ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ลุ้นทองดีดต่อคืนนี้ครับ อาจมีแกว่งบ้างแถวต้าน 1683-1684 ไม่แปลกอะไร เพราะเป็นต้านเดิม

มาลุ้นกันดูครับ หาฐานได้ น่าจะดีดต่อ

Boyles

ถูกแก้ไข โดย boyles

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลุ้นทองขึ้นสู่เป้า 1702 ก่อน แต่ 1693 ก็มีต้านเดิมอยู่อีกนิด ต้องดูดีๆ ถ้าถึงน่าจะทะยอยปล่อยไปบ้างนะครับ

:bye

ทองมาแล้ว !!!! มาลุ้นๆๆ กันๆๆๆ :57 วันนี้ อยู่บ้านเทรดทั้งวัน ทั้ง SET50 และทองตอนกลางคืน ^.^

หลุด 1681 ขึ้นไปได้ยืนได้สักพัก ภาพระยะสั้นจะดูสวยทันที ระยะสั้นมีต้านนิดๆที่ 1680

ซื้อมาแล้วค่ะ ที่1674 รอขายค่ะ ขอบคุณนะคะ

ลุ้นทองดีดต่อคืนนี้ครับ อาจมีแกว่งบ้างแถวต้าน 1683-1684 ไม่แปลกอะไร เพราะเป็นต้านเดิม

มาลุ้นกันดูครับ หาฐานได้ น่าจะดีดต่อ

Boyles

รอ รอ รอ คงไม่เป็นแม่สายบัวคอยเก้อนะคุณบอย ช่วงนี้มันเหวี่ยงไปๆมาๆ ราคาเงินไทยไหลลงเรื่อยๆ

:sidewayup: :sidewayup: :sidewayup: ถูกแก้ไข โดย boyles

ขายแระค่ะ1680 เล่นแท่งแสนลำบาก บาดจิตบาดใจ อยากรอ แต่กลัวพรุ่งนี้มากลายเป็นดอย อิอิ

oh yea ซื้อ75 ขาย84 ไม่ได้มาอ่านวิฯคุณboyles ก่อน เฮ้อ เด๋วซื้อใหม่จะได้มั้ยน้า ราคาที่ซื้อแสนถูกเพราะบาทแข็งโป็ก เขาว่ากันว่าบาท จะตำ่กว่า30.00 เป็นไปได้มั้ยค้า

พอดีเขียนบทความเรื่องค่าเงินนิดนึงนะครับ เลยมา Share

เงินบาท Vs SET INDEX

จากราฟนะครับ แสดงความสัมพันธ์ ค่าเงินที่มีความสัมพันธ์กันพอสมควรในตลาด SET INDEX

ยกเว้นช่วงปี 1993 ที่ตลาดไทย Bull มาก แต่ค่าเงินก็เคลื่อนไหวในกรอบ 23-26 และใช้เวลา 2 ปีถัดมา Sideway ใน SET INDEX ก่อนที่จะโดนทุบลงมาในช่วง 1996-1997 และถูกโจมตีค่าเงินจนปล่อยลอยตัวในปี 1997

และหลังจากนั้นความสัมพันธ์ของค่าเงิน ก็ค่อนข้างมีผลในตลาดหุ้นไทยพอสมควรตามกราฟที่เอามาให้ดูนะครับ และใน 2 ปีล่าสุด การเคลื่อนไหวค่าเงินบาทอยู่ในกรอบพอสมควร ในขณะที่หุ้นขึ้นมหาศาล ผมเลยมีคำถามมากมายว่าต่างชาติเข้ามาซื้อหุ้นไทยจริงหรือ เงินต่างชาติเข้ามาดันตลาดไทยจิงหรือเปล่า เพราะจากกราฟมันไม่ได้มีความหมายแบบนั้นเลย

การ Drive ตลาดในรอบ 1-2 ปีล่าสุดน่าจะนำโดยเงินในประเทศมากกว่า และจาก Volume การเทรดล่าสุด ก็มีถึง 62,000 ล้านบาทต่อวัน โดยมีรายย่อยถึง 43,000 บาท ในขณะที่ผมเทรดเมื่อ 4 ปีที่แล้วตลาดเทรดกันระดับ 1 หมื่นล้านบาทต่อวัน ผมจึงไม่แปลกใจเลยที่หลายๆคนเรียกตลาดตอนนี้ว่าร้อนแรงเหลือเกิน สำหรับผมถือว่าเป็นตลาดที่ความเสี่ยงสูงแล้ว และที่สำคัญ ผมก็ไม่มีทางรู้ว่าเมื่อไหร่ และจุดสูงสุดอยู่ที่ตรงไหน แต่คิดว่าการเทรดต่อจากนี้ไปไม่ง่ายแน่นอนแล้ว และเราน่าจะอยู่ในระดับที่ความเสี่ยงสูงมากแล้ว

เรามาดูกันต่อกับสิ่งที่ผมจะนำเสนอ

Ref: http://www.guildinvestment.com/2011/09/15/gold%E2%80%94playing-with-the-house%E2%80%99s-money-is-a-good-thing/

"We have become more conservative about appreciation prospects for some Asian currencies. History has shown that exports growing at less than 10 percent a year in emerging countries lead to declines in the local currency."

ผมจึงคิดว่าเราต้องมาศึกษาประวัติศาสตร์ กับสิ่งที่มีความเกี่ยวข้องกัน บทความของกองทุนนี้ก็เคยลงทุนในค่าเงินของเราเหมือนกัน เขามีความเห็นอย่างไร เขามองว่าเขาค่อนข้างมีความเป็นห่วงในบางประเทศ ในอาเซียนเพราะ เมื่ออัตราการเติบโตของการส่งออกไม่ถึง 10% ต่อปี ประเทศกำลังพัฒนาเหล่านี้ มีโอกาสจะนำมาซึ่งการลดค่าเงินตัวเอง ซึ่งทำให้กองทุนต่างประเทศส่วนนึง นำเงินออกเมื่อค่าเงินแข็งจัดๆแล้ว ไม่ว่าจะเหตุของนโยบาย หรืออะไรก็แล้วแต่ที่นำมาซึ่งการลดค่าเงิน เขาก็เชื่อว่าจากประวัติศาสตร์ที่เขาเรียนรู้มามันเป็นแบบนั้นตลอด

เรามาหาข้อมูลกันต่อครับ ว่าอัตราการเติบโตการส่งออกของเราที่น่าจะส่งผลต่อค่าเงิน การส่งออกยังคงแข็งแกร่งระดับไหน เท่าที่ผมตามข่าว (ถ้าใครมีตัวเลขบอกหน่อยนะครับ ผมรีบๆเขียนบทความนี้ อาจจะคลาดเคลื่อนทางด้านข้อมูล)

"BOT may lower 2012 export growth forecast after dismal exports"

The BOT's Monetary Policy Committee will meet next on October 17, when it is expected to review the economic-growth forecast. Based on the 7-per-cent export-growth forecast, the central bank expects Thailand to register growth in gross domestic product of 5.7 per cent this year and 5 per cent in 2013.

Double-digit export growth for Thailand in 2013 impossible

ข้อมูลโดยทั่วไปไม่ได้สนับสนุน ตัวเลขอัตราการส่งออกที่ระดับ 10% ต่อปีแต่อย่างใด

ดังนั้นจากข้อมูลกราฟ และ ข้อมูลทางพื้นฐานผมไม่ได้มีความเชื่อเหมือนคนอื่นที่มองค่าเงินไทยจะแข็งไปอย่างไม่มีขีดจำกัด ถ้าแข็งน่าจะช่วงสั้นๆมากกว่า

และจากตัวเลขเหล่านี้ น่าจะมีโอกาสนำมาซึ่งการการอ่อนค่าของค่าเงินในช่วง 1-2 ปีต่อจากนี้ไป

ถ้าเงินทุนต่างประเทศมีขีดจำกัดในการไหลเข้า แล้วตลาดหุ้นจะยังร้อนแรงขึ้นไปได้เรื่อยๆ ขนาดไหน ก็ต้องระวังกันนะครับ

ปล. บทความนี้ เป็นความคิดเห็นนะครับ และเป็นมุมมองในเรื่องค่าเงิน มุมมองนึงเท่านั้น

โชคดีครับ

Boyles Big Move

REF: http://www.nationmultimedia.com/business/BOT-may-lower-2012-export-growth-forecast-after-di-30191194.html

http://www.pattayamail.com/business/double-digit-export-growth-for-thailand-in-2013-impossible-18845

โทษทีครับ นึกว่าแปะไว้แล้ว T.T ไปเตะบอลมาไม่ได้เข้ามาดูเลย

แปะช้าไปนิด แต่แผนเดิม 1702 ก่อน แล้วก็ 1694 ต้านเดิม น่าจะแกว่งก่อน หลุดไปก็ 1702 คิดว่าพุธหน้า ทองน่าจะย่อหนักครับ แล้วค่อยเล็งไป 1737 และ 1760

โชคดีครับ update กันอีกที

Boyles

ขอบคุณ คุณboyles ค่ะ TF ที่ให้ไว้ใช้เป็นแนวทางตลอด ว่าจะถามหลายครั้ง เตะบอลตำแหน่งอะไรคะ น่าจะเป็นตัวจ่ายบอล? ที่ยืนตรงกลางสนาม เพราะถ้าเป็นศูนย์หน้าก็ยิงวืดไปหลายเม็ด กองหลังก็รั่วบ่อยๆ เอาตรงกลางละกัน เป็นสมองให้ทีม อิอิ อ้อลืมปาย ตำแหน่งสำ มะ คัญ คงไม่ใช่ประตู ถ้าใช่ ก็อุดให้อยู่นะคร้า เหนียวๆหน่อย วันนี้คงโดนกระหนำ่ทั้งวัน ถามอีก ที่เตะบอลมา แพ้หรือชนะคะ

ขอบคุณ คุณboyles ค่ะ TF ที่ให้ไว้ใช้เป็นแนวทางตลอด ว่าจะถามหลายครั้ง เตะบอลตำแหน่งอะไรคะ น่าจะเป็นตัวจ่ายบอล? ที่ยืนตรงกลางสนาม เพราะถ้าเป็นศูนย์หน้าก็ยิงวืดไปหลายเม็ด กองหลังก็รั่วบ่อยๆ เอาตรงกลางละกัน เป็นสมองให้ทีม อิอิ อ้อลืมปาย ตำแหน่งสำ มะ คัญ คงไม่ใช่ประตู ถ้าใช่ ก็อุดให้อยู่นะคร้า เหนียวๆหน่อย วันนี้คงโดนกระหนำ่ทั้งวัน ถามอีก ที่เตะบอลมา แพ้หรือชนะคะ

เล่นกับเพื่อนขำๆครับ ^^ เป็นหน้ากึ่งปีกครับ ตอนเด็กๆ เล่นแบ๊ค 555+