ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

คิดว่า 1647 นะครับ เพราะตรงกับ trend line พอดีเช่นกันครับ

ขอบคุณมากๆครับงั้นผมไปรอแถวๆนั้นดีฝ่า :01 :gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ความจริง ช่วงนี้ไม่ค่อยอยากให้เล่น SHORT แล้วอะครับ เพราะ ตอนมันลงไป มันใกล้แนว FIBO มากแล้ว มีโอกาส Rebound ได้แรงอยู่แล้ว ดังนั้นการ Rebound ได้ไกลถึง 1730 ก็ไม่ได้แปลกอะไรนะครับ แต่อย่างน้อย ต้องเบรค 1668 ขึ้นไปยืนก่อน หรือหลุด trend line แนวต้านก่อน ก็มีโอกาส rebound ต่อเนื่องในระยะสั้น เดี๊ยวผมจะอธิบายใน VDO ถึงรูปแบบการกลับตัวที่เกิดขึ้น ในช่วงแถว 1635 ว่าทำไมคนถึงกล้าเข้ากันที่ตรงนั้นครับ จะได้ IDEA ในการเทรดกัน แต่ในภาพใหญ่มันก็ยังไม่ได้มีสัญญาณที่ดีนะครับ เราน่าจะเล่น Rebound มากกว่า

เพราะอย่างไรก็ตามปีนี้ DOLLAR CYCLE เหมือนจะเป็นปีที่ทำ LOW + GOLD CYLCE เหมือนปี 2012 จะเป็นปีที่ทำ HIGH เช่นกัน ดังนั้นก็ไม่ควรประมาทดีที่สุดครับ ผมก็ยังเชื่อมั่นว่า เราจะทำกำไรกันจริงจังกัน ในช่วงเดือน 5 ไปนะครับ

เสา อาทิตย์ติดไว้ก่อนนะครับ NOTE จะทำเรื่อง

1. VDO การดู เล่นหาจุด กลับตัวระยะสั้น ย้ำนะครับ ระยะสั้น

2. TIME CYCLE ของ DOLLAR + GC

เดี๊ยวทำ VDO ก่อนไป งานเปิดตัวหนังสือของคุณมดดีกว่าครับ รีบๆ ^^

เรื่องการนับเวฟ ที่มีคนถามผมเยอะมาก ก็ขอเอาบทความเก่าที่ผมเขียนไว้มาตอบนะครับ

ผมอยากให้ดูเรื่องการนับเวฟนิดนึงนะครับ เป็นบทความที่เคยเขียนไว้นานแล้ว ภาพๆเดียว ผมสามารถมองได้ทั้งหมด 6 เวฟ จะมองให้เยอะกว่านั้นก็ได้ครับ ทำไมมันถึงซับซ้อน จึงไม่อยากให้มือใหม่นับมาก รวมถึงผมเห็นเทรดเดอร์ชื่อดัง เขาก็เทรดกันมา 40-50 ปีก็ไม่เห็นนับ Wave กันเลย Simple is the best เพราะมีคนถามผมเยอะมากว่า นับ wave ไม่เป็นจะเทรดได้ไหม ผมเลยบอกว่า วิธีอะไรก็ได้ครับ ที่เราเข้าใจ ไม่ซับซ้อนเกิน ได้หมดทุกวิธีครับ

เป็นบทความที่ผม POST ไว้เมื่อ กันยา 2011 ปีที่แล้วนะครับ

วันนี้ขอเป็นเจ้าพ่อขี่ Wave บ้างเหอะ เห็นคนนับแล้วเวียนเกล้าแทน มาดูกันครับ ไม่ได้อยากให้นับนะครับ แต่อยากจะนับให้ดูว่าการนับ wave ต่างกันทำให้เราวางแผนต่างกัน แล้วมันดีกว่าการใช้ trend line หรือเส้นค่าเฉลี่ยจริงเหรอ มาดูกันครับ เท่าที่ผมเห็นนะครับ

Case 1: เรามาดูกันตั้งแต่ 2 ปีกว่าย้อนหลังมาเราจะได้ target wave 5 บริเวณ 770 ใน case 1.1 ก็มีสองมุมมองอีกเช่นกัน คือ ถ้า wave 5 เป็นดังในรูป เราก็ควรจะเริ่มนับ ABC ดังนั้นในขณะที่เราเทรดอยู่นี้เราควรจะกำลังทำ wave C อยู่(wave B เป็น High 805) ซึ่งจะประกอบด้วย 12345 ย่อย ตอนนี้เรากำลังทำ wave 4 เพื่อเตรียมลงขา 5 แต่ ขา 5 เราก็มี 2 case อีกคือจะเป็น trancate คือไม่ลงทำ low หรือ ทำ low แต่จะ low ไม่ไกลเพราะขา 3 ต้องไม่สั้นที่สุด ดังนั้นเราเห็นขา 1 แล้วซึ่งยาวมาก ดังนั้นขา 5 จะสั้นกว่าขา 3 แน่นอน ดังนั้น low จะไม่ไกล หลังจากจบตั้งนี้แล้วก็อาจจะตั้งหลัก เริ่มคลื่น 123 ใหม่หรือ จะเป็นคลื่นต่อขยาย WXY ต่ออีกก็ยังได้ครับ ไม่รุ้ logic ตามกันทันไหม สำหรับ Case 1.1

case 1.2 สมมุติว่าเราเลื่อน Wave 5 ใหญ่ไปที่ยอด 805 ดังนั้นตอนนี้เรากำลังอยู่ในคลื้น A ที่จะทำ low ก่อน หรือไม่ก็ trancate (ไม่มี low) เพื่อทำขา B ขึ้นไปก่อน ขา B ก็มีโอกาสเป็นทั้ง complex ABC หรือ direct ขึ้นไปเลย การรีบาวน์ขึ้นไปเป็น B ก็มีอีก 2 condition ว่าจะมี High หรือไม่มีก็ได้ แล้วเตรียมลงทำ ขา C โดยจะเริ่มนับ 12345 ซึ่งจะมี low ต่ำกว่า 700 หรือไม่ก็ต้องมาดูกันอีกว่าจะเป็นรูปแบบ correction แบบไหน flat หรือ เป็นขา C ที่ zigzag ลงจะต่ำกว่า 700 มากมายนัก นี่คือคร่าวๆของ Case 1.2

มาดู case 2 กันในกรณีที่เรามองว่า C ใหญ่จบไปแล้วที่ low 695 เมื่อ2-3 เดือนที่แล้ว การขึ้น 805 จะเป็น wave 1 และจาก 695 ขึ้นมา 805 เราจะเรียกว่าเป็น ABC ขึ้นมาทำขา 1 และลงทำขา 2 เป็น ABC ลงมาซึ่งถ้านับอย่างนี้ไม่ควรมี low แล้วเพราะควรจะขึ้นทำ w 3 ต่อ

Case 3 คลื่น 5 อยู่ตรง 740 ก่อนจะทำ low 640 แล้ว 5 ในรูปจะถูกเปลี่ยนเป็น 1 ใหญ่ คลื่น 2 ใหญ่จะเป็น trancate ตรง 700 ก่อนตอนนี้จะเป็น การทำ 1-2 ย่อย เพื่อต่อไปเป็น 3 ใน 3 ใหญ่อีกครั้ง

Case 4 ดูในราย week บ้าง เราจะได้ 1 ใหญ่ตรง 700 ตอนปี 2007 และ คลื่น 2 ตรง 270 ในปี 2008 เราจะได้ คลื่น 3 ย่อยตรง 950 และ คลื่น 3 ใหญ่ตรง 1350 !!!! ใน SET50

Case 5 คลื่น 5 ตรง 740 ประมาณ 2010 ธันวา และ ABC เรียบร้อยที่ 640 ตอนเดือนกุมภา 2011 และเริ่มขา 1 ตรงเลข 5 ในรูป(790) และกำลังไปขา 2 โดยทำ ABC ดังนี้ ทำ A ตรง 700 และขึ้นทำ B ตรง 805 และตอนนี้กำลังทำ C โดยเป็น 1-2-3-4-5 โดยตอนนี้เราอยู่คลื่น 4 เตรียมลงเพื่อทำคลื่น 5 โดยข้อมูลที่เรารู้คือ ขา 3 ต้องไม่สั้นที่สุด ขา 1 ยาวมาก ดังนั้นขา 5 อาจจะ low ต่ำกว่า 700 ไม่ไกล หรือ เป็น trancate ไม่มี low ก็ยังได้เพื่อจบ ABC correction ของขา 2 เพื่อเตรียมทำคลื่น 3 มหาศาลไปที่ 1350 ของ SET50(คลื่น 3 ย่อยอยู่ที่ 950)

Case 6........ พอก่อนดีกว่า

เป็นตัวอย่างในการนับคลื่นครับ ภาพเดียวกัน ผมมองได้อย่างต่ำก็ 6 คลื่น ถ้าให้มองอีก ก็นับได้อีก สำหรับมือใหม่ครับ ง่ายเข้าไว้ครับ ไม่งั้นสมองแตกตายกันก่อนพอดี อย่างที่บอกครับ trend line สุดแสนจะง่ายดาย ก็ทำเงินได้เหมือนกัน บางทีฉลาดเกินไปก็ทำเงินในตลาดหุ้นไม่ได้นะครับ เอาแบบกำลังดีนะครับ เป็นตัวของตัวเองนะครับ

สำหรับผม มองว่าถ้าจะนับคลื่นน่าจะต้อง วิเคราะห์พื้นฐานด้วยนะครับ จะได้รู้ถึงความเป็นไปได้ในสิ่งที่เรากำลังเทรด กำลังดูอยู่ครับ เชื่อเถอะครับ ถ้าเราคิดถูก มุมมองการวิเคราะห์พื้นฐาน กับ เทคนิคจะไปด้วยกันแน่นอนครับ

ที่สำคัญอยากให้หาตัวเองให้เจอ ไม่ต้องตามคนอื่นมาก ยกตัวอย่าง larry williams ก็มีสไตล์ของเขา ตีเส้น trend line ดู COT หรือ Joe dinapoli ก็ลากแต่ fibo หรือ ed sekota ก็ใช้ระบบ พวกนี้ก็ไม่ได้ใช้ wave นะครับ หาตัวเอง แล้วเทรดแบบที่เป็นตัวเองง่ายๆครับ

ปล. สอนเรื่อง Wave เลยดีไหมเนี่ย 555+ (ไม่เอานะครับ พูดเล่น - -!) ขออนุญาตขี่ wave สักวันนะครับ

โชคดีครับ

boyles

GC VDO 16-3-2012 และวิธีการหาจุดกลับตัวระยะสั้นนะครับ

http://youtu.be/SiTA5W2DtmE

ถูกแก้ไข โดย boyles

GC 19-3-2012 : TF4 HRs

1. ถ้า Break Trend line แนวต้าน 1686-1694 (1692.6***) น่า SHORT หรือน่าจะมีนัยยะ

2. แนวต้าน 1692, 1713, 1731

3. ถ้าไต่ตาม Trend line ขาลง ลงไป ก็ 1623-1628

4. COT รายใหญ่ Bullish ขึ้นมานิดนึง คิดว่าไม่น่าจะมีนัยยะมากมาย

BOYLES