ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ยังอยู่ชะอำอยู่เลยกลับพรุ่งนี้ครับตอนนี้หลังเจ้าหลอกคำนวณคร่าวๆชาวดอยมีลุ้นแต่ก้อบอกไม่ได้ว่าเมื่อไหร่สำหรับผมยังรอเก็บเมื่อต่ำกว่า1400อยู่ครับถ้าขึ้นจาก1424และทะลุ1490ไปได้แรงจริงๆอาจไปถึง1590เลย น่าจะกินเวลาพอสมควรอาจหลังกรกฎาโน่นหละ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ยังอยู่ชะอำอยู่เลยกลับพรุ่งนี้ครับตอนนี้หลังเจ้าหลอกคำนวณคร่าวๆชาวดอยมีลุ้นแต่ก้อบอกไม่ได้ว่าเมื่อไหร่สำหรับผมยังรอเก็บเมื่อต่ำกว่า1400อยู่ครับถ้าขึ้นจาก1424และทะลุ1490ไปได้แรงจริงๆอาจไปถึง1590เลย น่าจะกินเวลาพอสมควรอาจหลังกรกฎาโน่นหละ

ขอบคุณ แนวการเล่นของ Trader Junior มากเลยครับ เฝ้ารอ เฝ้าติดตามอย่างใจจดใจจ่อ ^^

สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่าน ก่อนอื่นขออนุญาติ ท่าน เจ้าของห้องก่อนนะคับ วันนี้ กระผม มา อยากจะออกมาเตือน พี่ๆ ครับ เห็นว่า มีงาน event ใหญ่ ที่เมืองทอง ท่านที่สนใจ อยากจะลงทุน ในทองคำแท่ง อยากให้พี่ๆ เลือก บริษัท ให้ดีๆ นะคับ อย่าตัดสินใจผิด เหมือนเด็ก อู่ทอง ที่ มาเล่น ในบริษัทนี้ ทำให้ หมดตัว แถมยางเป็นหนี้ เกือบ ร้อยล้าน บาท แต่ บริษัท ที่เค้าดีๆ ก็มีเยอะ นะคับ ไม่ได้เป็นกันทุก บริษัท. อย่าไปเห็นแก่ ขอเสนอ ดีๆ เล็กๆน้อยๆ ทำให้ดูน่าสนใจ เข้าลงทุน อ่านสัญญา ให้ดีๆนะคับ สิ่งที่อ่านแล้วไม่ชัดเจน หรือ ดูคุมเครือ ก็พริจาณากันให้ดีๆก่อน ที่จะตกเป็นเหยื่อ อันโอชะ ของเค้า นะคับ หวังดีจิงๆคับ

เสียใจด้วยนะคะ

เศร้าแทน ไม่รู้ว่าควรจะพิมพ์อะไร

เพื่อให้กำลังใจกลับไปหาคุณเด็กอู่ทองเยอะๆ

อดทนเเละสู้นะคะ เพื่อตัวเองเเละคนที่เรารัก

ฟ้าหลังฝนย่อสดใสเสมอ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

สุขสันต์วันหยุดค่ะ

ถูกแก้ไข โดย สมถวิล

แง่ๆๆๆ ตื่นมาปุ๊ป ก่อนโดนกินคัทปั๊ป สังสัยต้องรอแนวโน้มวันนี้ พี่ๆครับวันนี้มีแนวรับ แนวต้านเท่าไรครับ รอเปิด sell อยู่ครับ คิดว่ามันต้องลง วอนผู้กูรูเล่น รอกดตามอยู่ครับ อิอิ

กดSellไปแล้วได้1438.15ครับcut1450เป้า1410

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

https://www.facebook.com/WealthStation?hc_location=stream

ทิศทางราคาทองย่อตัวมาใกล้เคียงกับเมื่อค่ำวันศุกร์

ราคาทองมาอยู่ในจุดที่คาดเดายากอีกครั้ง คงต้องตามดูเพื่ออ่านสถานการณ์ต่อไป

จากเหตุนี้บอกได้ว่าการเทรดเราต้องมองไปข้างหน้าไม่ใช่มองตาม

แนวโน้มกลางในตอนนี้เปลี่ยนกลับเป็นแนวลง ในภาพสั้นๆ อาจเข้าจุดซื้อให้มีลุ้นเด้งสั้นๆ ได้บ้างแต่ถ้ายังไม่เกิน 1440 - 1445 ยังต้องมองลงไปเป้าหมายที่ 1390 - 1400

ตัวเลขในสัปดาห์นี้มีมาเรื่อยๆ ตั้งแต่วันจันทร์ไปจนถึงวันศุกร์คาดว่ามีในระดับปานกลางและแค่ช่วงสั้น

สำหรับวันนี้จะดูกันที่แนว 1432 กับ 1420 อาจทรงในกรอบก่อนจะลงต่อครับ จุดเด้งมองบริเวณ 1404 - 1411 เมื่อมาถึงรอเช็คอาการแล้วค่อยเข้านะครับอย่าใจร้อนและในกรณีที่วิ่งผ่าน 1445 ขึ้นไปคงซื้อตามและเปลี่ยนมองขึ้นครับ

กดSellไปแล้วได้1438.15ครับcut1450เป้า1410

ปิดแล้วครับ1431.8อาหารเช้ารร.อาหร่อยมว๊าก

หวัดดีคุนบาส คุนเม่า และทุกๆท่านนะครับ

คุนบาสลำใยแต่เช้าเชียว ส่วนผมต้องเอาตังไปเข้าให้โบรกหักเพราะคัตไปเมื่อศุกร์ที่แล้ว week นี้เอาใหม่จะได้ลำใยบ้างมั้ย คงต้องขอความกรุณาจากคุนบาสนะคับ 555

วันนี้ไม่ใจร้อนเเบที่คุนเม่าบอก อยู่ห่างๆก่อนดีกว่า ช่วงนี้เน้นอยู่ขอบสนาม แบบว่ามันเจ็บมาเยอะอ่ะ

ยกเลิกอันนี้แล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

แนวโน้มราคาทองคำ13.05.13 "กระแส ลดQE มาอีกแล้ว"

$Fundamental & Event Analysis

@ กระแส เรื่องเฟดลดQE ลง ลือกระฉ่อน แม้ว่าเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว เบอร์นันเก้ จะไม่ได้ส่งสัญญาณอะไร

*ล่าสุดทาง สำนักงานข่าวต่างประเทศหลายสำนัก มีการรายงานกระแสข่าว เรื่องที่เฟด เตรียมลดการอัดฉีดเงินหรือQEที่ปัจจุบัน ทางเฟดอัดฉีดเข้าระบบเดือนละ 8.5หมื่นล้านดอลลาร์ โดยมีการรายงานว่า ได้ข้อมูลมาจากแหล่งข่าวที่เป็นเจ้าหน้าที่ของธนาคารกลางสหรัฐ ว่าในขณะนี้ทางเฟดมีแผนลดปริมาณพันธบัตรที่เข้าซื้อ โดยจะดำเนินการอย่างระมัดระวังและเป็นขั้นตอน ทันทีที่มั่นใจว่ามีการสร้างงานมากขึ้นและเงินเฟ้อไม่สูงเกินไป ส่วนจะเริ่มลดปริมาณการซื้อพันธบัตรเมื่อไรนั้น เป็นสิ่งที่กำลังมีการหารือกัน

Comment: ต้องบอกว่า กระแสข่าวแบบนี้ มีมาเรื่อยๆ และค่อยๆเหมือนกับว่า จะมีแนวโน้มที่จะเป็นจริงขึ้นเรื่อยๆครับ หากจำกันได้ จากก่อนหน้ามีกระแสคาดการณ์ว่าทางเฟดอาจจะลดอัดฉีดเงินลงในช่วง Summer และจะยกเลิกมาตรการqe ในครึ่งปีหน้า แต่ไม่ได้มีรายละเอียดอะไรมากมายนัก ต่อจากนั้น มีกระแสคาดการณ์ว่าทางทางเฟดเตรียมแผนปรับลดการอัดฉีดเงินลง เป็น3เฟส ด้วยกัน โดยช่วงแรกคาดการณ์ว่าจะลดการอัดฉีดลง มาเหลือราว50หมื่นล้านดอลลาร์ต่อเดือนก่อน และล่าสุดมีกระแสออกมาอีกครั้ง คราวนี้ดูเหมือนจะชัดเจนขึ้นอีก เพราะอ้างอิงแหล่งข่าวที่เป็นเจ้าหน้าภายในนั่นเอง

*สัปดาห์นี้ จับตา การออกมาแถลงการณ์ของคณะกรรมการเฟด และตัวประธานเฟด เบอร์นันเก้ ที่คราวนี้ มีคิวพูดวันเสาร์ที่จะถึงนี้ครับ โดยในช่วงเย็นพฤหัสจะเป็นคิวของ Eric Rosengren ประธานเฟดสาขาบอสตัน แถลงการณ์ และ ดึกวันพฤหัสก็จะมีการแถลงการณ์ของ Sarah Bloom Raskin เจ้าหน้าที่ที่เป็นหนึ่งในคณะกรรมการfomc ด้วยครับ ก็ต้องจับตาดูครับว่า จะมีการส่งสัญญาณที่ชัดเจนขึ้น ต่อกรณีเรื่องแผนการลดการอัดฉีดเงินตามที่มีกระแสข่าวออกมาหรือไม่?

*จับตาตัวเลข Unemployment Claim ให้ดี ว่าในสัปดาห์นี้จะออกมา่ดีต่อเนื่องเป็นสัปดาห์ที่4ติดต่อกันหรือไม่? หลังจากที่ีในสัปดาห์ ประกาศตัวเลขออกมา่ซึ่งเป็นตัวเลขที่ดีในระดับรอบกว่า5ปีเลยทีเดียว จนเป็นเหตุให้มีกระแสเรื่องที่เฟดเตรียมร่างแผนการลดการปั้มเงินนั่นเอง...ดังนั้นในวันพฤหัสนี้ ตัวเลขตัวนี้ก็น่าจะเป็นตัวเลขที่หลายๆฝ่ายให้การติดตามอย่าวแน่นอน

$Technical Analysis

*เมื่อวันศุกร์ที่สุดท้ายก็ต้องบอกว่า ราคาทองคำเลือกที่หลุดกรอบล่างแนวรับแถว 1445-1440 ลงมา และได้ลงมาทดสอบแนวรับ ที่มีนัยยะที่ผมได้แจ้งไว้เมื่อสัปดาห์ก่อนแถวเขต 1425-1420 ก่อนจะดีดสลับกลับขึ้นมา Retest แนวต้านที่เคยเป็นแนวรับสำคัญแถว1440-1445 อีกครั้ง ซึ่งโดยปกติหากขึ้นมา Retest แล้วไม่ผ่้าน ก็จะมีแรงเทขายออกมา่อีกครั้ง และมีแนวโน้มสูงที่ราคาจะกลับลงไปทดสอบแนวรับเขต 1425-1420 อีกครั้ง และหากแถวเขตแนวรับนี้เอาไม่อยู่ ราคาก็มีโอกาสปรับลดลงไปได้แถวเขต 1405-1400และมีแนวรับใหญ่และถือว่าเป็นเป้าหมายการลงมาของ Pattern Double Top นั่นเอง

$Strategy

*ผมยังมองว่า เราควรเน้นการเทรดทางลงหรือ sell เป็นหลักครับ ความจริงจุดที่เราควรเข้า sell อีกครั้งสำหรับ ่ทานที่ take profit ไปแล้วแถว 1425-1420 ก็คือในช่วงที่ราคาขึ้นไป Retest แนวต้านที่เคยเป็นแนวรับสำคัญแถว1440-1445 นั่นเองครับ แต่เช้านี้ เปิดมาหากใครตืนสายก็อาจจะไม่ทันราคาที่ว่าแล้ว ก็ลองใช้วิจารณญาณส่วนตนดูนะครับ ว่าจะจิ้ม sell ตรงไหน เอาว่าถ้าได้ใกล้ๆ 1440+/- ก็จะสวยครับ อย่าลืมมีจุด stop loss ด้วยทุกครั้งนะครับ หากเอาเทคนิคมาช่้วย หากในระยะสั้นราคาจะลงได้ต่อ ราคาก็ไม่ควรดีดกลับขึ้นไปเกิน 1445-1450 ขึ้นไปครับ

Gold : บทแปล website + วิเคราะห์ ทองคำ ประจำวัน ที่ 13-May-2013 (9:00 am)

-----------------------------------------------------

News schedule จาก ForexFactory.com

วันนี้มีกำหนดการออกข่าว สำคัญ ดังนี้ :

@7:30pm USD Core Retail Sales m/m

@7:30pm USD Retail Sales m/m

-----------------------------------------------------

Elliot Wave จาก RTFX.com

ภาพใหญ่ : ปรับตัวแบบ irregular flat down มุ่งหน้าสู่ 1427.98

ภาพย่อย : ราคาน่าจะเข้าทดสอบบริเวณ 1449.32, จากนั้นคาดการลงไปสู่ 1421.68 หรือ อาจลึงถึง 1379.23

------------------------------------------------------

ด่านสำคัญ จาก Forexyard.com

Pivot (ด่านหลัก): 1449.00

ทางเลือกหลัก : Short ถ้าราคายังอยู่ต่ำกว่า 1449.00 เป้าขาลง 1419 ตามด้วย 1404

ทางเลือกที่สอง : Long ถ้าราคาอยู่สูงกว่า 1449.00 เป้าขาขึ้น 1462 ตามด้วย 1476

ข้อสังเกต : ตราบใดที่ 1449 เป็นแนวต้านสำคัญ, ราคาน่าจะลงต่อไปยัง 1419

ด่านสำคัญ

1476*** Previous high

1462

1449** Intraday pivot point

1441.3 Last (ราคาล่าสุด)

1419** Fib retracement (38.2%)

1404** Fib retracement (50%)

1385** Fib retracement (61.8%)

-------------------------------------------------------

3-Time-Frame Gold Analysis by ROJER cmFX

D1 : [Price Action] เมื่อวันศุกร์เกิดแท่งเทียนสีแดงหางล่างยาววิ่งลงมา ออกจากภาวะที่เป็น sideway มานาน และราคายัง

ไม่ถึงขอบ Bollinger จึงคาดว่าจะลงต่อได้อีก , [indicator] MACD histo และ signal เริ่มวิ่งขนานพื้น แสดงภาวะที่โมเมน

ตัมหมดลงแปลว่าพร้อมจะเดินทางไปได้ทั้งสองทางแล้ว, Super STO ขาลงยังอยู่ แปลได้ว่าหลังจากพักพอแล้วน่าจะลงไป

เห็น new Low,Time Frame นี้ ก็ยังมีเริ่มเห็นสัญญาณในการวิ่งลงแล้ว

H4 : [Price Action] ราคาหลุดออกจากกรอบ sideway ลงมาด้านล่าง พาเอา EMA สามสีเรียงตัวเป็นขาลงมาด้วย คาดว่า

ยังลงต่อได้อีก, [indicator] MACD มุดลงมาต่ำกว่า 0 แล้ว มีโอกาสเป็นช่วงแรกของคลื่นขาลงชุดใหม่ , STO เริ่มกองอยู่

ด้านล่าง แสดงความอ่อนแอ, Time Frame นี้ มีโอกาสเดินทางลงต่อ

H1 : [Price Action] ราคาทำคลื่นชะดใหม่ที่มี high และ low ต่ำลง จึงเป็นไปได้ว่าเป็นเทรนขาลงอีกครั้ง, [indicator]

MACD วิ่งลงมาเป็นคลื่นขาลงชุดแรก มีโอกาสลงต่อ, STO ทำ Super STO ทั้งขาลงและขึ้นทิ้งไว้ ในระยะใกล้อาจจะขึ้นได้

อีก จากนั้นคาดว่าลงต่อ, Time Frame นี้ มีโอกาสเป็นต้นเทรนขาลง แต่ยังไม่แข็งแรงนัก

Time Frame ที่ชัดที่สุด : Day ชัดที่สุด : ราคาเริ่มออกจากภาวะ sideway มาด้านล่างแล้ว ถ้าจากนี้ได้เห็น lower Low จะมี

โอกาสลงต่อจนพัฒนาเป็นเทรนขาลงต่อได้