ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ณ วันที่ 05/06/12 หน่วย: จำนวนสัญญา

นักลงทุน ซื้อ ขาย สุทธิ

สถาบัน 21,396 15,812 +5,584

ต่างชาติ 4,815 902 +3,913

ในประเทศ 11,999 21,496 -9,497

นี้คือสัญญาณ ยอด FUTURE ในทองเมื่อวาน บ่งบอกได้เลย เราจะได้เห็นรายย่อยเจ๊งใน GOLD FUTURE อีกเยอะทีเดียว

ลักษณะการเล่น FUTURE ถ้ารายย่อยส่วนนึง จะต้องคิดว่าขึ้นมาสูงแล้ว น่จะย่อ SHORT เพิ่มก็เสร็จครับ และยิ่งถ้ามีแนวคิดการถั่วเฉลี่ย SHORT ยิ่งน่ากลัวครับ มีโอกาสโดนลากราคาขึ้นไป ไล่บี้ เพื่อให้โดน FORCE SELL และหมดตัวเลยทีเดียว

ถ้าดูจากยอดไม่สงสัยเลยคนได้กำไร ตลาดนี้คือใคร และคนเจ๊งคือใคร

ก็อยากให้รู้เท่าทันตลาดนะครับ อย่าถั่วเฉลี่ยขาดทุนนะครับ เลิกความคิดที่ว่า มันขึ้นมาสูงแล้วให้ SHORT หรือมันลงมาต่ำแล้วให้ LONG ถ้าเรายังมือใหม่ แล้วยังไม่สามารถตัดสินได้เองมาตลาดช่วงนี้เป็น TREND หรือ SIDE WAY แล้ว โอกาสหมดตัวใน FUTURE ก็ยังเปิดกว้างเสมอครับ

BOYLES

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณบอยบอกว่าถ้าเราตามระบบจะมีโอกาสที่จะพาไปเสียเงินจนหมดได้เช่นกัน ถ้าอย่างนั้น เราควรมี 2 ระบบ สำหรับ Trend market กับ Sideway market ใช่รึปล่าวคับ

แล้วสิ่งที่ผมสงสัยคือ เราจะทราบได้อย่างไรว่าอยู่ในช่วงเวลาไหน ระหว่าง Trend กับ Sideway หลักๆแล้วใช้ Indy ตัวไหนบอกเหรอคับ

อย่างที่บอกนะครับ หลังจาก เบรค 1600 ขึ้นมา ให้กลับมาเล่นทองจิงจังแล้ว เฮงๆกันนะครับ คงไม่ได้ UP บ่อยแล้วนะครับ เนื่องจากยุ่งๆ แต่จะพยายามมาเรื่อยๆนะครับ

คุณบอยบอกว่าถ้าเราตามระบบจะมีโอกาสที่จะพาไปเสียเงินจนหมดได้เช่นกัน ถ้าอย่างนั้น เราควรมี 2 ระบบ สำหรับ Trend market กับ Sideway market ใช่รึปล่าวคับ

แล้วสิ่งที่ผมสงสัยคือ เราจะทราบได้อย่างไรว่าอยู่ในช่วงเวลาไหน ระหว่าง Trend กับ Sideway หลักๆแล้วใช้ Indy ตัวไหนบอกเหรอคับ

ถูกต้องครับ เด๊ียวผมจะยกตัวอย่างในเหตุการณ์ที่ MM ไม่ดี ไม่สามารถอยู่ในตลาดได้นาน ว่าทำไมถึงระยะยาวจะทำเงินได้จริง แต่ทำไมเราถึงมีโอกาสหมดตัว การมี 2 ระบบก็อาจจะช่วยได้บ้างนะครับ แต่ตัวผมเองไม่นิยมเล่น 2 ระบบแบบ sideway และ Trend ซ้อนทับกัน ผมจะตัดสินใจ SW หรือ Trend โดยตัดสินจากเวลา และข้อมูลหลายๆอย่าง การตัดสินตลาดเป็น Trend หรือ SIDEWAY ผมจะใช้องค์ประกอบรวมๆประมาณ 7-8 อย่าง ถ้ามีสัก 3-4 ปัจจัยถึงจะตัดสินใจถึงความเป็นไปได้ในการเลือกรูปแบบการเล่น ตัวผมเองใช้ระบบเป็นตัว confirm สัญญาณ แต่จะไม่ได้ใช้ระบบ 100% เพราะรู้ข้อเสียของระบบต่างๆอยู่ ส่วนนึงผมเอาวิธี PRICE ACTION เข้ามาประกอบการตัดสินใจรวมกับ FIBO ด้วย ประมาณนี้ล่ะครับ ^^

อย่างที่บอกนะครับ หลังจาก เบรค 1600 ขึ้นมา ให้กลับมาเล่นทองจิงจังแล้ว เฮงๆกันนะครับ คงไม่ได้ UP บ่อยแล้วนะครับ เนื่องจากยุ่งๆ แต่จะพยายามมาเรื่อยๆนะครับ

กลับมาสู้ต่อ หลังจากเจ็บตัวไปพอสมควร อ่านกระทู้คุณบอยเลยคิดว่า ช้อนเอาไว้ดูแนวทางต่อสักหน่อยแล้วกัน ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ ผมหลงทางกับข้อมุลหลายๆตัวเล่นเอาเจ็บจี๊ดๆไปเหมือนกัน ยังไงรบกวนเข้ามาแนะนำด้วยนะคับจะเข้ามาติดตามเป็นขาประจำสักหน่อย

เจ้บแต่ไม่จบ (ถ้าจบแปลว่าตังหมดคับ อิอิ)

เมื่อคืนย่อลงมา เช้านี้ซื้อได้หรือเปล่าค๊ะ หรือดูช่วงบ่ายหรือประมาณ 19.30 ก่อนดีค่ะ

ถูกต้องครับ เด๊ียวผมจะยกตัวอย่างในเหตุการณ์ที่ MM ไม่ดี ไม่สามารถอยู่ในตลาดได้นาน ว่าทำไมถึงระยะยาวจะทำเงินได้จริง แต่ทำไมเราถึงมีโอกาสหมดตัว การมี 2 ระบบก็อาจจะช่วยได้บ้างนะครับ แต่ตัวผมเองไม่นิยมเล่น 2 ระบบแบบ sideway และ Trend ซ้อนทับกัน ผมจะตัดสินใจ SW หรือ Trend โดยตัดสินจากเวลา และข้อมูลหลายๆอย่าง การตัดสินตลาดเป็น Trend หรือ SIDEWAY ผมจะใช้องค์ประกอบรวมๆประมาณ 7-8 อย่าง ถ้ามีสัก 3-4 ปัจจัยถึงจะตัดสินใจถึงความเป็นไปได้ในการเลือกรูปแบบการเล่น ตัวผมเองใช้ระบบเป็นตัว confirm สัญญาณ แต่จะไม่ได้ใช้ระบบ 100% เพราะรู้ข้อเสียของระบบต่างๆอยู่ ส่วนนึงผมเอาวิธี PRICE ACTION เข้ามาประกอบการตัดสินใจรวมกับ FIBO ด้วย ประมาณนี้ล่ะครับ ^^

ขอบคุณครับ ส่วนตัวยังใช้ระบบอยู่เลยอ่ะคับ ระบบผมใกล้เคียงกับ MACD 4h ช่วง sideway จะเจ็บทีละหน่อยแต่บ่อยครับ แต่พอมี trend ก็จะ cover ที่ขาดทุนมาได้ แต่ก็ยังไม่เห็นกำไรเป็นเนื้อเป็นหนังเลยอ่ะครับ ผมควรปรับปรุงอย่างไรดี หรือพอจะแนะนำหนังสืออะไรได้บ้างไหมอ่าครับ ขอบคุณมากครับ :gd

ตอนนี้ 161x ซื้อวันนี้เลยมั้ยครับ หรือรอลงอีก เหมือนขายเพื่อรอฟัง FED ว่ามี QE3 จริงๆป่าว ถ้ามีไปต่อ ไม่มีจะร่วงมั้ยครับ