ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ราตรีสวัสดิ์ทุกท่านนะคะ หลับฝันดีค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ปัญหา คือ สปอตที่รอมา แต่ราคาไม่ได้อ่ะดิคะ

บางทีรอขายตามแนวต้าน ราคาบาทถูกลงกว่าตอนยังไม่ถึงซะงั้น

กั๊กๆ ก๊ากๆ

ขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่สามารถเข้ามา update กราฟให้ได้ เพราะไม่ค่อยสบาย

ภาพรวมที่เห็นจากกราฟ .. ในตอนนี้ คือ ราคา swing อยู่ในกรอบ 3 เหลี่ยม

เมื่อลงมาดูในราย H4 .. สิ่งที่เห็น คือ รูปแบบ R_H&S

จะเห็นราคาเป้าหมายของ R_H&S ขึ้นมาแถวๆ แนวต้านของ กรอบ 3 เหลี่ยมพอดี

เมื่อใช้ RSI5 .. จับสัญญาณ Hidden Divergenve .. ในราย H4

ราคาทำแท่งยาวๆ ของคลื่น 3 ขึ้นมา .. RSI5 ก็แสดง Bearish Hidden Divergence แล้ว

ดังนั้น สิ่งที่ต้องคอยสังเกตดู คือ ราคาเมื่อขึ้นชนแนวต้านของกรอบ 3 เหลี่ยม

หากไม่ผ่านขึ้นไป .. ก็จะเกิด Bearish pennant + H&S

http://www.google.co...iw=1024&bih=584

ในรายวีค .. สัญญาณ RSI5 แสดง Bearish Hidden Divergence

เป้า H&S ประมาณ 38.2% ของ ต้นคลื่น $681 - $1920

โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย Sear

รบกวนสอบถามอาจาร์ยมาโนชเพิ่มค่ะ. แล้วผลบองBearish. Pennant. เป็นอย่างไรค่ะ.

ลองศึกษา "Continuous Pattern" ดูนะครับ

http://inv2.asiaplus...thai/chap04.pdf

รูปแบบ 3 เหลี่ยม ที่เกิดขึ้น ในขาขึ้น หรือขาลง

คือ การพักตัวของราคา .. ก่อนไปตามแนวโน้มเดิม

* โดยรูปแบบ 3 เหลี่ยมที่เกิดขึ้น มักจะเป็น Complex Correction หากเกิดในคลื่น B / 2 / 4

ถูกแก้ไข โดย Sear

ขอบคุณอาจารย์มาโนชมากครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ขอให้แข็งแรงๆๆ

แสดงว่าถ้าไม่ผ่านแนวต้าน ลงมารอบใหม่นี้ จะลงแรงแบบหนาวเลย...

อาจารย์มีเปิดสอนไหมครับ สนใจเรียนมากมาย

Good morning คร้าบทุกๆ ท่าน..

ขอบคุณอ.มาโนช ด้วยครับ พักผ่อนมากๆ นะครับ....

ถูกแก้ไข โดย artjar

ขอบคุณอาจารมาโนชมากๆนะคะ:01

อาจารพักผ่อนมากๆนะคะ จะได้หายป่วยไวๆค่ะ

ปล. ถ้าอาจารมีเวลา อลันรบกวนขอทราบวิธีการแยกว่าอันไหนเป็นdivergence อันไหนเป็น hidden divergengeค่ะ

จารย์Sear สาวpope เพื่อนๆพักผ่อนสบายๆวันหยุด วันจันว่ากานใหม่นะคะ

:) มนุษย์เราทุกคนหนีไม่พ้นการลาจากเสมอ :)

เปิดแถลงการณ์ “พระเจสัน ยัง” สาเหตุไม่ลาสิกขา ขอบคุณครอบครัวคู่หมั้นที่เข้าใจ

หน้าแรก > ข่าวดาราบันเทิง >

เปิดแถลงการณ์ “พระเจสัน ยัง” สาเหตุไม่ลาสิกขา ขอบคุณครอบครัวคู่หมั้นที่เข้าใจ

วันที่ 26 มิ.ย. หลังจากที่มีรายงานว่า นักแสดงหนุ่ม เจสัน ยัง ซึ่งขณะนี้บวชเป็นพระ แถลงถอนหมั้นอย่างเป็นทางการ กับ ดาริกา จาร์โกต้า คู่หมั้นสาว เชื้อสายอินเดีย ซึ่งสาเหตุการถอนหมั้นครั้งนี้นั้น เกิดจากความเต็มใจของฝ่ายหญิงที่อยากให้พระเจสันได้ศึกษาพระธรรม ซึ่งพระเจสันมีความปรารถนาอย่างแรงกล้าที่จะขออยู่ในผ้าเหลืองตลอดชีวิต โดยก่อนหน้านี้ เจสัน ยัง และดาริกา จาร์โกต้า จัดงานหมั้นตามแบบประเพณีไทยเมื่อวันที่ 25 มี.ค. ที่ผ่านมา

สำหรับเส้นทางความรักของทั้งคู่พบกันในสถานที่ปฏิบัติธรรม และวางแผนจะมีงานวิวาห์ในสิ้นปี 2555 แต่ เจสัน ยัง ขอบวชเพื่ออุทิศบุญให้กับบิดามารดาก่อน เมื่อวันที่ 1 เม.ย. แล้วเดินทางไปปฎิบัติธรรมกับพระอาจารย์ยุทธนา ธีรธมฺโม ณ วัดป่าห้วยส้มสุก ต.สะลวง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่

แม่ชีทองหยด กล้าหาญ ซึ่งพาผู้สื่อข่าวดูกุฏิที่จำพรรษา ของพระเจสัน ยัง และจุดเดินจงกลมที่พระเจสัน ยัง เมื่อมาจำพรรษาที่วัดแห่งนี้จะใช้เวลาในการเดินจงกลม เป็นเวลาถึง 9 ชั่วโมง

แม่ชีทองหยด เผยว่า พระเจสัน ยัง เดินทางไปยังกรุงเทพได้เกือบเดือนแล้ว เห็นบอกว่า จะไปปรึกษากับพระหลวงพ่อวิริยังค์ สิรินฺธโร เจ้าอาวาสวัดธรรมมงคล กรณีเรื่องที่จะแถลงข่าวเรื่องการขอบวชตลอดชีวิต และการถอนหมั้นกับแฟนสาว และพระเจสัน ยัง ได้บอกกับพ่อขาว ผู้ดูแลวัดแห่งนี้ว่า อาจจะเดินทางไปต่างประเทศทันทีหลังแถลงข่าวเสร็จ

และว่า พระเจสัน ยัง มาอยู่ที่วัดป่าห้วยส้มสุก ท่านจะจำพรรษาที่กุฏิด้านในในป่า และมักจะเดินจงกลมเป็นเวลานานประมาณ 9 ชั่วโมง และท่านได้เปรยว่า ท่านมาอยู่ที่วัดแห่งนี้แล้วมีความสุข สงบเงียบเป็นธรรมชาติที่สุด และอยากอยู่นานๆ ท่านเป็นพระที่มีสมาธิแน่วแน่มาก เดินจงกลม ในช่วงกลางคืนโดยจุดเทียนเดินอย่างสงบ และทำกิจวัตรของสงฆ์อย่างไม่ขาดตกบกพร่อง เป็นพระดีปฏิบัติดี

วันเดียวกัน พระเจสัน ยัง ออกแถลงการณ์มีใจความว่า

“อาตมา พระเจสัน ปิยาจาโร (ยัง) ขอประกาศแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันว่า หลังจากที่อาตมาได้เข้ามาสู่ร่มกาสาวสพัสตร์เพื่อทดแทนคุณบิดา-มารดา ที่ได้ล่วงลับไปแล้วเมื่อวันที่ 1 เม.ย. อาตมาได้ตั้งใจประพฤติปฏิบัติข้อข้อวัตรและรักษาพระธรรมวินัยอย่างเคร่งครัด อยู่มาได้เกิดความซาบซึ้ง เลื่อมใส และศรัทธาอย่างแรงกล้า จึงมีความประสงค์ที่จะอยู่ในสมณเพศต่อไปอย่างไม่มีกำหนดเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา

อาตมาจึงขอโอกาสนี้ยกย่องสรรเสริญความเสียสละอันยิ่งใหญ่และจิตใจอันประเสริฐยิ่งของโยมดาริกาและครอบครัวจาโกต้า ที่ไม่ขัดข้อง แม้ว่าจะได้รับผลกระทบจากทางโลกอยู่บ้าง แต่ทางโยมดาริกาก็พร้อมที่จะฟันฝ่าอุปสรรคต่างๆ เพื่อรักษาธรรมที่ยิ่งใหญ่กว่า และร่วมอนุโมทนาบุญกับอาตมา

ขณะนี้อาตมา กำลังศึกษาวิชาสมาธิชั้นสูง รุ่นที่ 1 ร่วมกับพระสงฆ์ครูสมาธิ นักวิชาการจากทั่วประเทศ และผู้ทรงคุณวุฒิทางการเมืองรวมกว่า 1,500 ชีวิต ณ วัดธรรมมงคล โดยมีพระธรรมมงคลญาณ หรือหลวงพ่อวิริยังค์ สิรินธโร เป็นอาจารย์ผู้สอนหลักสูตรด้วยตัวท่านเอง และหลังจากจบหลักสูตรประมาณต้นเดือนส.ค.นี้ อาตมาจะเดินทางไปพำนักอยู่ที่วัดราชธรรมวิริยาราม 3 เมืองแอดแมนตั้น ประเทศแคนาดา

สุดท้ายนี้ อาตมาขอขอบคุณโยมดาริกาและครอบครัวจาโกต้าทุกท่าน โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณนพพล โกมารชุน คุณปรียานุช ปานประดับ ครอบครัวเหลืองสวัสดิ์ ครอบครัวพุทธินันทน์ ครอบครัวพวงมาลา ครอบครัวสารกิจปรีชา ตลอดจนครูบาอาจารย์ วงการบันเทิงไทย ผู้ใหญ่ทุกท่าน พี่น้องและเพื่อนทุกคน รวมถึงแฟนเพลงและละคร หากมีสิ่งใดเคยล่วงเกินท่านทั้งหลายด้วยกาย วาจา ใจ ทั้งต่อหน้าและลับหลัง ตั้งใจและไม่ตั้งใจก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมและอนุโมทนาบุญในเส้นทางธรรมของอาตมาด้วย”

ที่มา ข่าวสดออนไลน์

——————————————————————————————————————–

พระเจสัน ถอนหมั้น ช็อกวงการบันเทิง ซึ้งรสพระธรรม พระ” เจสัน -แฟนสาว”เห็นพ้อง “ถอนหมั้น” ปวารณาครองผ้าเหลืองตลอดชีวิต!

ช็อกวงการบันเทิง เมื่อมีรายงานว่า นักแสดงหนุ่ม เจสัน ยัง ซึ่งขณะนี้บวชเป็นพระ และกำลังปฎิบัติธรรม อยู่ที่วัดป่าห้วยส้มสุก จ. เชียงใหม่ ได้เตรียมแถลงถอนหมั้นอย่างเป็นทางการ กับ ดาริกา จาร์โกต้าร์ คู่หมั้นสาว เชื้อสายอินเดีย พระเจสัน ถอนหมั้น โดยมีทั้งญาติของฝ่ายหญิงและฝ่ายชายคือ ตู่ – นพพล โกมารชุน และ ปรียานุช ปานประดับ มาร่วมชี้แจงถึงสาเหตุพร้อมกัน ในวันที่ 27 มิถุนายนนี้ ที่โรงแรมโซฟิเทล โซ แบงคอก

สำหรับ สาเหตุของการถอนหมั้นครั้งนี้นั้น เกิดจากความเต็มใจของฝ่ายหญิง ที่อยากให้ พระเจสัน ได้ศึกษาพระธรรม ซึ่งพระเจสันมีความปรารถนาอย่างแรงกล้าที่จะขออยู่ในผ้าเหลืองตลอดชีวิต

อย่างไรก็ตาม ก่อนหน้านี้ เจสัน ยัง และ ดาริกา จาร์โกต้าร์ ได้จัดงานหมั้นตามแบบประเพณีไทยเมื่อวันที่ 25 มีนาคมที่ผ่านมา ณ ห้องบอลรูม โรงแรมโซฟิเทล โซ แบงคอก ท่ามกลางบรรยากาศสุดชื่นมื่นของสองครอบครัว

สำหรับเส้นทางความรักของทั้งคู่ เจสัน เปิดเผยว่า เจอน้องดาในสถานที่ปฏิบัติธรรม เพราะฝ่ายหญิงเป็นคนชอบนั่งสมาธิและมีไลฟ์สไตล์ที่คล้ายกันมาก ก่อนหน้านี้ทั้งคู่วางแผนจะมีงานวิวาห์ในสิ้นปี 2555 นี้ แต่ เจสัน ยัง ขอบวชเพื่ออุทิศบุญให้กับบิดามารดาก่อน เมื่อวันที่ 1 เมษายน ที่ผ่านมา แล้วเดินทางไปปฎิบัติธรรมกับพระอาจารย์ยุทธนา ธีรธมฺโม ณ วัดป่าห้วยส้มสุก ต.สะลวง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ พระเจสัน ถอนหมั้น

พระเจสัน ถอนหมั้น ช็อกวงการบันเทิง ซึ้งรสพระธรรม พระ”เจสัน-แฟนสาว”เห็นพ้อง “ถอนหมั้น” ปวารณาครองผ้าเหลืองตลอดชีวิต!

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ทองพุ่งคึกคัก ขานรับที่ประชุมอียู ซัมมิทผนึกกำลังกู้วิกฤตภูมิภาค

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 29 มิถุนายน 2555 21:20:27 น.

ราคาทองคำทะยานขึ้น​แข็ง​แกร่ง​ในวันนี้ หลังจากที่ประชุมสุดยอดสหภาพยุ​โรป (อียู) บรรลุข้อตกลง​เพื่อพยุงภาคธนาคาร​ในภูมิภาค​และปรับลดต้นทุน​การกู้ยืม ​โดยบรรดา​ผู้นำตกลงที่จะ​ใช้มาตร​การฉุก​เฉิน ​เพื่อฉุดต้นทุนกู้ยืมของส​เปน​และอิตาลีที่พุ่งสูง​แตะระดับอันตราย​ให้ปรับตัวลดลง รวม​ถึงผลักดัน​การจัดตั้งหน่วยงานกำกับดู​แลธนาคารพาณิชย์​ในยู​โร​โซนภาย​ในสิ้นปีนี้ ​ซึ่ง​เป็นก้าว​แรกที่จะนำ​ไปสู่สหภาพ​การธนาคารยุ​โรป

ณ ​เวลา 20.03 น.ตาม​เวลาประ​เทศ​ไทย สัญญาทองคำส่งมอบ​เดือนสิงหาคมพุ่งขึ้น 47.40 ดอลลาร์/ออนซ์ ​หรือ 3% ​แตะ 1,597.70 ดอลลาร์

--อิน​โฟ​เควสท์ ​แปล​และ​เรียบ​เรียง​โดย ปนัยดา ปัทม​โกวิท/สุนิตา

อัพเดทกราฟทองคำรอบค่ำ 6/29/2012

Written By Prinkgold on วันศุกร์ที่ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 | 6/29/2012 05:32:00 หลังเที่ยง

ทิศทางทองคำรอบค่ำดูตามกราฟนะครับ เนื่องจากทองคำมีแรงซื้อกลับเข้ามา ราคาดีดแรงแบบมีนัยสำคัญ ต้องดูกันต่อไปว่าถ้าย่อตัวลงมาไม่หลุดแนวรับ 1,560 เหรียญ แนะนำให้ให้มาถือสถานะแอลแทนเอส เนื่องจากดอลล่าร์อ่อนตัวลงมาแรง เพราะขึ้นไม่ผ่าน 83 เหรียญ รอบค่ำลองปรับมุมมองกันดูนะครับ ราคาผันผวนแบบนี้ก็ต้องปรับพอร์ตกันตามภาวะของตลาด สัญญาณเทคนิคดันสูงขึ้นมา ดูรูปแบบที่ 1 และ 2 ในกราฟน่าจะมาในลักษณะเช่นนั้น ใครมีเอสอยู่รอดูท่าทีของคืนนี้อีกที ถ้าเห็นท่าไม่ค่อยจะดีก็ปิดแล้วหันมาถือแอลต่อ ถือว่าเป็นการปรับพอร์ตนะครับ ถ้าเดือนนี้ทองคำปิดบวกเดือนหน้าทองก็จะขึ้น ส่วนดอลล่าร์ก็จะลง ให้มุมมองไว้แค่นี้ก่อน รอบค่ำเจอกันครับ

ที่มา http://prinkgold.blogspot.com thank2_.gif

มาสวัสดีตอนสาย น้องpope อาจารย์ และทุกท่าน

แปะเพลงนี้ ให้ ทุกๆท่าน ทำเพื่อเธอ ... เราพี่น้องห้องนี้ ต่างก็ทำทุกอย่างเพื่อกันและกัน ฟังแล้วคิดถึงพี่น้องห้องนี้ เลยแปะให้ค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=l519431YRQc&feature=youtube_gdata_player

มีความสุขกะ วันหยุด นะคะ

อาจารย์ หายเร็วๆนะคะ อาจารย์ไม่สบาย ยังช่วยpost กราฟให้ เพลงนี้ แปะให้อาจารย์ฟังด้วยค่ะ ขอบคุณ ที่ ทำเพื่อเธอ

มาสวัสดีตอนสาย น้องpope อาจารย์ และทุกท่าน

แปะเพลงนี้ ให้ ทุกๆท่าน ทำเพื่อเธอ ... เราพี่น้องห้องนี้ ต่างก็ทำทุกอย่างเพื่อกันและกัน ฟังแล้วคิดถึงพี่น้องห้องนี้ เลยแปะให้ค่ะ

เพลงเพราะม้ากกกกกกกกก ขอบคุณค่ะ คุณauntnextdoor ฟังไปเรื่อย ๆ ผ่อนคลายดีค่ะ

:Hi หวัดดี ตอนสาย คุณกระต่าย ท่านโป๊ป คุณ auntnexdoor คุณ Alan คุณSear คุณartjar และเหล่าสมาชิกนักล่าทองทุก ๆ ท่านที่มิได้เอ่ยนาม โชคดี มีลำใย กันทุก ๆ ท่านนะขอรับ :gd

สวัสดีค่ะ อาจารย์มาโนช และเพื่อนๆทุกท่าน

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะคะที่มาให้แนวทาง

พักผ่อนมากๆนะคะ จะได้หายป่วยไวๆค่ะ

เมื่อวานงานยุ่งมากๆเลยค่ะเจ้าป้า อยู่ข้างนอกตลอดกลับมาดึกมาก

กดขายจาก iPad ติดเหวไปเลยค่ะเพราะซื้อกลับไม่ทัน 23666

กลับบ้านมากดขายไปอีก 23838 ซื้อกลับที่ 23776

แล้วก็ตั้งขายไว้ 23900 ได้มาแล้ว รอซื้อกลับวันจันทร์ค่ะ

ไปแล้วนะคะ วันนี้งานล้นมือ