ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ.นัน

อัพเดทภาพราคาทองคำ 25.04.13 "ราคาขึ้นมาใกล้โซนที่น่าดักsell แล้ว"

ขออัพเดทสั้นๆก่อนนะครับ

*ราคาทองคำล่าสุดปรับตัวขึ้นมาใกล้เขตโซนแนวต้านสำคัญ แถวเขต 1450-1455 แล้ว ในรายชั่วโมงเริ่มเข้าเขต Over bought และมีสัญญาณ Bearish Divergence เล็กๆ ดังนั้น แนะนำหาจังหวะเข้า sell เมื่อราคาใกล้กรอบแนวต้านสำคัญ หรือ follow sell เื่มื่อเห็นราคาหลุดลงกลับต่ำกว่า 1438+/- แต่หากราคาดีดเกินระดับ 1460 ควร stop loss ออกก่อน

ขอบคุณคุณลินมากค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

25/04/13 -- 11.02

สวัสดีค่ะ

วันนี้มาขออภัยนะค่ะ ที่คาดการณ์ผิดว่าน่าจะมีการย่อตัวลงไปตั้งฐาน 1400 ได้ก่อน เนื่องจาก ถึงแม้ indicators ทางเทคนิคจะบอกว่า overbought แต่แรงซื้อกลับที่ค่อนข้างมาก --- ทำให้ถูกภาพทางเทคนิคหลอก และทำให้การคาดการณ์ผิดพลาด

ทั้งนี้ การทะลุกรอบ 1440 เป็นสัญญาณที่ดีค่ะ และเป้าหมายคือ 1470

ถึงแม้ยังไม่เห็นสัญญาณการกลับทิศจากช่วงขาลงเป็นขาขึ้น แต่การ rebound สามารถไปได้ไกลกว่าที่เราคิด อีกทั้งค่าเงินบาทที่อ่อนค่า อาจจะทำให้ราคาทองพุี่้งขึ้นมาก

ดังนั้น เปลี่ยนจากเน้น Short เป็น Long แทนนะค่ะ และเน้นดูสถานการณ์ตามแนวต้านหลักๆ เพราะไม่รู้จะจบ rebound ที่เท่าไร

ทะลุ 1440 มาแล้ว ก็คงไปได้ต่อถึง 1470 -- เมื่อถึงเป้าแล้ว ค่อยมาดูกันว่าจะปรับฐานลงมาได้แค่ไหน --- ถ้ายังลงไม่มาก ก็ยังขึ้นได้ต่อ

++++++++++

ดูจากรูปนะค่ะ ว่าขาลง ยังดำเนินต่อไป แต่การ rebound มีโอกาสขึ้นได้แรงเหมือนกัน

ขอยกมา 1 case

เห็นปี 2011 ไหมค่ะ -- พอมาแตะ 1525 ก็ขึ้นเอาๆ ไปถึงเกือบ 1800 -- ถ้ามองสั้นๆ ก็คงคิดว่าจะเป็นขาขึ้นแล้วล่ะ --- แต่สุดท้ายก็ร่วงลงมาอีกที และก็มาทำ low สุด ที่ทุกวันนี้ ทุกคนคาดไม่ถึง คือ 1300 โดยประมาณ

ดังนั้น ทีเรียกว่าขาลงไม่จบ แต่การ rebound รอบนี้ อาจจะไปถึง 1500/1600 ก็เป็นไปได้ ขึ้นอยู่กับแรงซื้อกลับ --- ดังนั้น ขณะนี้ อาจจะเหมือนช่วงปลายปี 2011 ก็เป็นไปได้ ที่ราคาจะขึ้นต่อเนื่อง ไม่ลงให้เลย และเมื่อถึงจุดนึง ก็จะทุบลงมา

ที่นี้ เราก็จะคิดว่าอยู่ในช่วงขาลง เดี๋ยวก็ลงมาให้ซื้อไม่ได้แล้ว ขณะเดียวกัน จะคิดว่าขึ้นอย่างเดียวไม่ลงมาแล้ว ตามซื้อตลอดก็ไม่ใช่

สิ่งที่ควรทำ คือ ทำตาม trend ถ้ายังแรงซื้อมากอยู่ ก็ตามน้ำไป แต่เมื่อถึงแนวต้านหลักๆ ก็ให้ระวัง และรอดูจังหวะให้ดี เพราะไม่รู้จะทิ้งแรงๆ รึเปล่า

อย่างปี 2011 ตอน rebound ขึ้น ขึ้นต่อเนื่องไม่พัก อย่างนี้อันตราย เพราะจะเห็นว่า พอไปแนวต้านสำคัญ ก็ทุบลงมากว่า 100 เหรียญ

ซึ่งขณะนี้ ราคาก็คล้ายกัน นี้ขึ้นมากว่า 100 เหรียญ ยังเหมือนไม่ได้พักหายใจเลยย ดังนั้น ถ้าขึ้นต่อไปเรื่อยๆ ไม่พัก ก็ขอให้ระวังตามแนวต้านต่างๆ นะค่ะ

เอาเป็นว่าระยะนี้ เล่นตามน้ำ ยังดูมีแรงขึ้น ตามซื้อแนวรับ แต่ให้ระวังตามแนวต้าน โดยเฉพาะรอบนี้ เอาที่ 1470 ก่อน

สำหรับคนที่ถือทองแท่ง ก็อุ่นใจต่อไปนะค่ะ ยังดูขึ้นได้ต่อ

ส่วนคนที่จะซื้อเก็บ ก็น่าจะทำได้ แต่ก็ระวังตามแนวต้านหลักๆ ให้ทยอยขายไปบ้าง เพื่อความปลอดภัย

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

เรื่อง เงินเงินทองทอง

พอออกจากกรอบสามเหลี่ยม..วิงหาเป้าหมาย(ทางเทคนิค) ดูครับว่าจะไปถึงดวงดาวหรือไม่..1475.00-1485.00$ แต่ด่านแรก1450.00$ต้องผ่านและยืนให้ได้ก่อน..และคือนี้ ต้องยืนเหนือเส้นค่าเฉลี่ย200ของกราฟWeekly(1440.00-1-445.00)ถึงจะดีหลังจากที่ราคาไม่เคยปิดตลาดต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย(MA200Weekly)มาร่วม10ปี

1447 เป็นแนวต้านก่อน ถ้าผ่านไปได้เป้าใหม่ที่ 1470

ดังนั้น อย่ารีบเข้านะค่ะ

รอย่อ ไม่ต่ำกว่า 1440/1432 ก็น่าจะไปต่อ

แต่ถ้าหลุดก็ำิอาจจะได้ดู 1410/1400 อีกรอบ

ขณะที่ ระดับ 1470 เป็นโซนอันตราย เพราะเป็นแนวต้านหลัก

ขึ้นมาไม่พักหายใจแบบนี้ ต้องมีลงมาแรงๆ บ้าง

ซินเเสส้มเปรี้ยว

1447 เป็นแนวต้านก่อน ถ้าผ่านไปได้เป้าใหม่ที่ 1470

ดังนั้น อย่ารีบเข้านะค่ะ

รอย่อ ไม่ต่ำกว่า 1440/1432 ก็น่าจะไปต่อ

แต่ถ้าหลุดก็ำิอาจจะได้ดู 1410/1400 อีกรอบ

ขณะที่ ระดับ 1470 เป็นโซนอันตราย เพราะเป็นแนวต้านหลัก

ขึ้นมาไม่พักหายใจแบบนี้ ต้องมีลงมาแรงๆ บ้าง

ซินเเสส้มเปรี้ยว

ขอบคุณซินแสส้มเปรี่ยวและคุณลินมากๆค่ะ

เรื่อง เงินเงินทองทอง

ดูกันยาวๆครับ(หลังผมเคยฟันธงราคาต้องปรับตัวขึ้นมารักษาแก๊ป)กราฟWeeklyราคาพึ่งลงมาปิดต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย200เป็นครั้งแรงในรอบ10ปี และเส้นค่าเฉลี่ย.50ได้ลดลงต่ำกว่าเส้น100(สัญญาณลง)..การขึ้นครั้งนี้ยังไม่ยั่งยืนครับอันนี้ตามเทคนิคต้องดูว่าราคาจะสามารถขึ้นไปปิเหนือเหนือแนวเส้รค่าเฉลี่ย200(1440.00-1450.00)ในรอบอาทิตย์นี้ได้หรือไม่..

บาทอ่อน ราคาปรับขึ้นจากเมื่อเช้า1446/19735................ ตอนนี้ 1445/19850/19900 เวลา..13.30น.

ถูกแก้ไข โดย แพท

บาทอ่อน ราคาปรับขึ้นจากเมื่อเช้า1446/19735................ ตอนนี้ 1445/19850/19900 เวลา..13.30น.

ฮี่ๆ ปล.แต่มะคืนว่าบาทอ่อนๆ มะเช้าก็ไม่ให้ขาย ไม่เปงไร สู้ๆ ลุ้นเมกามาเทๆๆๆๆ บา่ยแก่ๆตัวเลขลบกะทองยันดึก เพี้ยง เป่าให้คุณแพท กะขาเอสหน่อย

ขอให้เพื่อนๆกด ข้างไหน รับทรัพย์ละกัน

ฮี่ๆ ปล.แต่มะคืนว่าบาทอ่อนๆ มะเช้าก็ไม่ให้ขาย ไม่เปงไร สู้ๆ ลุ้นเมกามาเทๆๆๆๆ บา่ยแก่ๆตัวเลขลบกะทองยันดึก เพี้ยง เป่าให้คุณแพท กะขาเอสหน่อย

ขอให้เพื่อนๆกด ข้างไหน รับทรัพย์ละกัน

ช้ำใจกะค่าเงินมากๆเลยค่ะ ถ้าเก่งเหมือนเจ้าป้าจะไปเล่นจีเอสแล้วค่ะ ถูกแก้ไข โดย แพท

ทองขึ้นเพราะบาทอ่อนจริงๆ :_02

ทำตารางเทียบราคามูลค่าทองแท่งเมื่อคำนวณจากspot*เงินบาท*(อัตราเเลกเปลี่ยนจากออนซ์เป็นบาท)0.473 ให้ดูกันนะครับลองเอาไปใช้เทียบทองแท่งกะบาทดูน่าจะพอช่วยได้บ้าง

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

ตัวเลขอังกฤษ ดีเกินคาด ข่าวต่างปท ยังอวยว่าดี ทองspotลงจาก48 มา42 แล้ว แต่ แบงค์ชาติมาขยัน อะไรตอนนี้ บาทปาไป29.105 หมู่เรากะลังเล่นทองช่วยชาติอยู่นะเนี่ย เอิ้กๆ อย่ามาอ่านเชียวเด๋วป้าโดนบ้องกะบาล อิอิิ

ชีวิตมันช่างน่าเศร้า เอาดอยมาเอสปุ๊ปทองก้อพุ่งขึ้นอย่างกะแกล้งกันแหน่ะ คืนนี้ช่วยย่อหน่อยน้า จะคัตเอสทิ้งแล่ว จะได้กลุ้มใจดอยอย่างเดียว :_02

ดชเม่า สวัสดีค่ะ ทำไรไปบ้างคะ ไม่พูดไม่จา

ทำไปหลายอย่างเลยครับ S S L L มั่วไปหมด เลยทำงานดีกว่าครับ ^_^