ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ชอบคำว่า Simple is the best ครับ เพราะผมใช้ระบบ Simple moving average :_18

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เป็น DATA ที่หารกันในกลุ่มไปซื้อมาอะครับ ^^

ขอบคุณมากกค่ะ

ชอบคำว่า Simple is the best ครับ เพราะผมใช้ระบบ Simple moving average :_18

^^ ดีครับ ผมก็ใช้เหมือนกันนะครับ แต่ใช้ Moving Average ในการหา Weight ของราคาทางฝั่งขึ้นหรือลง โดยส่วนตัวไม่ได้ใช้ระบบเล่น ^^ เพราะระบบมีข้อจำกัดบางอย่างอยู่ แต่ข้อดีคือ ไม่ Bias และไม่มีเรื่องอารมณ์ของตลาดมาเกี่ยวข้อง แต่ผมว่าสำคัญอย่างนึงของระบบคือ จังหวะเวลาในใช้ ระบบ จะสำคัญมาก จากที่ศึกษามานะครับ

เพราะบางครั้งเราก็ต้องเล่น Trend Following บ้าง บางครั้งเราก็ต้องเล่น Swing Trade บ้างเช่นกัน ^^

เทรดตามที่นัดถนัดดีที่สุดครับ ไม่ว่าจะใช้เครื่องมืออะไร ขอให้มีอาวุธที่ถนัด อย่างเดียวก็พอล่ะครับ เป็น HUNTER ออกล่าเงิน 55+

ถูกแก้ไข โดย boyles

แอบอ่านผู้รู้คุยกัน หุหุ

ไม่ต้องแอบอ่านก็ได้ครับ ^^ ผมว่าจะเขียนบทความเรื่องนี้นานมากล่ะ ไม่ได้เขียนสะที - -! เราจะใช้ระบบ หรือ การตัดสินใจของเราเทรดดี และเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสีย ของการเทรดแต่ล่ะแบบครับ ผมว่าเป็น IDEA ที่ดีมาก เราจะได้รู้ข้อดี ข้อเสีย และชั่งใจเอง ในการเลือกอะไรให้เหมาะกับตัวเองครับ

JUDGEMENTAL VS NON-JUDGEMETAL TRADING SYSTEM

ถูกแก้ไข โดย boyles

วันพักผ่อน ขอ POST อย่างอื่นบ้างล่ะกัน ชอบเพลงนี้จัง ^^

http://youtu.be/U9PKiupdBDc

ขอบคุณครับคุณบอย อาทิตย์นี้ผมพักผอ่นเหมือนกันพาครอบครัวมาเที่ยวเกาะนางยวนสุดยอดเลยที่สำคัญมี3Gด้วย คุณบอยแวะมาเที่ยวสุราษฎร์บอกนะครับ

ตอ้นรับเต็มที่เลยครับ ตอนนี้ยังไม่มีสถานะกะว่าจะหาโอกาสเข้าจันทร์นี้

กำลัง ย้ายเงินจากหุ้นมา Tfex รอผมหน่อยละกันนะครับ อย่าวิ่งโหดเกินไป

ผมเชื่อในระบบที่ผมเลือกขึ้นมาก็เพราะ ระบบสามารถพาเราไปพร้อมเจ้ามือได้(มี Trend) แต่ข้อเสียคือระบบพาเราไปเสียตังเมื่อเจ้ามือไม่เล่น (Sideway)

ขอให้เทรดมีกำไร ต่อให้ขาดทุน 10 ครั้ง แต่ 1 ครั้ง ที่ได้กำไรมากกว่า 10 ครั้ง ก็ยอมครับ :01

ผมเชื่อในระบบที่ผมเลือกขึ้นมาก็เพราะ ระบบสามารถพาเราไปพร้อมเจ้ามือได้(มี Trend) แต่ข้อเสียคือระบบพาเราไปเสียตังเมื่อเจ้ามือไม่เล่น (Sideway)

ขอให้เทรดมีกำไร ต่อให้ขาดทุน 10 ครั้ง แต่ 1 ครั้ง ที่ได้กำไรมากกว่า 10 ครั้ง ก็ยอมครับ :01

เรื่องนี้ ต้องลอง Backtest จะได้ Idea เยอะทีเดียวครับ เพราะถ้าใช้ Trend Following บางระบบ อาจโดน Whipsaw ติดต่อกันเป็น 10 ที อาจทำให้เงินทำหายไปครึ่ง PORT ได้เลย ซึ่งมันก็ Possibility เช่นนั้นเหมือนกัน จากการ Backtest ซึ่งถ้าเราไม่เจอเทรนเลยในช่วง 2-3 ปีหลังจากที่เราเสียแล้ว แน่นอนมีโอกาสเกิดเหตุการณ์นั้นอยู่แล้ว นั้นอาจทำให้เราท้อได้ ความจริงบทความเรื่องนี้ ผมอยากเขียนมาก เพราะมีเรื่องละเอียดอ่อนหลายเรื่อง ที่เราต้องคำนึงอยู่

หรือบางระบบ ก็เคยมี False ติดต่อกัน 10 กว่าครั้ง ใครเล่น Future แล้วทำตามระบบแบบไม่มี Money management ผมก็เห็นหลายคนนอกจากหมดตัวแล้ว ยังขาดทุนแบบไม่น่าเชื่อด้วยครับ บางคนผมเห็น กำไรเป็น 3-4 ล้าน ทำตามระบบแบบไม่บริหารเงิน ตอนโดนเงินทุนหายไม่พอ ติดลบเข้าไปอีก 3-4 ล้าน = เป็นหนี้กันเลยทีเดียว

แต่ไม่ได้บอกว่าระบบไม่ดีนะครับ แต่ผมอยากให้ความรู้ว่า ก่อนเราจะใช้อะไร อยากให้รู้ข้อดี ข้อเสีย และข้อมูลอย่างละเอียด ก่อนตัดสินใจเลือกว่าจะเทรดในแนวทางไหน เพราะทุกอย่างมีข้อดี และข้อเสียครับ โดยส่วนตัวผมก็ใช้ระบบเหมือนกัน แต่ออกแนวผสมมากกว่า ^^

ขอบคุณครับคุณบอย อาทิตย์นี้ผมพักผอ่นเหมือนกันพาครอบครัวมาเที่ยวเกาะนางยวนสุดยอดเลยที่สำคัญมี3Gด้วย คุณบอยแวะมาเที่ยวสุราษฎร์บอกนะครับ

ตอ้นรับเต็มที่เลยครับ ตอนนี้ยังไม่มีสถานะกะว่าจะหาโอกาสเข้าจันทร์นี้

ขอบคุณมากๆ เลยครับ อยากไปเที่ยวทะเล มากๆ เหมือนกัน ^^

กำลัง ย้ายเงินจากหุ้นมา Tfex รอผมหน่อยละกันนะครับ อย่าวิ่งโหดเกินไป

แอบกังวลเหมือนกันนะครับ เพราะกลัวเรื่อง TFEX เหมือนกัน เดี๊ยวคงต้องหาเวลา สอนเรื่องการบริหารเงิน เพราะมันจะมี Leverage เข้ามาเกี่ยวข้อง ถึงระบบดียังไง ถ้าเผลอตามอารมณ์ แล้ว OVERTRADE เมื่อไหร่ โอกาสหมดตัวสูงเลยครับ การเล่น LEVERAGE จะมีเรื่องอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องสูงมากครับ