ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากคะคุณบอยที่ช่วยสอน เทคนิคการเทรด ได้ความรู้มากคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ :gd :v@

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รบกวนสอบถามคุณบอยหน่อยคะ ตอนนี้น้องทองเป็นขาขึ้น แบบว่าน่าจะมีโอกาสถึง1740 ได้มั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :uu

ถูกแก้ไข โดย Ohshikung

รบกวนสอบถามคุณบอยหน่อยคะ ตอนนี้น้องทองเป็นขาขึ้น แบบว่าน่าจะมีโอกาสถึง1740 ได้มั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :uu

มี แนวต้าน 2 แนวนะครับ 1718-1720 กับ 1735-1740 ครับ เดี๊ยวจะ Capture ภาพให้นะครับ อย่างไรก็แล้วแต่ กำหนดจุด STOP ดีๆนะครับ ขึ้นมางี้ ผันผวนสุดๆแน่ Volatility เยอะแน่ๆเลย

มา Review ให้คุณมด แมงเม่าคลับนะครับ หนังสือน่าสนใจมากนะครับ กุญแจแห่งการเก็งกำไรของลิเวอร์มอร์ ขอบอกต่อล่ะกัน ผมว่าน่าสนใจนะครับ

ผมอ่านบทแรก ก็ข้อออกความคิดเห็นนิดนึงที่ผมชอบหลายอย่าง จากบทแรก

เนื้อหาคร่าวๆของหนังสือจะเป็นคำสอนของลิเวอร์มอร์หลังจากที่เขาได้ผ่านชีวิตในการเก็งกำไรมาอย่างโชกโชนทั้งร่ำรวยและหมดตัวอยู่ครั้งแล้วครั้งเล่า โดยเขาได้เล่าถึงวิธีการในการเก็งกำไร, ความสำเร็จและข้อผิดพลาดต่างๆที่เกิดขึ้นในชีวิตของเขาอย่างมีสีสันและกระชับได้ใจความ

เกรินนำก่อน

สิ่งที่น่าสนใจคือ เขาบอกว่าสิ่งที่ได้มา เกิดจากการศึกษา และค้นคว้าเกี่ยวกับตลาดอย่างหนัก เขาพยายามอธิบายว่า การทำกำไรจากตลาดหุ้น มันไม่ได้ง่ายๆ อย่างที่หลายคนเข้าใจ มันต้องทั้งอุทิศ ศึกษาอย่างหนัก และทดลองจน ถึงจะเริ่มคาดหวังการทำกำไร

สิ่งที่ผม แนะนำเพื่อนๆได้คือ จงอย่าท้อถอย ในการศึกษาหาความรู้ มันไม่ง่าย แต่มันก็คงไม่เกินความสามารถของพวกเราแน่นอน

สิ่งที่ชอบอีกอย่างก็คือ เขาบอกว่า ในตลาดจะมีช่วงที่น่าเก็งกำไรและไม่น่าเก็งกำไรอยู่ด้วย ดั่งภาษิต คุณสามารถเอาชนะการแข่งม้าในบางครั้ง แต่คุณไม่สามารถเอาชนะเดิมพันการแข่งม้าได้ในทุกครั้ง

ตรงนี้ผมชอบมาก บางครั้ง การเดิมพัน และโอกาสมันมีเสมอในตลาดทุน แต่เราไม่สามมารถทำกำไรได้ทุกวัน ทุกสัปดาห์ บางครั้ง ที่ผมแนะนำคือบางครั้งผมก็ยอมตกรถ ถ้า ณ จุดตรงนั้น ผมรับความเสี่ยงไม่ได้ นั้นคือการคำนวณ RISK/REWARD ถ้าเราต้องเดิมพันทุกครั้ง มันไม่มีใครแน่นอนที่สามารถทำกำไรได้ตลอดมีเวลา และทุกโอกาสที่ตลาดให้

ตลาดไม่เคยผิด แต่สิ่งที่ผิดคือความเห็นของตัวเราเอง อันนี้ล่ะครับ ที่ผมเน้นย้ำเสมอว่า จงเล่นตามตลาด ถ้าตลาดให้เราได้แค่ไหนก็คือแค่นั้น จงอย่าให้ความคิดเห็นของเราอยู่เหนือตลาดจนกลายเป็น HOPE ในการทำให้เราไม่ทำตามแผน หรือเพิกเฉยต่อจุดตัดขาดทุน

"เมื่อไหร่ก็ตามที่คุณปล่อยให้ความเพ้อฝัน และความหวาดกลัวเข้าไปข้องเกี่ยวกับการเก็งกำไรของคุณแล้วล่ะก็ คุณก็จะได้เจอกับภัยที่น่ากลัว และความสับสนจากสภาวะทางอารมณ์ทั้งสองอย่างนี้"

จงเรียนรู้การตัดขาดทุน ก่อนที่มันจะงอกเงยใหญ่ขึ้น ตรงนี้ก็สำคัญนะครับ เงินทุนที่เราต้องรักษาไว้ เรพาะปกติ การเริ่มขาดทุนเล็กน้อย เราจะไม่ค่อยกังวล จนผลการขาดทุนเริ่มมากขึ้นเรื่อยๆ จนถึงสภาวะที่เราควรกังวล เราต้องถอยออกมา นักเก็งกำไรที่ดีจะปกป้องการขาดทุนก้อนใหญ่โดยการยอมขาดทุนก้อนเล็กๆ ที่ผมบอก จงรักษาระเบียบวินัยในการเล่นให้ได้ เกี่ยวกับเรื่องการขาดทุน เพื่อว่าในอนาคตเราจะได้ ถ้ามีการคิดค้น หรือวิธีการเทรดใหม่ เราจะได้สามารถอยู่ในตลาดได้ จนเราประสบความสำเร็จ

บุคคลที่มีสัญชาตญาณการเก็งกำไร และรู้จักการรอคอย จะสามารถคิดค้นวิธีการบาอย่าง ในการเอามาใช้ในการเทรด

สิ่งที่ผมให้สำคคัญไม่แพ้กัน คือเรื่องสุดท้าย การจดบันทึก หรือพวกค่าเฉลี่ยบางอย่าง พวกเขาจะสังเกตตลอดตอนมันขึ้นและลง เพื่อช่วยในการหาแนวโน้ม ณ ช่วงเวลานึง แล้วค้นหาแนวคิดใหม่ อันนี้ค่อนข้างโดนใจผมมาก เพราะ ผมก็เป็นหนึ่งในคนที่สังเกต และใช้พวกค่าเฉลี่ยในการหาแนวโน้ม ณ ช่วงเวลาหนึ่งๆ แต่ล่ะตลาดจะต่างกัน สิ่งที่ผมต้องการไม่ใช้การทำกำไรก้อนโตบางช่วงเวลา อันนั้นมันเหมือนถูกหวยมากกว่า บางครั้งเราอาจจะโชคดี แต่ถ้าไม่ เราจะจัดการกับมันอย่างไร สิ่งที่ผมต้องการคือหาวิธีการทำกำไรให้ได้อย่างสม่ำเสมอ เท่าที่ตลาดจะให้เรา และตามโอกาสที่เกิดขึ้นมากกว่า การที่จะมาลุ้นการเคลื่อนไหวของราคาตลอดเวลา

ข้อสุดท้ายมีประโยชน์จิงๆ ครับ ลองจดบันทึกแล้วสังเกตมา ช่วยได้เยอะจิงๆ ซึ่งมันก็ทำให้ผมทำกำไรจาก SET50 Future มหาศาลเช่นกัน

REVIEW เป่าไม่รู้ แต่ก็ขอสรุปคร่าว + ประสบการณ์ตัวเอง ตามที่เราชอบ และช่วย Share ด้วยนะครับ

ใครสนใจไปที่

http://mangmaoclub.com/books/

ผมก็ว่าช่วยสนับสนุนคุณมดซักเล่มเหมือนกัน ^^

มี แนวต้าน 2 แนวนะครับ 1718-1720 กับ 1735-1740 ครับ เดี๊ยวจะ Capture ภาพให้นะครับ อย่างไรก็แล้วแต่ กำหนดจุด STOP ดีๆนะครับ ขึ้นมางี้ ผันผวนสุดๆแน่ Volatility เยอะแน่ๆเลย

แนวรับหละคะคุณบอย ขอบคุณคะ :047

นี่นะครับ แนวต้าน ตาม FIBO ตามในช่อง สี่เหลี่ยมครับ ตามคำขอ ^^

แนวรับหละคะคุณบอย ขอบคุณคะ :047

1660 แล้วก็ 1670 แล้วก็ 1642 ครับ แต่ความจริง เราคิดจาก high ตรงนี้ก่อน เพราะยังไม่รู้ว่าตรงไหนเป็น High นะครับ คร่าวๆก่อน แล้วอันนี้เป็นการคำนวณภาพเล็ก TF4 ไม่ใช่ Day นะครับ

1660 แล้วก็ 1670 แล้วก็ 1642 ครับ แต่ความจริง เราคิดจาก high ตรงนี้ก่อน เพราะยังไม่รู้ว่าตรงไหนเป็น High นะครับ คร่าวๆก่อน แล้วอันนี้เป็นการคำนวณภาพเล็ก TF4 ไม่ใช่ Day นะครับ

ถึงคุณบอย1660-1670-1642มันมีสิธิ์เป็นแบบนี้จริงๆๆหรอค้ะ เพราะตอนนี้มึนมากค่ะ. หลังจากที่เมื่อคืนนี้ติตช็อตและไม่ได้กระโดดออก อาการตอนนี้บาดเจ็บสาหัสอย่างมาก ไม่รู้เหมือนกันว่าธรรมะจะช่วยได้หรือเปล่า มียาแก้หรือรักษาไหมค้ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอDay ทั้งรับต้านได้มั้ยคะ เล่นสั้นนะคะชอบ รบกวนนะคะ :gvme ขอบคุณคะเล่นแท่งออนไลน์คะlikeนะคะ ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ถึงคุณบอย1660-1670-1642มันมีสิธิ์เป็นแบบนี้จริงๆๆหรอค้ะ เพราะตอนนี้มึนมากค่ะ. หลังจากที่เมื่อคืนนี้ติตช็อตและไม่ได้กระโดดออก อาการตอนนี้บาดเจ็บสาหัสอย่างมาก ไม่รู้เหมือนกันว่าธรรมะจะช่วยได้หรือเปล่า มียาแก้หรือรักษาไหมค้ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

คือความจริง อันนี้เป็นการคำนวณคร่าวๆนะครับ ตาม FIBO ถ้ามีการย่อแรง แต่ตอนนี้เรายังไม่รู้ตรงไหนเป็น HIGH ความจริงเห็นแท่งเขียวขึ้นมาอย่างนี้ ควรจะ STOPLOSS SHORT นะครับ แล้วถ้าเล่น Future ต้องไม่ OVERTRADE หรือเล่นน้อยๆครับ ผิดทางต้องรีบคัทนะครับ ถ้าเล่น FUTURE

ธรรมมะช่วยได้ครับ ตัวผมเองก็เคยผ่านมาแล้ว เล่น Future แต่หลายปีที่แล้ว เครียดจนต้องไปนั่งกรรมฐานเลย แต่โชคดีที่ไม่ได้ขาดทุน แค่กำไรที่เล่นมานานๆ หายหมด แต่ก็เครียดมากเหมือนกัน หลังจากนั้น ก็กลับมาอุทิศ ศึกษา ขยันมากขึ้นในการหาความรู้ แล้วการเทรดก็กลับมาครับ

ผมถึงได้ต้องพยายามเตือนมือใหม่ที่เข้ามาในตลาด Future เคยผ่านมาหมดแล้วครับ เครียดจัดด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ ^^

ถูกแก้ไข โดย boyles

ขอDay ทั้งรับต้านได้มั้ยคะ เล่นสั้นนะคะชอบ รบกวนนะคะ :gvme ขอบคุณคะเล่นแท่งออนไลน์คะlikeนะคะ

แนวรับ ภาพเล็กคงเป็น TF1 มากกว่า นะครับ 1693, 1676 ครับ แนวต้านที่บอกไปแล้ว 1718 กับ 1740

แนวรับ ภาพเล็กคงเป็น TF1 มากกว่า นะครับ 1693, 1676 ครับ แนวต้านที่บอกไปแล้ว 1718 กับ 1740

:01 ขอบคุณนะคะ เข้ามารบกวนทุกวันได้มั้ยคะ คุณบอยน่ารักจังคะ ใจเย็นตอบทุกคำถาม ดูแลสุขภาพนะคะอากาศเปลี่ยนบ่อยเป็นห่วง ทานข้าวแล้วยังคะ :_087

ไม่อยากเล่า เจ็บไม่น้อยเหมือนกัน

แต่ต้องพยายาม ปลง ค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณ รี่ นะค่ะ

ขอบคุณคุณบอยด้วยนะ