปลว่าคุณค่าที่แท้จริงของทองจะเริ่มกลับมา (ผมมั่วล้วนๆครับ ไม่มีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์)

ขอบคุณมากครับ สำหรับการคัดเลือกบทความดีๆ มาบอกเล่าแบบคำเขียนเข้าใจง่ายๆ

ครับ แล้ว ประเทศต่างๆ ในโลกที่ถือพันธบัตรสหรัฐ (เจ้าหนี้) หรือแม้แต่ คนออกพันธบัตร (สหรัฐ) จะยอมให้เงินดอลล์

ลดค่าและลดบทบาทลงหรือครับ ขนาด G-20 ขอทราบจำนวนและวันเวลาที่จะพิมพ์แบงค์ดอลล์ออกมา สหรัฐฯยัง ฮึ่มๆๆ อยู่เลย

ทุกประเทศกลัวเงินทุนสำรองประเทศจะหายไป เพราะมันไม่ใช่ บ้านหรือรถ ที่มีค่าเสื่อมราคา นะครับ

ดีนะ ที่ไม่มี น้ำมันอัดแท่งขาย ไม่งั้นไดถูกตะวันออกกลางขึ้นเป็นพันอีกเหมือนกัน

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ขอบคุณครับ ประชุม G20 มะกันถูกรุมกินโต๊ะแหงๆ แต่มะกันจะทุบโต๊ะหรือเปล่าก็ไม่รู้ อิอิ ตอนนี้หนี้เข้าตามะกันแล้วนี่ :ph34r: :lol:

+2 ครับ ยอดเยี่ยมมากครับ ได้มุมมองที่ไม่เคยคิดมาก่อนเลย B) B) B) B) :wub: :wub: :wub: :wub:

ถ้าสิ้นสุดระบบที่ดอลล่าร์ไม่ผูกติดกับทองคำ ก่อนครบ50ปี จะเกิดอะไรขึ้นบ้างคะ ราคาทองตอนนั้นน่าจะอยู่ไม่ต่ำกว่าเท่าไหร่คะ อยากฟังความคิดคุณNextค่ะ รออ่านต่อนะคร้า ขอบคุณคุณNext คร้า em0009.gif em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif d5f02ecd.gif

ถูกแก้ไข โดย Arpat

ณ ตอนนี้ USD index ทะลุ 78 แล้ว .. เกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย!!!

คุณ next ได้อ่านหนังสือเล่มใหม่ของ โรเบิร์ต มั้ยครับ เรื่อง กฏการเงิน 8 ประการ เขาบอกว่าคนรวยมีอำนาจสมคบคิดกัน ไม่ยอมให้มีการสอนเรื่องการเงินในโรงเรียนเพื่อให้คนส่วนใหญ่เป็นเครื่องจักรทำงานให้คนรวย ไม่ทราบคุณ next คิดยังไงบ้างครับบบ :lol: :wub:

หนังสือเล่มที่ว่า ยังไม่มีโอกาสได้อ่านเลยครับ ส่วนเรื่องทฤษฎีสมรู้ร่วมคิด (Conspiracy Theory) เพื่อการจัดระเบียบโลกใหม่ (New world order) ของกลุ่มขาใหญ่ (Illuminati) นั้นผมเองเชื่อว่ามีจริงครับ เค้าจัดระเบียบโลกและมอมเมาล้างสมองประชาชนในหลายๆรูปแบบ ประเด็นเรื่องพวกนี้ ผมเองก็คุยกันในหมู่เพื่อนฝูงอยู่บ่อยๆครับแต่จะไม่ขอนำมาขยายในกระทู้นี้นะครับ เพราะมันจะดูล้ำไปนิดส์นึง :lol: ผมจะขอเน้นในส่วนของ เศรษฐกิจและการเงินของโลกเราผ่านมุมมองของทองคำมากกว่า :)

ถ้ามีระบบ "เบรตตัน วู้ดส์ 2" จริง แปลว่าค่าเงินจะถูกผูกติดกับทองคำ เป็นไปได้ไม๊ที่การสะสมทองคำก็จะหมดความหมาย

เพราะมันจะเพิ่มค่าขึ้นไม่ได้ (อาจเพิ่มขึ้นได้ก็ต่อเมื่อรัฐบาลในประเทศนั้นๆประกาศลดค่าเงินตัวเอง)

แต่ "เบรตตัน วู้ดส์ 2" คงเกิดขึ้นไม่ง่ายเพราะมีคนและองค์กรมากมายที่ได้ผลประโยชน์จากการเก็งกำไรทอง

ตลาดcomex หรือ กองทุนSPDR แม้แต่รัฐบาลประเทศต่างๆ คงไม่ยอมง่ายๆ .. ที่สำคัญสหรัฐฯคนที่ได้ประโยชน์มากที่สุดคงไม่ยอม

.. แต่มีข่าวแบบนี้ดีครับ แปลว่าคุณค่าที่แท้จริงของทองจะเริ่มกลับมา (ผมมั่วล้วนๆครับ ไม่มีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์)

ขอบคุณมากครับ สำหรับการคัดเลือกบทความดีๆ มาบอกเล่าแบบคำเขียนเข้าใจง่ายๆ

ครับ แล้ว ประเทศต่างๆ ในโลกที่ถือพันธบัตรสหรัฐ (เจ้าหนี้) หรือแม้แต่ คนออกพันธบัตร (สหรัฐ) จะยอมให้เงินดอลล์

ลดค่าและลดบทบาทลงหรือครับ ขนาด G-20 ขอทราบจำนวนและวันเวลาที่จะพิมพ์แบงค์ดอลล์ออกมา สหรัฐฯยัง ฮึ่มๆๆ อยู่เลย

ทุกประเทศกลัวเงินทุนสำรองประเทศจะหายไป เพราะมันไม่ใช่ บ้านหรือรถ ที่มีค่าเสื่อมราคา นะครับ

ดีนะ ที่ไม่มี น้ำมันอัดแท่งขาย ไม่งั้นไดถูกตะวันออกกลางขึ้นเป็นพันอีกเหมือนกัน

ถ้าสิ้นสุดระบบที่ดอลล่าร์ไม่ผูกติดกับทองคำ ก่อนครบ50ปี จะเกิดอะไรขึ้นบ้างคะ ราคาทองตอนนั้นน่าจะอยู่ไม่ต่ำกว่าเท่าไหร่คะ อยากฟังความคิดคุณNextค่ะ รออ่านต่อนะคร้า ขอบคุณคุณNext คร้า em0009.gif em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif d5f02ecd.gif

วิกฤตการเงินโลกที่กำลังจะเกิดขึ้น รวมถึงการเปลี่ยนแปลงระบบ (Monetary system) ไม่มีอะไรต้องวิตกครับ

เราต้องพยายามเปลี่ยน "วิกฤตนี้ให้เป็นโอกาส" และะบอกต่อให้ทั่วถึงมากที่สุด

เชื่อมั่นในทองคำเถอะครับ อะไรก็ตามที่ได้รับการยอมรับเชื่อถือ ผ่านกาลเวลามาได้เป็น พันๆ ปี

ไม่ได้เกิดขึ้นได้ด้วยความบังเอิญหรือโชคช่วย แต่เป็นเพราะสิ่งนั้นคือ "ของแท้" แน่นอนครับ

ขอเวลาผมอีกหน่อยนะครับ จะอธิบายให้แจ่มแจ้งแดงแจ๋กันไปเลยครับ :)

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

เยี่ยมจริงๆค่ะ และรู้ลึกเสียดาย คุณNext ค่ะ ในช่วงปีนั้น เพื่อนดิฉันลงทุนทองแท่งจนเกือบหมดตัวเพราะคิดว่ามันขึ้น ไม่น่าเชื่อว่ากลายเป็นดอยเสียดฟ้านานแสนนาน จนต้องยอมขายขาดทุนเพราะไม่สามารถเก็บนานได้ค่ะ ส่วนดิฉันเล่นไม่มากมายก็สมารถเก็บได้ค่ะ ทุกวันนี้

เพื่อนคนนี้เข็เขยาด ไม่ยอมเก็บทองคำเลยจริงๆๆค่ะ

ถ้าทองคำย่ออีกสักหน่อยก็อยากเก้บเพิ่มค่ะ

+10 ไปเลยค่ะกับบทความคุณ อ่านสนุก ตื่นเต้น เหมือนนั้งดูภาพยนต์เลยค่ะ

ฝากบอกเพื่อนคุณด้วยนะครับว่าหนังจีนกำลังภายในกล่าวไว้ว่าสิบปี "ล้างแค้น" ยังไม่สาย

เวลาเอาคืน มาถึงแล้วครับ

เอาบทความผมให้เค้าอ่านก็ได้ครับ .... คนที่ควรโดนตำหนิและโดนเกลียดไม่สมควรเป็นทองคำ

พวก รัฐบาลและธนาคารกลาง ต่างหากที่พยายามบิดเบือนราคาทองคำให้ตนเองและพรรคพวกได้ประโยชน์

(ออกแนวแค้นแทนนิดๆ) :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

วิกฤตการเงินโลกที่กำลังจะเกิดขึ้น รวมถึงการเปลี่ยนแปลงระบบ (Monetary system) ไม่มีอะไรต้องวิตกครับ

เพราะหน้าที่ของผม คือเปลี่ยน "วิกฤตนี้ให้เป็นโอกาส" และจะพยายามบอกต่อให้ทั่วถึงมากที่สุด

เชื่อมั่นในทองคำเถอะครับ อะไรก็ตามที่ได้รับการยอมรับเชื่อถือ ผ่านกาลเวลามาได้เป็น พันๆ ปี

ไม่ได้เกิดขึ้นได้ด้วยความบังเอิญหรือโชคช่วย แต่เป็นเพราะสิ่งนั้นคือ "ของแท้" แน่นอนครับ

ขอเวลาผมอีกหน่อยนะครับ จะอธิบายให้แจ่มแจ้งแดงแจ๋กันไปเลยครับ :)

สอบถามหน่อยครับว่า ถ้าเราสนใจในทองคำแล้วไม่ได้ถือทองคำจริงๆ (ไปถือกองทุนทองคำแทน) จะถือว่าเป็นสิ่งไม่เหมาะสมรึเปล่าครับ แล้วกองทุน spdr เค้าถือทองคำจริงๆ ในคลังเค้ารึเปล่าหรือเป็นแค่กระดาษเหมือนกัน? ผมควรที่จะถือทองคำแท่งเท่านั้นหรือเปล่า?

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

สอบถามหน่อยครับว่า ถ้าเราสนใจในทองคำแล้วไม่ได้ถือทองคำจริงๆ (ไปถือกองทุนทองคำแทน) จะถือว่าเป็นสิ่งไม่เหมาะสมรึเปล่าครับ แล้วกองทุน spdr เค้าถือทองคำจริงๆ ในคลังเค้ารึเปล่าหรือเป็นแค่กระดาษเหมือนกัน? ผมควรที่จะถือทองคำแท่งเท่านั้นหรือเปล่า?

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

อะไรก็ตามที่คุณซื้อแล้ว "ไม่ได้จับไม่ได้สัมผัสและครอบครองมัน" ผมถือว่า

คุณยังไม่ได้เป็นเจ้าของมันเต็มตัวครับ อุบัติเหตุทางการเงินโลก สามารถเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ได้ โดยที่เราไม่ทันตั้งตัว

ให้อุ่นใจ ผมแนะนำ ทองคำแท่ง (Physical Bar) ดีกว่าครับ

อะไรก็ตามที่คุณซื้อแล้ว "ไม่ได้จับไม่ได้สัมผัสและครอบครองมัน" ผมถือว่า

คุณยังไม่ได้เป็นเจ้าของมันเต็มตัวครับ อุบัติเหตุทางการเงินโลก สามารถเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ได้ โดยที่เราไม่ทันตั้งตัว

ให้อุ่นใจ ผมแนะนำ ทองคำแท่ง (Physical Bar) ดีกว่าครับ

+1 ขอบคุณครับ ถูกใจจริงๆครับ และพอเป็นไปได้ไหมครับ ถ้า พวกขาใหญ่ รวมศีรษะกันออกเงินตราสกุลใหม่ดื้อๆเลย(พยายามหาทางโกงอีก โดยไม่ผูกกับทองคำ) เช่นที่เยอรมันเคยเปลี่นยสกุลเงิน จาก ไรซ์มาร์ค เป็น ด๊อยซ์มาร์ค แบบหักคอประชาชนดื้อๆเลย จำได้ว่าตอนนั้น มาร์คเงินเก่าตั้งเยอะแลกมาร์คเงินใหม่ได้นิดเดียวเอง