ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

:uu คุณบอยคะข่าวเศรษฐกิจนี้จะส่งผลบวกต่อทองได้บ้างมั้ยคะ

อิหร่านเตรียมรับชาระค่าน้ามันด้วยทองคาแทนเงินดอลลาร์ หลังจากที่ผู้ซื้อชาระเงินดอลลาร์ให้อิหร่านได้ลาบากเพราะได้รับผลกระทบจาก มาตรการคว่าบาตรของสหรัฐและสหภาพยุโรป (อียู) ทั้งนี้ อิหร่านจะรับชาระค่าน้ามันด้วยทองคาจากทุกประเทศแบบไม่มีเงื่อนไขใดๆทั้ง สิ้น นอกจากนั้นแต่ละประเทศยังสามารถชาระค่าน้ามันด้วยสกุลเงินของตนเองได้ด้วย โดยปกติแล้วน้ามันดิบจะซื้อขายกันด้วยเงินดอลลาร์เป็นหลัก แต่อิหร่านรับชาระค่าน้ามันด้วยเงินสกุลอื่นๆมานานแล้ว นอกจากนั้นยังรับเป็นสินค้าจากจีนและอินเดียด้วย ทั้งนี้ สหรัฐสั่งห้ามนาเข้าน้ามันจากอิหร่านเรียบร้อยแล้ว ส่วนอียูจะห้ามชาติสมาชิกนาเข้าน้ามันจากอิหร่านอย่างสิ้นเชิงตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคมเป็นต้นไป อย่างไรก็ดี จีนซึ่งเป็นผู้ซื้อน้ามันรายใหญ่ที่สุดของอิหร่าน ยืนยันว่าจะนาเข้าน้ามันต่อไป เช่นเดียวกับอินเดีย

ตามความเห็นส่วนตัวผมไม่ค่อยอ่านข่าวเทรดอยู่แล้วครับ ผมว่าข่าวนี้ก็ไม่น่ามีผลอะไรมากมายนะครับ เพราะเรื่องอิหร่าน ไม่รับชำระเป็นสกุลดอลล่าเนี่ย มันก็มีมาพักใหญ่แล้วนะครับ จะมีจีน กับรัฐเซียเนี่ยที่มีปัญหากับสกุลดอลล่า เรื่องการชำระเป็นเงินสกุลตัวเอง จีนกับญี่ปุ่นก็เริ่มทำบ้างแล้ว เป็นเรืองการค้ามากกว่า ส่วนอิหร่านต้องการเหยียดดอลล่า มันเลยมีปัญหา

ถ้าให้ผมคิดตามนะครับ เขาชำระด้วยเงินสกุลตัวเองน่าจะดีกว่าหรือเปล่า หรือถ้าชำระด้วยทอง ก็ถือเป็นอีกสกุลนึง ถ้ามองว่าเป็นผลดีต่อทอง ค่าเงินสกุลอื่นก็น่าจะขึ้นเช่นกัน เพราะใช้ชำระค่าน้ำมันได้เช่นกัน

ผมเลยไม่คิดว่า ข่าวพวกนี้จะมีนัยยะมากเท่าไหร่ ผมว่าพวกนี้ มันเหมือนเป็นเกมส์มากกว่า ข่าวก็เป็น STORY นึงเฉยๆ ท้ายที่สุด อะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้คนคิดเหมือนกันมากๆ ก็โดนเจ้ามือ หรือพวกกองใหญ่ๆ กินเรียบอยู่ดี

ปล. มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ โดยปกติ ผมไม่อ่านข่าวเทรดอยู่แล้ว เคยอ่านก็เทรดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เลิกดีกว่า มึน - -!

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

GC ไม่ได้ขยับมาก ใช้แนวเดิม เลยไม่ได้ UP นะครับวันนี้

แนวรับใช้แนวเดิมนะครับ 1690, 1629

แนวต้าน 1728, 1740, 1752

ADX DECLINE: NO TREND, WEAK TREND

STO: OVERBOUGHT ( ADX DECLINE with STO OVERBOUGHT in WEEKLY CHART means SELL, QUITE ACCURACY BUT NOT 100%)

วันนี้ ไม่ได้ UP VDO นะครับ เพราะทองไม่ได้ขยับเลย ใช้ แนวรับ ต้านเดิมนะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ช่วงนี้ ควรจะหยุดเล่นทองนะครับ รอ Correction ให้เสร็จก่อน ค่อยหาจังหวะกันอีกที ช่วง Correction เล่นไม่ง่ายนะครับ

เล่นต้องมี STOPLOSS นะครับ ทองไม่ได้ขึ้นเป็นเส้นตรง

ปล. THE HARDEST PART OF TRADING IS WAITING บางครั้งการรู้จักรอก็คือการทำกำไรที่ดีเช่นกัน

โชคดีกันครับ

ขอบคุณครับคุณบอยรอได้รอต่อไปเพื่อกำไรครับ

ชอบเสียงคุณบอยจัง อิอิ

Aiya รูปใหม่คุณบอยก้อหล่อด้วยน๊ะคริคริ :57

คุณบอยเคยบอกว่าช่วงเดือนมีนาคมเป็นต้นไปทองคำจะไม่น่าลงทุนสักเท่าไหร่

เป็นเช่นนี้คงต้องรอปรับฐานก่อนสักพักก่อนค่อยเข้าใหม่

อีกบทความที่น่าสนใจครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I11777150/I11777150.html

ชอบเสียงคุณบอยจัง อิอิ

Aiya รูปใหม่คุณบอยก้อหล่อด้วยน๊ะคริคริ :57

ขอบคุณครับ รูปนานล่ะ แต่ไม่กี่ปีเอง เผอิญ ไปเจอมา ^^

คุณบอยเคยบอกว่าช่วงเดือนมีนาคมเป็นต้นไปทองคำจะไม่น่าลงทุนสักเท่าไหร่

เป็นเช่นนี้คงต้องรอปรับฐานก่อนสักพักก่อนค่อยเข้าใหม่

อีกบทความที่น่าสนใจครับ

http://www.pantip.co.../I11777150.html

ขอบคุณครับ มา SHARE กัน ผมชอบอ่านไรพวกนี้ อยู่แล้ว ผมมีความคิดที่แตกต่างในเรื่องนี้ นิดนึงนะครับ แต่เป็นหัวข้อที่น่าสนใจมาก ระหว่างหุ้นกับทอง เดี๊ยวขออ่าน แล้วก็ Share มุมมองส่วนตัวแปปนะครับ

สงสัยจะได้เป็นแม่ยกคุณบอยอะ ชอบวิธีการถ่ายทอดความรู้ของคุณบอย. แต่จะพยายามเอามาประยุกต์ใช้กะศาสตร์ของตัวเอง

สงสัยจะได้เป็นแม่ยกคุณบอยอะ ชอบวิธีการถ่ายทอดความรู้ของคุณบอย. แต่จะพยายามเอามาประยุกต์ใช้กะศาสตร์ของตัวเอง

สงสัยต้องไปหาพวงมาลัยติดแบงค์มาคล้องคอคุณบอยตอนฟังเสียงVDO ช่ายป่าวคะAiyaคริคริ :32

- -! ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจดีที่เดียว จะพยายามสลัดตัวขี้เกียจออก แล้วพยายามอัด VDO บ่อยๆนะครับ