ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

1512740_941604622518260_7495974533213008280_n.jpg?oh=98dc33d029755e3f2d622d4e01ed692b&oe=556BF267&__gda__=1431532378_44768be242fa6202797a83fe0f84bc2e

เมื่อคุณเจอกับการขาดทุนติดต่อกัน คุณจัดการกับมันอย่างไร

คนส่วนใหญ่เคยผ่านประสบการณ์แบบนี้กันมาแล้วทั้งสิ้น เมื่อเราขาดทุน เรามักจะเทรดหนักขึ้น และไม่ว่ากี่ยุค กี่สมัย การเทรดทั้งในอดีต และปัจจุบัน ล้วนแล้วแต่ให้ผลลัพธ์ที่เหมือนกัน คือล้มเหลว และหมดตัว

เทรดเดอร์ที่มีประสบการณ์ส่วนใหญ่ เมื่อเขาประสบปัญหาการขาดทุนติดต่อกัน สิ่งแรกที่เขาทำคือ ลดการเทรดลง หรืออาจจะต้องหยุดเทรดไปก่อนเลย และนี้ก็เป็นสิ่งที่ผมทำเหมือนกันถ้าผมประสบปัญหาแบบนี้

จำไว้นะครับ เมื่อคุณขาดทุน ประสบการณ์ผม(boyles bigmove)ก็เช่นกัน 1. ให้ลดการสูญเสียโดยการเทรดให้น้อยลง 2.หยุดเทรด (หยุดการสูญเสียถ้าจำเป็น) จงหยุดคิดเรื่องการเอาเงินคืนก่อน สิ่งแรกที่เราต้องการเมื่อขาดทุน คือลดการสูญเสีย ไม่ใช่เอาเงินคืน

คนส่วนใหญ่ มักจะคิดเรื่องเงินทุนตัวเอง การต้องการเอาคืนไม่ใช่เรื่องที่ผิด แต่มันเป็นขั้นตอนหลังจากนั้น

มีบางครั้งหรือไม่ คุณต่อสู่เพื่อเอาคืนจนเอาชนะกลับมาได้ ไมเคิลตอบว่า บางครั้ง

นั่นแสดงว่า แม้เทรดเดอร์ที่เก่งมากๆ ก็ทำได้แค่บางครั้งเท่านั้น ในการเอาทุนตัวเองคืนมา แต่สิ่งที่เขาแนะนำ และเป็นสิ่งสำคัญคือ ให้หยุดเล่นซะ แม้มันจะยากที่จะบังคับตัวเองให้หยุดเล่นก็ตาม

Boyles: มีคนหลายคน มาขอคำแนะนำผมเกี่ยวกับ การเทรดที่ต้องเอาทุนตัวเองคืน คำแนะนำผมส่วนใหญ่จะจบตรง คุณต้องหยุดเทรด ต้องหยุดการสูญเสียก่อน แต่คนส่วนใหญ่มักไม่ค่อยเชื่อ และท้ายที่สุด มักจะสูญเสียเงินทั้งหมดอยู่ดีแม้จะเติมเงินเข้าไปเท่าไหร่ก็แล้วแต่ คุณต้องลดการเทรด จนกว่าคุณจะเริ่มกลับมาเทรดถูกทางอีกครั้ง

ให้ผมเปรียบ ในบางครั้งคุณไม่สามารถเดินผ่านพายุหนักๆได้หรอก ถึงคุณจะมีจิตใจที่สู้มากขนาดไหน แต่เมื่อสภาพแวดล้อมไม่อำนวย มันก็ยากที่จะผ่านไปได้ เพียงบางครั้งคุณแค่หยุดเดิน รอให้พายุสงบ และเดินค่อยออกเดินไปอย่างช้า คุณอาจจะพบว่ามันง่ายกว่า ที่จะเดินผ่านเส้นทาง เส้นเดียวไปได้ และมันก็เหมือนการเทรดเช่นกัน

และด้านบนของหนังสือ ก็เหมือนที่ผมเคยเล่าในประวัติผมไป

เทรดเดอร์ที่ประสบความสำเร็จทุกคน พวกเขาจะมีชีวิตที่สมดุล พวกเขาจะมีความสนุกอื่นนอกเหนือจากการเทรด

Boyles: ผมได้ค้นพบความจริงข้อนึง คือ เมื่อคนมีชีวิตที่สมดุล มีคุณภาพชีวิตที่ดี การเทรดของคุณจะดีตามไปด้วย การหมกมุ่นการเทรดมากเกินไป จะทำให้คุณเทรดเกินตัว หรือหมกมุ่นกับความผิดพลาดตลอดเวลา ดังนั้นในกลุ่ม เป้าหมายผมไม่ได้ Focus ให้คนเป็นเทรดเดอร์มาก การเทรดทั้งหมดจึงใช้ TF ใหญ่เป็นหลัก คุณต้องสามารถเก็งกำไรไปพร้อมกับกิจกรรมอื่น หรือทำงานอื่นไปด้วยได้ และนั่นจะสร้างคุณภาพชีวิตที่ดี และผลลัพธ์ที่ดีได้จากการเทรด

คุณไม่สามารถมีคุณภาพชีวิตที่ดี จากการเฝ้าหน้าจอ ดูตัวเลขการเคลื่อนไหวตลอดทั้งวันได้หรอก (เฝ้าหน้าจอเกิน 13 ชม./วัน)

--- พอล่ะ วันล่ะนิด วันล่ะหน่อยพอ เรื่องข้อคิดเกี่ยวกับการเทรด ---

Boyles Bigmove Club

Market Wizard แปลไทย: 18 Jan 2015 (ซื้ออ่านฉบับจริงกันนะครับ ดีมากเลย)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สัมมนา แนวโน้มทอง และการพยากรณ์ทองในปี 2015 และทำไมทองถึงมีโอกาสจบการปรับฐานในปี 2015 (อุดรธานี)

เนื้อหาสัมมนา

1. ทำไมเราถึงสามารถพยากรณ์ แนวโน้มราคาทองได้ล่วงหน้าในรอบใหญ่ ตามที่ผมเคยทำนายเอาไว้ในช่วงปี 2014 ทั้งปี

2. ในปี 2015 ทำไม ทองถึงมีแนวโน้มจบการปรับฐานจากวิเคราะห์พื้นฐานเศรษฐกิจโลก

3. ในปี 2015 ทั้งปี เราสามารถพยากรณ์การเคลื่อนของทองขึ้น ลงในแต่ล่ะไตรมาสอย่างไร เราจะมาดูกัน

4. เมื่อไหร่ ที่เราควรจะเข้าซื้อทอง และเมื่อไหร่เราควรจะหนีออกจากตลาดทอง ข้อมูลการทำธุรกรรมในตลาด Comex เราวิเคราะห์อย่างไรทำให้ได้รอบใหญ่ในทอง

5. การเล่นเทคนิค โดยใช้กราฟเปล่า โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆ จากแท่งเทียนแบบง่ายๆในการเก็งกำไรทอง ที่มือใหม่ทุกคนต้องรู้

6. การหารอบใหญ่ ตามตัวอย่างที่เราเคยเล่นจาก 1150 ไป 1300 เป็นต้น เราวิเคราะห์อย่างไร

วันอาทิตย์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558

เวลา 9.00 - 16.00 (3,500.-) สนใจจองติดต่อ 086 997 5080 หรือ boy_09@hotmail.com (ถ้ามีคนสนใจไม่ถึง 10 คน ขออนุญาติยกเลิกนะครับ)

สถานที่ อ. เมือง จ. อุดรธานี

Boyles Bigmove Club

10411279_944646012214121_8917828914434690581_n.jpg?oh=5e632cd2fe91388c8539f062c88581e1&oe=5556BBB3

วันนี้ เราทำการบ้าน short จากแนวต้าน แล้วเปิด ea ลงมา ก้อทำงานได้ไม่เลวในทอง

ตามที่เรา Focus ทองจะเจอแรงขายกดดันไปจนถึง 19 กพ

10411279_944646012214121_8917828914434690581_n.jpg?oh=5e632cd2fe91388c8539f062c88581e1&oe=5556BBB3

วันนี้ เราทำการบ้าน short จากแนวต้าน แล้วเปิด ea ลงมา ก้อทำงานได้ไม่เลวในทอง

ตามที่เรา Focus ทองจะเจอแรงขายกดดันไปจนถึง 19 กพ

ขอบคุณมากๆค่ะคุณบอย :gd

วันนี้ทองลงแรง ขา Short น่าจะเฮนะครับ ที่ผมบอกทองจะโดนแรงขายไปจนถึง 19 กพ ผมขออัพเดทเพิ่มเติม ทองจะลงไปจนถึง 25 กพ ตรุษจีนปีนี้ทองนะลงครับ

ทองมีเป้าอยู่แถว 1200 ต้นๆ ผมขออนุญาติไม่พูดถึงแนวรับนะครับ เพราะหลายท่านมีความเข้าใจผิดเกี่ยวกับ คำว่าแนวรับมากๆ จะพากันเสียหายเปล่าๆ

จะเข้าซื้อเลยได้มั้ยครับหรือรอประมาณ 1200 ต้นๆ ครับ

ขอบคุณค่ะ รวยๆๆค่ะ มีเวลาก็เข้ามาวิฯ นะคร้า

ทองมีเป้าอยู่แถว 1200 ต้นๆ ผมขออนุญาติไม่พูดถึงแนวรับนะครับ เพราะหลายท่านมีความเข้าใจผิดเกี่ยวกับ คำว่าแนวรับมากๆ จะพากันเสียหายเปล่าๆ

ขอบคุณมากๆค่ะคุณบอย :gd :gd