ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถึงคุณแพท ป้าซื้อมาจิ้ดๆวันศุกร์19000 1400 เพิ่งขายมะกี้ 1421 19230 เดาต่อให้ อาจมีกระชาก1424-26 คุณแพท ก็พินาขายตัว198 ไป เดาราคาประมาน19270-295 แต่คงลุ้นเค้าเหนื่อยเน้าะ เพราะในชม. มันเริ่มหนืดๆ ม่ายง้าน ก็ต้องเอา198 มาขาย230 เอาคืน32฿ แล้วรอไปเอสให้สูงๆ คิดไว้หลายๆทางนะ

ตัวเลข21.00 เดาว่าลบกะทอง คิดทำอะไร เผื่อตอนตัวเลขจะออกด้วย โชคดีค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงดชเม่า ป้าเห็นแค่18-15 น่าปิดเอส จ้า

ปล. ปิดตรงไหน post บอกด้วยนา เผื่อคุณแพท เข้ามาดู จะได้มีแนวๆไว้

หวัดดี ค่ะ พี่กบ เจ้าป้า พี่แพท พี่ขิง พี่่ต่าย ท่านแม่ทัพ พี่จูกัดเหลียง พี่บอย พี่นุช

คุณดอด คุณลิน พี่น้องเม่า คุณสาวมือใหม่ พี่อาร์ท คุณกีร์ vs พลมะยม พี่พวง

พี่seki ป้าหนู พี่ปุย พี่อลัน พี่อังคณา คุณศศิ คุณTapee คุณนุ่น คุณพิมพา

พี่เนเน่ พี่juy พีฺ่B2B พี่Harissa พี่ลุลา พี่puggy พี่อ้น พี่บาส+พี่เอ๋ พี่แน็ตตี้ คุณหุย

พี่เกี้ี๋ยมอี๋ คุณDr.Polar คุณsr20 อ.sear คุณชายกลาง คุณYos พี่ทิพย์ พี่นาตาลี

คุณลูกเสือฯ คุณนิวส์ & เพื่อนทุกคนค่ะ :D

ขอบคุณทุกๆ วิเคราะห์ และ ข่าวสาร จากทุกท่านที่มาแบ่งปันค่ะ.. :lol:

ขอบคุณคุณนุชที่บอกgap1403 ไว้นะค ดชเม่ามาอ่านก็เอาไว่พินา หลายๆทางเลือกนะคะ

สวัสดีค่ะ คุณกบ เจ้าป้า น้องลิน ดช เม่า

เอสไปแล้วค่ะ วันนี้ตื่นสายมาก ไม่รู้สูงสุดที่เท่าไร

เห็นราคารียเอสไปก่อนเลย เพราะเป็นราคาที่เล็งไว้

วันนี้ยุ่งหน่อยคงตั้งเสียงเรียกไว้ หรือไม่ก็รอซื้อคืนตอนค่ำไปเลย

ขอให้ทุกคนรวมทั้งข้าพเจ้าโชคดีมีกำไร เยอะๆๆๆๆๆๆๆ คร้าาาา

ตรงที่คุณนุชขายนีั่นแหละสูงสุด ขณะนี้กะลังไต่ขึ้นอีกครั้ง

คุณแพท ไปไหนอ่ะ อย่าลืมดูราคาที่ตั้งใจนะคะ

อยากจะ S อยู่เหมือนกันขอรับ แต่เสียวโดนลากยาวจัง แรงดีแต่หัววันเลย :17

สุขสันต์วันเกิดพี่กบย้อนหลังด้วยเช่นกันนะคะ มีความสุขมากมาย สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทอง คิดสมดังใจทุกอย่างตามปราถนาค่ะ

คุณแพท ไปไหนอ่ะ อย่าลืมดูราคาที่ตั้งใจนะคะ

ขอบคุณค่ะเจ้าป้าที่น่ารัก

18 ลงมาแว้ว ดชเม่า อย่ากินข้าวเพลินน้อ ถ้าไม่ปิด ก็รอเจ้าเค้าวัดกะเราอีกที โชคดีค่ะ

18 ลงมาแว้ว ดชเม่า อย่ากินข้าวเพลินน้อ ถ้าไม่ปิด ก็รอเจ้าเค้าวัดกะเราอีกที โชคดีค่ะ

เป้าปิดแค่นี้เหรอเจ้าป้า

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำ22.04.13 "1425+/- หรือ 1450+/- ที่จะเป็นเป็นจุดจบคลื่นc "

$Fundamental & Event Analysis

* IMF ยังมองเศรษฐกิจโลก ยังมีความเสี่ยงทางเศรษฐกิจ โดยเฉพาะเรื่องปัญหาคนว่างงาน

-สุดสัปดาห์ที่ผ้่านมา มีการประชุมของ IMF โดยทางIMF มองว่าศก.ยังมีความเสี่ยงโดยเฉพาะปัญหาเรื่องคนว่างงาน ทั่วโลกที่เกิดจากปัญหาเศรษฐกิจของประเทศต่างๆ นั่นเอง โดยก่อนหน้านี้ ทางIMF ก็ได้ประเมินว่าในปีนี้ เศรษฐกิจโลกจะชะลอการเติบโตลงมาด้วย

*ประชุมG20 เรื่องหลักคือเรื่อง การปั้มเงินของธนาคารกลางประเทศต่างๆ ที่ยังดำเนินนโยบายอัดฉีดเงิน โดยเฉพาะการประกาศปั้มเงินเพิ่มกว่าเท่าตัวของญี่ปุ่น

-โดยในที่ประชุมส่วนใหญ่ เห็นด้วยกับแนวทางของญี่ปุ่น กับการดำเนินนโยบายการเงินเพื่อแก้ปัญหาเงินฝืดและน่าจะสนับสนุนการเติบโตของเศรษฐกิจโลกด้วยนั่นเอง

*ประธานECB เผยอาจจะมีการลดอัตราดอกเบี้ย เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจยูโรโซน

-มีการส่งสัญญาณ ออกมาจากทาง ประธานECB แล้วครับว่า ทางECB อาจจะมีการปรับลดอัตราดอกเบี้ยนโยบายลง เพื่อเป็นการช่วยกระตุ้นภาวะเศรษฐกิจของกลุ่มนั่นเอง

***การออกมาส่งสัญญาณแบบนี้ ผมมองว่ามีนัยยะสำคัญนะครับ โดยเฉพาะในส่วนของค่าเงินยูโรที่ อาจจะยิ่งออ่นค่าลงมาได้อีก ในทางตรงกันข้ามก็จะมีผลทำให้ ดอลลาร์แข็งค่าขึ้น และก็อาจจะส่งให้ทองคำมีแรงเทขายออกมาได้อีกนั่นเอง หากทาง ECB มีการปรับลดดอกเบี้ยนโยบายลงจริงๆ นั่นเอง

$Technical Analysis

*ราคาทองคำในระยะสั้น ดูเหมือนว่ายังปรับฐานไม่จบล่าสุดเด้งขึ้นมาทดสอบแนวต้าน 1425+/- อีกครั้ง หากผ่านได้ อาจจะดีดแบบรวดเร็ว ขึ้นไปลุ้น ด่านสำคัญแถวแนวต้าน 1450+/-

-เมื่อวันศุกร์ที่อแล้ว ราคาทองคำชนแนวต้านแถว 1425+/- แล้วมีแรงเทขายออกมา ตามที่ประเมิน แต่ราคาลงไปยังสามารถยืนเหนือแนวรับบริเวณ 1390+/- ได้ จึงมีแรงซื้อกลับเข้ามาอีกครั้ง ในช่วงตลาดเอเชียเช้าวันนี้ ส่งผลให้ราคาดีดขึ้นมาจ่อทดสอบแนวต้าน 1425+/- อีกครั้ง

-หากดูจากสัญญาณ Indicator ทางเทคนิคต่างๆ ต้องบอกว่า 50 : 50 ครับว่าจะผ่านต้าน1425 นี้ได้หรือไม่? เพราะในภาพรายชั่วโมงและ 4 ชั่วโมงต้องบอกว่า ราคาน่าจะมีโอกาสผ่านขึ้นไปได้น้อย แต่หากพิจารณาในภาพรายวันแล้วก็ต่้องบอกว่า ราคาก็อาจจะผ่านแนวต้าน1425+/- ขึ้นไปทดสอบแนวต้าน 1450+/- ก็ได้เช่นกัน

-แต่อย่างไรก็ตามหากพิจารณา ในเรื่องคลื่น การที่ราคาทองจะขึ้นผ่านแนวต้าน1425+/- หรือไม่ก็ตาม การขึ้นในรอบนี้ ก็ต้องบอกว่า น่าจะเป็นการขึ้นในคลื่นย่อยสุดท้ายของ คลื่น5ย่อยในคลื่นปรับC ตามภาพนั่นเอง ซึ่งภาพในแนวโน้มใหญ่ ราคาทองคำยังคงเป็นแนวโน้มทางขาลงอยู่ (หากยังไม่สามารถขึ้นผ่านแนวต้าน 1525+/- ต้องถือว่า ทองคำยังคงไม่ลบล้างแนวโน้มหลักที่เป็นขาลงครับ)

-ดังนั้น การเทรดก็มีอยู่ แค่ว่า ราคาแถวๆใกล้ๆ1425+/- ก็หาจังหวะ sell แล้วตั้ง stop loss กรณีที่ราคาเด้งผ่าน1425+/- ขึ้นไปได้ เพราะราคามีโอกาสที่จะเด้งขึ้นไป กรอบบนแถว 1450+/- ต่อนั่นเอง (แต่ราคาอาจจะถึงแนวต้าน1450+/-หรือไม่ก็ได้ หากราคาขึ้นผ่านแนวต้าน1425+/- ไปแล้วก็ตาม ) ดังนั้นจึงแนะนำหาจังหวะ ดักsell กรอบบนมากกว่า ไล่ซื้อครับ

$Strategy

*ราคาแถวๆใกล้ๆ1425+/- ก็หาจังหวะ sell แล้วตั้ง stop loss กรณีที่ราคาเด้งผ่าน1425+/- ขึ้นไปได้ แล้วค่อยไปหาจังหวะ ดักsell ในกรอบแนวต้านด้านบน อีกครั้ง ส่วนจะเป็น1450+/- หรือไม่อันนี้ ต้องดูกันอีกครับ

ปิดไปตามคำแนะของเจ้าป้าครับ

ช่วงนี้ให้เจ้าป้านำทัพเทรดโลด :gd