ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

สรุปให้ฟังนะครับ จากบทความและจากข้อมูลที่เรามีคือ OI ของทองมีการเปิดเพิ่มขึ้น 9000 สัญญา ในขณะที่ราคาลง 45 เหรียญเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว มีคำสั่งซื้อมหาศาลในส่วนของ physical gold ที่ราคาต่ำกว่า 1600 และ silver ต่ำกว่า 30 เหรียญ OI ที่เพิ่มขึ้นมาจากรายย่อย WOPR(อันนี้ผมก็ไม่รู้) แล้วก็พวกคนที่เล่น follow short ตามตลาดลงมา เขาใช้คำว่า weak-handed shorts น่าจะหมายถึง พวกที่ short ที่ราคาต่ำๆก็เปิด position เพิ่ม ใครเก่งๆมาช่วยแก้ได้นะครับ ซึ่งแน่นอน แล้วใครล่ะเปิด long เก็บกลับไปหมด เขาเดาว่าน่าจะเป็น cartel

ถึงแม้ว่า รายย่อยอาจจะ dumb ราคาลงไปมากกว่านี้ก็ตาม physical gold จะถูกซื้อมหาศาลจากจีน อินเดีย แล้วก็พวก Cartel เช่นกัน การทำราคาขึ้นไปสูงกว่านี้ในช่วงนี้ จำเป็นการลดความต้องการของกลุ่นนี้

เขาว่า Cartel ได้ทำการเปิด long อาทิตย์ที่ผ่านมาถึง 9000 สัญญา ซึ่งเขาคำนวณให้ดูว่า การเปิดแบบนี้ จะทำให้ราคามีโอกาสจะดีดจากราคาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปได้ถึง 50 เหรียญ หรือมากกว่านี้

Total gold open interest has surged by nearly 9,000 contracts on Tuesday and Wednesday as price declined by nearly $45. Andy Maguire tells me, and the Bullion Bank Cartel is fully aware, of the massive orders for physical metal below $1600 in gold and $30 in silver. Huge demand. Therefore, it would be nonsensical for them to be adding shorts here. This surge in OI and accompanying price drop has to be spec/WOPR/weak-handed shorts. Has to be. And remember, for every new short, there's also a new long. Just whom, do you think, is on the other side of those new shorts? Has to be The Cartel.

So, let's see. Does The Cartel have any incentive to spark a short-covering spike in the same manner that they've always caused long-liquidation selloffs?

If the spec money is allowed to continue driving paper price lower, ever larger amounts of physical metal will be purchased by the likes of China, India et al, further depleting the vaults (and leverage capability) of The Cartel. Driving price back higher will slow this demand...for the time being.

The Cartel is long 9,000 contracts new contracts. I'll let you do the calculation of how much money they might make by scaling back out as prices rally $50 or so.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มันเป็นค่าเฉลี่ย 200 คือ คิดย้อนหลัง 200 แท่งคิดค่าเฉลี่ยย้อนหลังการเทรดเกือบปีครับ สรุปเลยล่ะกัน ผมไม่นิยมการใช้เส้นพวกนี้ในการเล่น เพราะเราจะได้กรอบการเทรดหรือกว่าจะกลับตัวกลับใจก็ไกลมากแล้ว ปกติเส้นค่าเฉลี่ยนที่ผมใช้จะมีจุดประสงค์แค่เพื่อ weight ราคาว่าตลาดกระทิง หรือ หมีมากกว่ากันในช่วงเวลานึงๆ โดยไม่คิดจำนวน Bar ที่ไกลเกินไป ไม่งั้นเทรดกันเครียดแน่นอนครับ แล้วเดี๊ยวนี้แนวโน้มตลาดก็เริ่มเป็นการเก็งกำไรระยะสั้นมากขึ้นดังนั้น เส้นยาวๆพวกนี้จะมีข้อเสียมากมายโดยเฉพาะการปรับฐานลึก โดยเทรนไม่ได้เปลี่ยนเป็นขาลงจะทำให้การอ่านค่าพวกนี้ เพี้ยนมาก ผมเชื่อมากเลยครับ ถ้าคนไม่ได้เล่นกราฟ week หรือ ทนdrawdown ต่ำมากๆ หรือขนาดพอร์ตใหญ่มากๆ การใช้เส้นพวกนี้จะมีปัญหามากในการเล่นในช่วงปรับฐานใหญ่

แน่นอนครับ ข้อดีก็มีครับ แต่ข้อเสียก็ไม่น้อยเหมือนกัน สำหรับผม ผมชอบใช้วิธีอื่นมากกว่า คงแล้วแต่ความถนัดนะครับ

เกือบลืมบอก เส้น 75 ตัด 200 มีความหมายว่าไง สำหรับผม ผมตีความได้แค่ เรากำลังปรับฐานอยู่ หรือไม่ก็กำลังเป็นขาลง มันตีความอาไรไม่ได้มากมายอยู่แล้ว ถ้าเราเคยทำสถิติจะรู้ว่า ถ้าใช้เส้น moving agerage ตัดขึ้นตัดลงทำเป็นระบบ จะให้สถิติการชนะ น้อยกว่า 50% อีกนั้นคือ โยนหัว โยนก้อยยังมีสถิติมากกว่าด้วยซ้ำ ดังนั้นไม่สามารถเอามาเป็นการตัดสินใจซื้อ ขายได้ และยิ่งถ้าไปดู equity Curve จะแย่มากเช่นกัน จุดประสงค์การใช้ จะต่างกันออกไป ส่วนมากจะใช้ดูแนวโน้มมากกว่าครับ

ขอบคุณมากน๊ะค๊ะ

GC 14-5-2012 FIBO SUPPORT

Support 1575-1580

Support 2 1544-1548

Break up 1596, Would be a buy signal

Expect Gold rebound @ 1575-1580

ดีจ้าคุณบอย เพื่อนๆ มีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ดีจ้าคุณบอย เพื่อนๆ มีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ

อยากกินอาหารทะเล >.<

คุณบอยคราบ ภาพ VDO มันมัวๆ มองไม่ชัดเลยคราบ แต่เสียงคมชัดดีคราบผม ขอบคุณนะคราบ

คุณต่ายคะ

อยากกินอาหารทะเลเหมือนกัน แต่ตอนนี้มีเงินแค่กินลม สงสารไหม

ขอบคุณจ้าน้องบอย และสวัสดีทุกๆ คนนะคะ

คุณต่ายคะ

อยากกินอาหารทะเลเหมือนกัน แต่ตอนนี้มีเงินแค่กินลม สงสารไหม

อยากกินอาหารทะเล มานฐจะพาไปอ่าวมะนาว อร่อยมากนะคะอังคณา ช่วงนี้ทองลงเยอะ อารายก็ดูห่อเหี่ยวไปหมด ใจเย็นๆนะคะเพื่อนๆที่น่ารัก ทองขึ้นสูงสุดเราก็เคยเห็นมาแร้ว ทองลงเรื่อยๆนั่งมองดูวัฏจักรของมัน แร้วเราอาจได้เกิดความคิด บางอย่างถูกมองข้ามทั้งๆที่อยู่แค่เอื้อม :_Rd

แนวรับที่เส้นนะครับ มันตัดลงไปแล้ว ในกราฟ DAY ดังนั้นวันนี้การปิดเหนือ 1575 บนเส้น 161.8 น่าจะเป็นสัญญาณที่น่าสนใจของ GOLD เป็น Commercial กำลังเก็บของอยู่ น่าจะมีโอกาส Sideway ขึ้นได้ มาลุ้นราคาปิดวันนี้ ถ้าปิดบริเวณนั้นไม่ได้ ยังถือว่ามีความเสี่ยงยังไม่กลับตัว ให้โุแนวที่เส้น 161.8 ให้ดีๆ จะมีรูปแบบกลับตัวของ Candlestick ไหมนะครับ ดูน่าสนใจผมว่า

ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า Commercial เก็บของอยู่ ช่วงวันนี้ หรือวันจันทร์ จาก ASTRO ก็น่าจะมีโอกาสเกิดจุดที่ดีในการซื้อทองใน 2 วันนี้ ใครรอชัวร์รอ แท่ง Bull สักแท่งก็จะได้สบายใจกว่าค่อยตามก็ได้ครับ

แนวรับที่เส้นนะครับ มันตัดลงไปแล้ว ในกราฟ DAY ดังนั้นวันนี้การปิดเหนือ 1575 บนเส้น 161.8 น่าจะเป็นสัญญาณที่น่าสนใจของ GOLD เป็น Commercial กำลังเก็บของอยู่ น่าจะมีโอกาส Sideway ขึ้นได้ มาลุ้นราคาปิดวันนี้ ถ้าปิดบริเวณนั้นไม่ได้ ยังถือว่ามีความเสี่ยงยังไม่กลับตัว ให้โุแนวที่เส้น 161.8 ให้ดีๆ จะมีรูปแบบกลับตัวของ Candlestick ไหมนะครับ ดูน่าสนใจผมว่า

ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า Commercial เก็บของอยู่ ช่วงวันนี้ หรือวันจันทร์ จาก ASTRO ก็น่าจะมีโอกาสเกิดจุดที่ดีในการซื้อทองใน 2 วันนี้ ใครรอชัวร์รอ แท่ง Bull สักแท่งก็จะได้สบายใจกว่าค่อยตามก็ได้ครับ

เพิ่มเติมผมลืมวงกลมนะครับ ให้ดูที่เส้น 161.8 ที่ผมขีดนะครับ รูปแบบแท่งเทียนที่จุดนี้ ถ้าเกิดน่าจะมีนัยยะเป็นจุดกลับตัวระยะสั้นได้นะครับ

ขอบคุณที่สละเวลามาอธิบายค่ะ