ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

To คุณบอย

ถูกแก้ไข โดย Aiya

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่อยากเล่า เจ็บไม่น้อยเหมือนกัน

แต่ต้องพยายาม ปลง ค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณ รี่ นะค่ะ

ขอบคุณคุณบอยด้วยนะ

ขอบคุณมากนะค้ะสำหรับกำลังใจค่ะ ตอนนี้พิมทั้งนำ้ตาค่ะ พยายามตั้งสติค่ะ พยายามอย่างมากค่ะ ขอขอบคุณมากๆๆๆนะค้ะ ขอบคุณค่ะมากค่ะคุณบอย

ขอบคุณมากนะค้ะสำหรับกำลังใจค่ะ ตอนนี้พิมทั้งนำ้ตาค่ะ พยายามตั้งสติค่ะ พยายามอย่างมากค่ะ ขอขอบคุณมากๆๆๆนะค้ะ ขอบคุณค่ะมากค่ะคุณบอย

ตลาดgf. ไม่ง่ายเลยค่ะ ถ้าไม่มีระบบไม่มีความรู้จากกำไรอาจกลายเป็นหมดตัวได้ ถึงแม้ตัวเองจะได้กำไรมานิดหน่อยแต่ตอนนี้ถอนมาพักใหญ่แล้วค่ะ เพราะมีรุ่นพี่ตอนนี้ขาดทุนไปล้านหกแล้วค่ะ ล้านหกเป็นการขาดทุนจากทุนนะค่ะ ไม่ใช่จากกำไร. SL สำคัญมากสำหรับgf. นะค่ะ เป็นกำไรใจให้ ตลาดไม่มีวันตาย มีแต่เราจะตายก่อน อย่าให้ทุนหมดแล้วเรายังมีโอกาสกลับมาแก้ตัวเสมอค่ะ

คุณรี่ใจเย็นๆนะคะ เข้าใจเลยว่าคุณรี่เครียดแค่ไหนเพราะตัวเองก็เคยขาดทุนกับ GF มาแล้วเหมือนกัน

อาการตอนนั้นมันเศร้าสุดๆ โกรธตัวเอง เซ็งโชคชะตา ซึม คิดไม่ออกว่าจะทำยังไงดีกับสิ่งที่สูญเสีย

ที่แย่สุดก็คือ cut loss ไม่เป็น...รู้แต่ไม่ทำ ก็มันทำใจไม่ได้นิหน่า. สรุปถือมันจนวันสุดท้ายวัดดวง ผลคือขาดทุนเหมือนเดิม

แต่เสียเวลาของชีวิต เพราะจมอยู่กับความเศร้า ลุ้นมันทุกวันทุกวัน เกือบเดือนแน่ะ

ไม่รู้ว่าจะแนะนำอย่างไรดี. เพราะไม่เก่ง TA เลย

แต่อยากบอกว่า อย่า S เพิ่มนะคะ เพราะมันกำลังขึ้นอยู่ เดี๋ยวปัญหามันจะบานปลาย

ปล. มาดามก็ติด S เหมือนกัน เพิ่ง S เมื่อเช้านี้เอง...เครียดน้องๆคุณรี่ค่ะ

เป็นกำลังใจให้กันนะค่ะ

ตลาดgf. ไม่ง่ายเลยค่ะ ถ้าไม่มีระบบไม่มีความรู้จากกำไรอาจกลายเป็นหมดตัวได้ ถึงแม้ตัวเองจะได้กำไรมานิดหน่อยแต่ตอนนี้ถอนมาพักใหญ่แล้วค่ะ เพราะมีรุ่นพี่ตอนนี้ขาดทุนไปล้านหกแล้วค่ะ ล้านหกเป็นการขาดทุนจากทุนนะค่ะ ไม่ใช่จากกำไร. SL สำคัญมากสำหรับgf. นะค่ะ เป็นกำไรใจให้ ตลาดไม่มีวันตาย มีแต่เราจะตายก่อน อย่าให้ทุนหมดแล้วเรายังมีโอกาสกลับมาแก้ตัวเสมอค่ะ

เห็นด้วยกับคุณกบฯเหมือนกันค่ะ อย่าเพิ่งยอมแพ้นะ ยังอยู่ด้วยกันไปอีกนาน เข้าจัย!!!!!!!!!! สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะกำลังใจจากทุกๆๆท่านที่ให้มา เพราะเรื่องแบบนี้เล่าให้ใครที่ดิฉันรูจักฟังไม่ได้ค่ะ ได้แต่มาระบายความรู้สึกให้ฟังที่นี่ค่ะ ตอนนี้ต้องรอราคาย่อลงมาค่ะ ไม่รู้ว่าจะย่อได้มากน้อยแค่ไหน เพราะช็อตไว้ที่ซีรีย์เจค่ะ ยังเหลือซีรีย์จีอยู่ แต่ขอบอกค่ะว่ากลัวเงินทุนหมดจริงๆๆค่ะ. สุดท้ายใครมีความรู้ช่วยชี้ทางให้ด้วยนะค้าาาาา. ขอบคุณอีกครั้ง

:01 ขอบคุณนะคะ เข้ามารบกวนทุกวันได้มั้ยคะ คุณบอยน่ารักจังคะ ใจเย็นตอบทุกคำถาม ดูแลสุขภาพนะคะอากาศเปลี่ยนบ่อยเป็นห่วง ทานข้าวแล้วยังคะ :_087

ขอบคุณครับ ผมจะพยายามตอบ ให้ทุกคำถามเลยครับ ^^ ถ้าตกหล่นก็ ถามใหม่ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะกำลังใจจากทุกๆๆท่านที่ให้มา เพราะเรื่องแบบนี้เล่าให้ใครที่ดิฉันรูจักฟังไม่ได้ค่ะ ได้แต่มาระบายความรู้สึกให้ฟังที่นี่ค่ะ ตอนนี้ต้องรอราคาย่อลงมาค่ะ ไม่รู้ว่าจะย่อได้มากน้อยแค่ไหน เพราะช็อตไว้ที่ซีรีย์เจค่ะ ยังเหลือซีรีย์จีอยู่ แต่ขอบอกค่ะว่ากลัวเงินทุนหมดจริงๆๆค่ะ. สุดท้ายใครมีความรู้ช่วยชี้ทางให้ด้วยนะค้าาาาา. ขอบคุณอีกครั้ง

สู้ๆๆนะครับบบบบบบบบ :_01

ขอบคุณคุณบอยมากๆครับติดตามมาตั้งแต่แรกและติดตามตลอดครับ

มาระบายได้นะครับ ผมก็ช่วยเหลือเท่าที่ความรู้ผมจะมีนะครับ

คติที่ผมชอบนะ ขอ Share ล่ะกันนะครับ

IT'S BETTER TO MISS A TRADE THAN TO LOSE MONEY.

Three 4-letter words that will kill you! HOPE--WISH--PRAY.

When you are wrong just use a simple 4-letter word to correct the situation-SELL

1. มันจะเป็นการดีกว่าที่พลาดโอกาส การเทรด มากกว่าที่จะเสียเงิน

2. คำเหล่านี้จะเป็นตัวฆ่าคุณ - ความหวัง ความปราถนา การภาวนา

3. เมื่อคุณผิดทาง จงแก้สถานการณ์โดยคำว่า "ขาย

ความคิดของผมนะครับ ได้แนะนำได้ว่า ถ้าเครียด ให้หยุดเล่น ขายออกมาเถอะครับ อย่าหวังเลย ผมรู้ว่าจะกดดันมาก เมื่อเราหวังให้ย่อ แล้วมันไม่ย่อ แล้วขึ้นต่อ เราจะอยู่กับความหวัง โดยตลาดก็ยังวิ่งไปในทิศทางของตัวเอง ซึ่งไม่มีใครรู้ ถึงขายแล้วมันย่อ ก็ลืมๆไปแล้ว เริ่มต้นด้วยทุนที่เหลือทุกหมดใหม่ โดยผมแนะได้แค่ เงิน แสนสอง เล่น GF ได้ 1 สัญญา เล็ก หรือ สัญญาล่ะ 10 บาท ไว้ได้กำไรขึ้นอีกสัก แสน เราค่อยเพิ่ม position ก็ได้ครับ ถ้าเงินเราลด เราก็เล่นด้วย position ที่ลด

ผมแนะนำได้แค่ เริ่มต้นใหม่เถอะครับ อย่าให้ทุนเราที่เหลือ กลายเป็นขาดทุน เพราะความคิดของการอัด เพื่อรีบร้อนจะได้ทุนเราคืนมาทั้งหมด ออกมาค่อยๆ ศึกษา ผมไม่คิดว่าเราจะสามารถตัดสินใจได้ดีในสภาพการเทรดที่กดดัน และเครียดมากๆนะครั

ทุกคนที่เคยเล่น ผมว่าน่าจะเคยผ่านจุดนี้กันมาทั้งนั้น รวมถึงผมด้วย แต่อย่างน้อยที่นี้ ก็มีคำแนะนำดีๆ เยอะนะครับ อย่าให้ทุนเราหายเลยครับ รักษาทุน และเริ่มต้นใหม่ ถึงจะช้าหน่อยก็ยังดีกว่าเราไม่สามารถเริ่มต้นใหม่ได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ และขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่ ห่วงใยและปลอบใจนะครับ สู้ๆครับ

ถูกแก้ไข โดย boyles

คุณบอยพอวิเคาะห์ได้ปะค่ะว่าย่อเท่าไหร่แล้วควรเข้าดี

คุณบอยคะ... คุณบอยมีความเห็นอย่างไรกับการทำ arbitrage ระหว่างทองแท่งกับGF คะ?

กรณีเรามีทองแท่งอยู่ และ Short GF เพื่อกำไรส่วนต่าง...ซึ่งก็จะ S serieไกลหน่อย เพราะ premium สูงกว่า

การทำอย่างนี้ นอกจากที่จะต้องรอเวลา เงินเย็นพอสำรองในพอร์ทมากหน่อย แล้วถือว่า ไม่มีความเสี่ยงอื่นๆอีก จริงมั๊ยคะ?

คุณบอยพอวิเคาะห์ได้ปะค่ะว่าย่อเท่าไหร่แล้วควรเข้าดี

คือผมคง พอบอกแนวต้าน target อาไรได้บ้าง แต่ปัญหาอย่างนึง แผนของเรา ถ้าเข้าแล้ว เท่าไหร่ควรคัท ถ้ากำไรแล้วเราจะทำอย่างไรต่อ บางครั้ง ผมไม่สามารถ Update ให้ Real Time อะครับ จังหวะเข้าผมพอบอกได้ แต่จังหวะหลังจากเข้าแล้วต้องทำไรต่อนี่ สำคัญ เพราะมันต้องตัดสินใจไปตามกราฟเรื่อยๆอะครับ ตอบยากเหมือนกัน

คุณบอยคะ... คุณบอยมีความเห็นอย่างไรกับการทำ arbitrage ระหว่างทองแท่งกับGF คะ?

กรณีเรามีทองแท่งอยู่ และ Short GF เพื่อกำไรส่วนต่าง...ซึ่งก็จะ S serieไกลหน่อย เพราะ premium สูงกว่า

การทำอย่างนี้ นอกจากที่จะต้องรอเวลา เงินเย็นพอสำรองในพอร์ทมากหน่อย แล้วถือว่า ไม่มีความเสี่ยงอื่นๆอีก จริงมั๊ยคะ?

ขออธิบายอย่างนี้ล่ะกันนะครับ ทองแท่ง 25,000 GF 26,000 แล้วเราอยากทำ arbitrage

เราซื้อทองแท่ง 25,000 * 50 = 1,250,000

ส่วนของ GF ใช้เงิน (ไม่แน่ใจต้องวางเงิน GF เท่าไหร่นะครับ) ผมตีคร่าวกลมๆ 100,000 บาทล่ะกัน

ในวันหมดอายุสัญญา ทองลงมาที่ปิดที่ 24,000 เราจะ 1. ขาดทุนทองแท่ง 24000-25000 = - 1000*50 = - 50000 บาท 2. ได้กำไร GF 26000-24000 = 2000*50 = 100,000 เราจะได้กำไร 5 หมื่นบาท หักค่าธรรมเนียมต่างอีกสัก 1 หมื่นจะเหลือกำไรประมาณ 4 หมื่น ถ้าสมมุตินี้เป็นสัญญาที่จะหมดในอีก 4 เดือนข้างหน้านะครับ ผลตอบแทนเราจะเป็น 40,000 ประมาณ 3 % ของเงิน ลงทุน 1,350,000 นะครับ ถ้าได้ 3 ครั้งในปี เราจะได้ เกือบ 10 % ต่อไปเลย ดูสวยดีนะครับ

เรามาดูกันต่อนะครับ ความเสี่ยงคืออะไร

สมมุติอีก 4 เดือนข้างหน้า ทองแท่ง 25000 บาท อีกสงครามโลก น้ำมัน บลาๆๆๆ ถีบตัวสูงขึ้น 50 % ผมต้องตีให้สูงหน่อยนะครับ ถ้าเราไม่มีสายป่านที่ยาวพอ เราต้อง STOPLOSS นั่นคือความเสี่ยงเจ๊งอย่างรุนแรง 25000 * 50% = 37,500 บาท

เราต้องมีเงินวาง Margin เท่าไหร่ครับ จากแรกถ้าเราต้องวาง 100,000 บาท ถ้าทองขึ้นถึง 37,500 เราต้องเพิ่มเงินวาง = 12,500 * 50 = 625,000 ดังนั้น เราจะต้องใช้เงินทั้งหมด 725,000 ในกรณีที่เลวร้ายสุด ซึ่งเราก็ไม่รู้ เพราะอย่างตอนที่ปี 80 ยังขึ้นปีเดียว 86 % ได้เลย หรือขึ้น 30 % ก็พอเราก็ต้องใช้เงิน 375,000 หรือ 425,000

ถ้าเราต้องใช้เงิน ตอนแรกก่อน ระดับ 50% ของทองขึ้นในรอบ 4 เดือน จะต้องมีเงิน 2 ล้าน ในการได้กำไร 40000 หมื่นนั้นคือ ผลตอบแทน 2 % ทำ 3 ครั้งต่อปี ก็ 6 %

หรือ เปลี่ยนตัวเลขเป็น 30 % จะต้องใช้เงิน ล้านเจ็ด กำไร 4 หมื่น ผลตอบแทนจะอยู่ที่ 2.3 % หรือ ประมาณ 7 % ต่อปี

สำหรับผม ก็ต้องลองชั่่งใจดูนะครับ ว่าผลตอบแทนระดับนี้ โอเคไหม ส่วนตัวเลขต้องลองเปลี่ยนดูเอง แล้วความเสี่ยง ของการโดนโจรกรรมละ ถ้าเราเก็บทองแท่ง หรือ เก็บไว้ธนาคาร ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มอีกไหม ค่าเสียเวลาอีก ถ้าผลตอบแทนระดับนี้ ฝากอย่างอื่นที่ใกล้เคียงแล้วเราไม่ต้อง ยุ่งยากดีกว่าไหม อันนี้ ก็ต้องลอง Check กันอีกทีนะครับ IDEA ผมก็ประมารนี้ล่ะครับ

ปล. ที่ผมคิด คือการทำได้แค่ 3 ครั้งต่อปี เพราะเราต้องรอจนหมดอายุเพื่อขายเอาเงินไปเก็งรอบใหม่ ซึ่งสัญญาใกล้คงไม่ได้ให้ค่า premium สูงมาก เราก็ต้องไปซื้อสัญญาไกลขึ้นอีก ผมคิดว่าน่าจะทำได้ 3 ครั้งก็น่าจะหรูแล้วนะครับ ทำทุก 2 เดือน premium ก็ไม่แน่ใจจะได้หรือเปล่า หรือจังหวะต้องดีมากๆ แล้วก็ต้องรีบวิ่งไปร้านทอง short GF เลยไรงี้ เห็นไปอ่านใน website อื่นมา เหมือนในทีวีเขาจะแนะนำกันอย่างนี้ ปีนึงผลตอบแทน 17% โอ้มายก๊อด เหมือนมันดูไม่ค่อย make sense ไงไม่รู้ แต่ไม่พูดเรื่องความเสี่ยง ชอบพูดแต่เหรียญด้านเดียว ผมคิดว่าน่าจะเป็นการให้ความรู้ไม่ครบในการตัดสินใจในการลงทุนมากกว่า ถึง Idea จะดูน่าสนใจก็ตาม ก็ต้องลองคำนวณดีๆนะครับ ความเสี่ยงในด้านอื่นด้วย นอกจากรูปตัวเงินนะครับ

ถูกแก้ไข โดย boyles