ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้ลูกเป็นยังไงบ้างครับ ไข้เลือดออกถ้ารักษาเร็วน่าจะอาทิตย์นึงโดยประมาณน่าจะดีขึ้น

แต่มะเร็งนอกจากรักษากายแล้วใจต้องสู้ถ้าใจไม่สู้ท้อก่อน จะยิ่งทรุด กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญครับ

คนเรามีช่วงเวลาที่ดีที่สุดและแย่ที่สุด แต่ไม่ว่าช่วงเวลาไหนเราจะมีคนในครอบครัว เพื่อนๆที่รักและหวังดี อยู่ข้างๆเสมอ (รวมถึงเพื่อนๆที่ไม่หวังดีด้วยจะมาตอนแย่ที่สุดเนี่ยหละ55555)

แต่มีคนเคยบอกว่า การที่เราคิดไม่ดีจะมีแต่เรื่องไม่ดีมาหาตัวเรา แต่ถ้าเราคิดแต่เรื่องดีๆ ก็จะมีแต่เรื่องดีๆมาหาเรา ส่วนเราจะเลือกแบบไหนก็แล้วแต่เรา แต่ที่แน่ๆ เราต้องทำอย่างสุดกำลังของเราก่อน แล้วเมื่อถึงทางตันจริงๆ มันจะมีทางออกให้เราเสมอ (ผมก็เป็นแบบนั้น) สู้ๆๆครับ :57 :gd

จริงค่ะคุณบาส เป็นกำลังใจให้คุณแอนนิต้า,เจ้เกี่ยมอี้ นะคะสู้ๆค่ะ เจอเรื่องของ2ท่านเรื่องของjjเลยเป็นเรื่องเล็กไปเลย อยากจะบอกว่า

ทุกข์ในวันนี้ถ้าเราผ่านมันไปได้ เราจะคิดว่าเราก็เก่งนะผ่านมันมาได้ คนเราทุกคนมีวิบากกรรรมต่างกัน. jjเคยล้มช่วงเมษามาเรื่องไม่ใช่ของเราเลย

แต่ต้องรับผิดชอบ. เกือบคิดไม่ดี แต่นั่งมองหน้าลูก และโชคดีคุณแม่โทรเข้ามา เลยได้คิดว่าแม่ก็แก่แล้ว ถ้าเราไม่อยู่แม่แก่เฒ่าแล้วใครจะดูแล.

จบเลยค่ะอยู่ใช้หนี้กันไป. ขอเป็นกำลังใจกับเพื่อนใหม่ทุกๆท่านนะคะ. สู้ๆนะคะไม่ว่ากำลังสู้กะอะไรก็อย่ายอมแพ้นะคะ...

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เป็นกำลังใจให้กับทุกๆคนนะคะ คุณเจเจ เจ้เกี๋ยมอี๋ คุณแอนนิต้าสู้ๆอย่ายอมแพ้นะคะ ไม่มีใครโชคร้ายทุกเรื่องหรอกค่ะ ต้องมีเรื่องที่เป็นเรื่องดีๆของเราบ้าง อย่างน้อยก็ยังมีกำลังใจและเพื่อนๆที่ดีเวปนี้คอยเป็นกำลังใจให้อยู่นะคะ

จริงค่ะคุณบาส เป็นกำลังใจให้คุณแอนนิต้า,เจ้เกี่ยมอี้ นะคะสู้ๆค่ะ เจอเรื่องของ2ท่านเรื่องของjjเลยเป็นเรื่องเล็กไปเลย อยากจะบอกว่า

ทุกข์ในวันนี้ถ้าเราผ่านมันไปได้ เราจะคิดว่าเราก็เก่งนะผ่านมันมาได้ คนเราทุกคนมีวิบากกรรรมต่างกัน. jjเคยล้มช่วงเมษามาเรื่องไม่ใช่ของเราเลย

แต่ต้องรับผิดชอบ. เกือบคิดไม่ดี แต่นั่งมองหน้าลูก และโชคดีคุณแม่โทรเข้ามา เลยได้คิดว่าแม่ก็แก่แล้ว ถ้าเราไม่อยู่แม่แก่เฒ่าแล้วใครจะดูแล.

จบเลยค่ะอยู่ใช้หนี้กันไป. ขอเป็นกำลังใจกับเพื่อนใหม่ทุกๆท่านนะคะ. สู้ๆนะคะไม่ว่ากำลังสู้กะอะไรก็อย่ายอมแพ้นะคะ...

เล่าสู่กันฟังได้นะครับสู้ๆๆครับ :57 :gdช่วงที่แย่ๆทุกคนมีกันหมดแต่ดูแล้วของผมคงเรื่องเล็กสุด5555 :uu

Nantaphob Phandee

post-6613-0-98031100-1380097539_thumb.jpgpost-6613-0-40316700-1380097551_thumb.jpg

Gold Spot Price update 25.09.13

Event and Sentiment analysis

*สำหรับเรื่องของ Sentiment อารมณ์ตลาด ผมยังให้น้ำหนักไปทาง ที่จะเกิดผลลบต่อราคาทองคำในอนาคตเหมือนเช่นเดิมครับ เพราะอะไรน่ะเหรอ? เพราะผมมองว่า สุดท้ายแล้ว เรื่องQE ทางเฟดก็จะต้องเริ่มที่จะผ่อนคันเร่งลง คือน่าจะมีการลดการอัดฉีดเม็ดเงินลงมา แค่ผมบอกไม่ได้ว่า เมื่อไหร่? และลดเท่าไหร่? แค่นั้น

*เพราะความเป็นจริงคือ การที่เฟดทำQE ตั้งแต่เวอร์ชั่นแรก ผมก็คิดว่าความจริงแล้ว ลึกๆทางเฟดก็คงไม่อยากจะทำหรอก ถ้ามันไม่จำเป็นจริงๆ เพราะมันเป็นเรื่องที่ มีผลกระทบในเชิงลบตามมาด้วยนั่นเอง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของหนี้ภาครัฐ หรืออาจจะสุ่มเสี่ยงต่อปัญหาเงินเฟ้อนั่นเอง

*แต่เมื่อมันไม่มีทางเลือกอื่นที่ดีกว่า เฟดก็จำต้องใช้มาตรการQEเข้ามาในการกระตุ้นเศรษฐกิจนั่นเอง จนถึงปัจจุบันQE ได้ดำเนินการมาถึงเวอร์ชั่นที่4 ซึ่งก็ต้องบอกว่า ในเวอร์ชั่นที่4 นี้ แหละเฟดก็ได้ตระหนักว่า เหมือนเศรษฐกิจจะเริ่มดื้อยา เพราะผลหลังจากที่QE4 ไม่ได้เห็นความเปลี่ยนแปลงในทางตัวเลขเศรษฐกิจ ที่ดีขึ้นอย่างชัดเจน เหมือนกับQE เวอร์ชั่น1-3

*ดังนั้น เมื่อโรคเศรษฐกิจเริ่มดื้อยาประเภทเดิม แถมยานี้ยังอาจจะก่อผลร้ายข้างเคียงขึ้นมาได้อีก ดังนั้นผมจึงเห็นว่า เฟดน่าจะมีธงในใจว่า จะต้องค่อยๆลดยาตัวนี้ และหาทางยกเลิกมันไป เพื่อหายาอื่นมาใช้ รักษาอาการโรคเศรษฐกิจของตัวเอง ที่จะว่าไป ก็ดีกว่าเมื่อช่วง วิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ มากโขแล้วนั่นเองครับ

*แต่มันติด เรื่องอะไร ล่ะครับ ที่เฟดยังไม่กล้าที่รีบประกาศลดQEลงมา? อันนี้ผมเดานะ ผมว่าเรื่อง เพดานหนี้ของสหรัฐนี้ล่ะครับ ที่ เฟดยังคงติดกับเรื่อง นี้ที่เฟดก็คงไม่กล้าพูดเต็มปาก หรือฟันธงไปได้เลยว่า จะผ่านมติในสภาคองเกรส เพราะเรื่องนี้ มันโยงไปในส่วนของเรื่อง การต่อสู้ทางการเมือง ของสองพรรคการเมื่องในสหรัฐด้วยนั่นเอง

***ดังนั้นผมให้จับตา Focus ไปที่ข่าวเรื่อง เพดานหนี้ของสหรัฐให้ดีดี ครับ หากผ่านมติในสภาคองเกรส เมื่อไหร่ ผมว่า คนในตลาดหรือ Sentiment ของคนส่วนใหญ่ จะโยงไปว่า เฟดจะประกาศลดQEลงในไม่ช้าทันที ซึ่งไม่ช้าไม่นานครับ เรื่องเพดานหนี้นี้ มันก็ใกล้เวลาที่ทาง สภาคองเกรสต้อง ตัดสินใจแล้ว เพราะเรื่องนี้มันก็ดำเนินมานานมากแล้ว และยังหาข้อสรุปยังไม่ได้สักที นั่นเอง

Technical analysis

*ภาพแรกเป็นราคาทองคำใน TF h1 ซึ่งผมเจาะให้เห็นคลื่นย่อยลงมา มากกว่าในTF h4 จะเห็นว่า ณตอนนี้ ราคาได้ลงทำ Lower low ที่ตำกว่า 1313 ตามที่ผมได้ทำนายไว้เมื่อวานนี้แล้ว และล่าสุดราคาเริ่มมีการ

ดีดสลับกลับขึ้นมาจาก Low แถว 1305 ขึ้นมาแถว 1325+/-

*หากพิจารณาในเรื่องคลื่น หากสมมติว่าคลื่นที่ลงไปแถว 1305 เมื่อวานนี้เป็นคลื่นย่อย(i)(สีขาว)ของคลื่น(iii)(สีฟ้า) ในคลื่น Impulse หลักลูกที่ 5 >>> ซึ่งหากข้อสมติฐานนี้ถูกต้อง ราคาที่ดีดขึ้นมา ในระยะสั้นนี้ ไม่ควรจะเกินเขต Critical Lev แถว 1335+/- ครับ ข้อสมมติฐานนี้ถึงจะมีโอกาสถูกต้อง ซึ่งหากราคาไม่ขึ้นไปกว่าเขต Critical Lev แถว 1335+/- แล้ว ราคาที่ดีดขึ้นมานี้ ก็จะเป็น จังหวะให้เราเข้า sell อีกเช่นเคยครับ เส้นทางเดินของราคาทองคำก็จะเป็นไปในลักษณะ ละม้ายคล้าย เส้นทางลูกศรสีแดงนั่นแหละครับ

*แต่หากราคาขึ้นไปเกิน Critical Lev ก็ให้รีบล้อฟรี หนีห่าง ออกมานั่งดู ก่อนครับ เพราะ มันอาจจะเกิด กรณี ที่นับผิดตรงคลื่น4 เพราะตรงแถว 1375+/- นั้นอาจจะยังไม่ใช่4 แต่อาจจะเป็นเพียงคลื่นชุดแรกของ4 นั่นคือa นั่นเอง และราคาที่ปรับตัวลงมาแถว 1305 เมื่อวานนี้ ก็อาจจะกลายเป็น b แล้วราคาก็จะดีดขึ้นไป บริเวณ a หรือ สูงกว่า เพื่อไปทำคลื่นC แล้วจบคลื่นใหญ่ 4 ตรงแถวนั้น ค่อยปรับตัวลงมาในลูกคลื่นที่5 ต่อไป ซึ่งหากเกิด กรณีนี้ ราคาทองก็จะมีทิศทางทางเดิน ละม้ายคล้ายเส้นทางของลูกศรสีเขียวนั่นเองครับ

*แถมนิดนึง ในรูปที่สองที่เอามาให้ดู...เพื่อเป็นข้อพิจารณาว่า เป็นไปได้มั้ยว่า ราคาทองคำในภาพที่ใหญ่ขึ้นมา กำลัง ฟอร์มตัว ในรูปแบบ Price H&S ในภาพใหญ่ ซึ่งตามภาพจะมีแนวรับสำคัญ ซึ่งเป็นแนวรับเส้น Neck line ก็คือ เขต 1295-1293 นั่นเอง

***โดยสรุป ทั้งหมดทั้งมวลผม ก็ยังมองว่าทองคำในเทรนหลัก ทั้งจากข่าวสาร และเรื่องของภาพทางเทคนิค น่าจะอยู่ใน อิทธิพลหลักของขาลงอยู่นั่นเองครับ เพียงแต่ จังหวะในการเข้าเทรด นั้นเราก็ไม่จำเป็นต้องเดิมพัน กันในภาพใหญ่ ขนาดนั้นครับ ภาพใหญ่เอาไว้รู้เทรนรหลัก แต่การเทรดเข้าตั๋ว เราเข้าแล้วออกให้ไว เอากำไรไว้ก่อน ผมว่าก็น่าจะดีกว่านะครับ

โชคดี มีกำไร และโปรดใช้วิจารณญาณ ในการลงทุน ทุกครั้ง ทุกคนครับ

ได้มีโอกาสได้นั่งอ่านเรื่องราวของพี่ๆทุกท่านแล้ว ขอเป็นกำลังใจให้ฝ่าฟันอุปสรรคทั้งปวงได้ในเร็ววันขอรับ

แมทktbแล้ว100หุ้นครับไม้ต่อไป19.2อีก200หุ้นเป้าปล่อยยังไม่คิดครับ

เป็นกำลังใจให้คุณแอนนิต้า คุณเกี้ยมอี๋นะคะ

สู้ๆนะคะ

แมทktbแล้ว100หุ้นครับไม้ต่อไป19.2อีก200หุ้นเป้าปล่อยยังไม่คิดครับ

คุณบาส match KTB แล้ว พี่กบตั้งรอราคา 20 เหมือนกันแต่ไม่ match ตอนนี้ขึ้นต่อไป 20.50

โบรกคุณบาสเร็วมากๆ พี่กบฟังจากคุณบาส match หุ้นก่อนทุกครั้ง พี่กบอาจต้องเปลี่ยนโบรก

ปล btsgif แนวรับถัดจาก 9.8 แล้วเป็นเท่าไหร่คะ

คุณแอน match KTB หรือยังที่ 20 บาท พี่กบยังเลย

ไปทานข้าวกันนะคะ คุณแอน คุณ mint และหมู่เฮา เดี๋ยวจะเข้ามาคุยใหม่

คุณกบยังไม่ได้เลยค่ะ ตั้งKTB ช้าตอนช่วงบ่าย คุณบาสโชคดี ไวจริง ๆ ราคาปิด โน่น 20.60 ได้กำไรแล้ว แต่แอนทำกำไร Dtac อีกแล้วทั้งตัวแม่ ซื้อวันนี้ 112.50 ขาย 114.50 dtac01ceซื้อใหม่เมื่อวาน 0.47 ขายได้ 0.51 ฟลุ้คจริง ๆ ได้แรงแก๊งค์ 4 โมงมาปิดราคาให้

ถูกแก้ไข โดย แอนนิต้า

เพิ่ทbuystop1330cut1325เป้า1344ครับ

แมท1317.7แล้วยกเลิก1330ครับ

แมท1317.7แล้วยกเลิก1330ครับ

คุณบาสเล็งกราฟแม่น คุณบาสได้กำไรเยอะ ดีใจด้วยค่า

พี่กบปิด buy ไปตั้งแต่ 1325.5