ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่กบ คิดถึงนะ มาพอดีลุ้นเลย มาช่วยกันลุ้นลงนะคะ :21

พี่กบก็คิดถึงคุณหญิงและหมู่เฮาที่น่ารัก ลุ้นลงอยู่แล้ว ณ จุดๆนี้ :downstrong:

เรื่องนี้น่าสนใจ อ่านแล้วดีมาก ๆ

ยาวหน่อย แต่ต้องอ่านให้จบนะคะ

เสียเวลาเพียง 3 นาทีเอง

สำหรับคนที่เป็นพ่อแม่และคนที่เป็นลูก

เรื่องนี้ไว้สอนสำหรับคนเป็น

พ่อแม่โดยเฉพาะ

อ่านแล้วค่อยให้ลูกๆอ่านต่อ

**เรื่องมีอยู่ว่า**

ในระหว่างทานข้าวกลางวัน

วนิดาซึ่งเป็นซีอีโอ

ถามกิตติผู้บริหารระดับสูง

คนหนึ่งที่รายงานตรงต่อเธอว่า

“ กิตติ พี่สังเกตว่าคุณไม่เคยปิดมือถือเลย แม้กระทั่งเวลาประชุม

แล้วพี่ก็เห็นคุณขอตัวออกไปจาก

ที่ประชุมกลางคัน

เพื่อรับโทรศัพท์ (cellphone)

พี่อยากรู้ว่าเป็นโทรศัพท์ของใครหรือ (?) ทำไมมันสำคัญขนาดรอจนจบประชุมไม่ได้

พี่เห็นเป็นประจำเลยนะ ”

กิตติมีท่าทีอึดอัด เขาตอบว่า

"ไม่มีอะไรหรอกครับ เรื่องส่วนตัวนะครับ

ผมขอโทษ ”

วนิดายิ้มแบบผู้ใหญ่ใจดี

เธอเงียบไปสักครู่จึงพูดต่อ

“ กิตติ เราสองคนทำงานด้วยกัน

มาพอสมควร

คิดว่าพี่เป็นพี่สาวของคุณก็ละกัน เพราะพี่อายุมากกว่าคุณสองสามปี

มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังซิคะ

เผื่อว่าพี่อาจจะแนะนำอะไรให้ได้บ้าง ”

วนิดาเลือกใช้แนวทางพี่น้อง แทนที่เธอจะตำหนิเขาโดยตรง

ในเรื่องพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม

ในที่ประชุมแบบเจ้านายกับลูกน้อง

วิธีนี้ได้ผล!

กิตติสารภาพออกมาแบบกระอักกระอ่วน

“ ก็...คือว่า...พี่อย่าโกรธผมนะครับ มันเป็นโทรศัพท์มาจากลูกสาวผมเอง

เธอเพิ่งไปเรียนไฮสคูลที่ออสเตรเลีย

เมื่อไม่กี่เดือน

โรงเรียนที่ลูกสาวผมเรียนนี้

ค่อนข้างจะเข้มงวด แถมมีการบ้านจมเลย

ตอนลูกสาวผมเรียนที่นี่ ผมช่วยติวและทำการบ้านร่วมกับเธอบ่อยๆ

ลูกคนเดียวเธอคือดวงใจของผมเลยครับ ผมบอกเธอว่าไปอยู่นั่น

ติดขัดเรื่องการบ้านละก็โทรมาหาผมได้ทุกเมื่อ

ไม่ว่าจะเป็นเวลาใด

ผมจะคอยช่วยเหลือเธอ

ผมไม่ต้องการเห็นเธอล้มเหลว

ตอนค่ำเมื่อกลับบ้านผมก็แทบจะ

ไม่ได้พักผ่อน

แต่จะไปช่วยเธอทำการบ้าน

แล้วก็แฟ็กซ์ส่งไป

เรื่องคณิตศาสตร์บ้าง

ภาษาอังกฤษบ้าง ผมอยากให้เธอประสบความสำเร็จ

ผมต้องขอโทษที่

บริหารเวลาไม่ค่อยได้เรื่อง ”

กิตติจบเรื่องลงด้วยท่าทีละอายใจ วนิดาแสดงความเห็นใจ

" เรื่องของคุณมันฟังแล้วคุ้นๆมากเลย พี่พอจะจินตนาการออก

ถึงความลำบากใจของเธอ

พี่เองก็มีลูกสาวเรียนปริญญาโท

อยู่ที่อเมริกา

พี่เคยทำแบบคุณเหมือนกัน เพราะลูกสาวพี่จบตรี

แล้วไปต่อโทเลย

จึงไม่มีประสบการณ์ในการทำงาน ดังนั้นพอทำกรณีศึกษาก็มักจะ

ไม่ทันเพื่อนเขา หรือไม่เข้าใจ แถมยังไม่กล้าถามอาจารย์อีก

พี่เลยต้องช่วยทำเคส แล้วก็อีเมล์ไปให้เธอ

แต่ว่าตอนนี้พี่หยุดช่วยเธอแบบนั้นแล้วล่ะค่ะ ”

กิตติถามด้วยความประหลาดใจ

“ ทำไมล่ะครับ พี่ไม่รักเธอแล้วหรือ

หรือว่าพี่เห็นว่างานมีความสำคัญกว่า

ครอบครัวครับ ”

วนิดาตอบพร้อมกับยิ้มอย่างอารมณ์ดีว่า

"พี่ยังรักลูกและเห็นคุณค่าของครอบครัว

และงานเหมือนเดิม

พี่โชคดีที่มีเพื่อนชาวอเมริกันคนหนึ่ง เขาสังเกตเห็นวิธีที่พี่ช่วยลูกสาว

แล้ววันหนึ่งเขาก็ให้หนังสือเล่มหนึ่งชื่อ

(book) The Power of Failure

โดย Charles C. Manz และมีการแปลเป็นไทยในชื่อ

"วิกฤติคือโอกาส"

โดยพสุมดี กุลมา

เรียบเรียงโดย นราธิป นัยนา

เพื่อนอเมริกันเขาคั่นเรื่องๆหนึ่งให้พี่อ่าน

โดยเฉพาะเลย พี่จะเล่าให้เธอฟัง

มีชายคนหนึ่งนั่งมองผีเสื้อที่กำลังดิ้นรน

จะออกจากรังไหม

เจ้าผีเสื้อดิ้นรนไปซักพัก จนกระทั่งใยรังไหมเริ่มขาดเป็นรูเล็กๆ

ชายคนนั้นมองด้วยความสนใจ เจ้าผีเสื้อดูเหมือนจะหยุดไป ที่จริงผีเสื้อมันพักเพื่อที่จะดิ้นรนต่อไป

แต่ว่าชายคนนั้นคิดไปเองว่า

ผีเสื้อคงติดใยรังไหม ไม่สามารถจะออกมาได้ด้วยตนเอง

ด้วยความหวังดี

เขาจึงนำกรรไกรขนาดเล็ก

มาตัดใยรังไหมนั้น

ทำให้รูมันขยายใหญ่ขึ้น

เจ้าผีเสื้อเห็นรูขยายใหญ่ขึ้น

มันก็คลานต้วมเตี้ยมออกมา

แต่เขาสังเกตว่าตัวมันมีขนาดเล็ก

กว่าปกติ ปีกเหี่ยวย่น

แถมลำตัวของเจ้าผีเสื้อ

ก็มีลักษณะบวมผิดปกติ

กลายเป็นว่าในขณะที่

ผีเสื้อต้องดิ้นรน

ออกแรงตะเกียกตะกาย

เพื่อพยายามจะดันตัวมันออกจากรังไหมนั้น

เป็นกระบวนการธรรมชาติที่จะกระตุ้นให้

ของเหลวชนิดหนึ่ง

ที่อยู่ในลำตัวผีเสื้อ

เคลื่อนที่มาสู่ปีก เพื่อทำให้ปีกแข็งแรงเพียงพอจะบินได้

ด้วยความปรารถนาดีของชายคนนั้น

ผีเสื้อตัวนี้ปีกจึงเหี่ยวย่นไม่แข็งแรง

เพียงพอจะบินได้

แถมยังมีรูปร่างพิกลพิการ เพราะของเหลวที่ควรจะอยู่ที่ปีก ดันไปติดคั่งค้างอยู่ที่ลำตัว

เจ้าผีเสื้อตัวนี้ออกจากใยมาได้

ด้วยความสบาย

แต่ต้องพิกลพิการ และบินไม่ได้ไปชั่วชีวิตของมัน

อุปสรรคและความล้มเหลวในชีวิตของคน ก็คล้ายๆกันกับสิ่งที่เจ้าผีเสื้อเผชิญ

ไม่ว่าจะเป็นการเรียนรู้

ความก้าวหน้าในชีวิต การพัฒนาทักษะ

ความกล้าหาญ

ความมุ่งมั่น

ล้วนแล้วแต่น่าสงสาร และน่าเห็นใจ

แต่จะได้คุณค่ามาก็ด้วย

การล้มเหลวอย่างถูกวิธี

เราจะคาดหวังว่า

จะประสบความสำเร็จในชีวิต

โดยไม่มีความล้มเหลวนั้น

เป็นไปไม่ได้

เมื่อเราเผชิญอุปสรรค

แล้วเราหลีกเลี่ยง

ที่จะแก้ไขหรือต่อสู้กับมัน

เท่ากับว่าเรากำลังเสียโอกาสสำคัญ

ในการเรียนรู้บทเรียนที่จำเป็นอย่างยิ่ง

ต่อความสำเร็จในชีวิตของคน

กิตติฟังด้วยความสนใจ

“ โอ้โฮ เรื่องนี้จุดประกายน่าดูครับ แต่ผมกลัวว่าลูกผมจะเกลียดผมนะซีครับ ”

วนิดาเสริมต่อ

“ มีคำพูดที่ว่า 'No pain No gain' "

ไม่เจ็บ ไม่ได้เรียนรู้"

ที่จริงพวกเรานะผิดเองที่ป้อนลูกๆ

เรามากไป

สำหรับกรณีของพี่ พี่อธิบายให้

ลูกเขาเข้าใจด้วยการ

เล่าเรื่องนี้แหละ

หลังจากนั้น

พี่ก็ขอโทษสำหรับการ

ให้ความช่วยเหลือลูก

แบบผิดๆในอดีต

ลูกๆของเราเขาฉลาดพอจะเข้าใจ

เรื่องราวเหล่านี้นะ

กิตติ คุณลองมองไปรอบๆตัวเราสิ เรามีพนักงานที่มีความรู้

มาจากครอบครัวที่มีฐานะ

หลายคนที่เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ พวกเขาไม่อดทนต่อปัญหาและอุปสรรค

คนที่ควรถูกตำหนิคือ พ่อแม่ของเขา คุณอยากถูกคนอื่นเขาต่อว่าแบบนี้

ในอนาคตไหมล่ะ

แถมลูกๆของเรายังอ่อนแอ

ไม่สามารถจะฟันฝ่าปัญหาอุปสรรคได้ .คุณมีสิทธิ์เลือกนะ … ”

**โปรดแชร์ต่อ หากเห็นว่ามีประโยชน์**

บทความให้ความรู้สึกพร้อมภาพความรักของพ่อแม่ และการให้ลูกอดทน เรียนรู้ที่จะต่อสู้อุปสรรคทุกอย่างได้ด้วยตัวเองนะคะ :gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สรุปว่าลุ้นลงกันยกห้องนะฮะ 555

ถูกแก้ไข โดย sr20detgt

สรุปว่าลุ้นลงกันยกห้องนะฮะ 555

ลุ้นลงด้วยคนคร้า.... สาธุลงมานะคะ

สวัสดีพี่กบ เจ้เกี้ยมอี้ผู้เข้มแข็ง เจ้าป้า คุณบาสและทุกท่านค่ะ พี่กบคะ ดิฉันสมัคร exness มาแล้ว เราจำเป็นต้องยืนยันตัวตนหรือเปล่า ถ้าไม่ยืนยันก็ได้ใช่มะคะ รบกวนพี่กบด้วยค่ะ ขอบคุณคำแนะนำของคุณบาส เจ้าป้า พี่กบนะคะ

สวัสดีตอนดึกค่าคุณ SUCHA และทุกท่าน

หลังสมัคร exness แล้วต้องยืนยันตัวตนทุกคนตามขั้นตอนของเค้า

โดยการ scan บัตรประชาชนของเราไปให้ exness เค้าจะ verify

และภายใน 24 ชม ก็จะมีข้อความ

คุณลงทะเบียนบัญชีการซื้อขายของคุณสำเร็จแล้ว

และมี login พร้อม รหัสผ่านบัญชี(password) มาให้

เป็นอันเสร็จขั้นตอน

ทีนี้ถ้าเราจะเทรดจริงก็โอนเงินผ่านบัญชีออนไลน์

อย่างพี่กบก็โอนเข้าบัญชีเราที่ exness ผ่าน scb easy net ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

วันนี้ขอลุ้นด้วอีกคนครับ

เข้ามาโพสต์บ่อยๆก็ได้นิ จะได้บอกแนวซื้อขายหมู่เฮาบ้าง 55

มาๆลุ้นลงด้วยกันค่า

ถ้าไม่ทะลุ1352ไฮเมื่อวานถือเป็นสัญญาณที่ดีที่จะลงต่อ

ระวังนะคะ FOMC งวดนี้ 29-30 คาดว่ายังคงQE ต่อไป แล้วทองจะยังไง เราคิดยังไง เจ้าเค้าเลือกเองอยู่ดี ข่าวเดียวกัน แล้วแต่เค้าจะสรรหามาบอก เมื่อเค้าเลือกเล่นไปแล้ว อิอิ

คุณjjอยู่อำเภอเมืองรึป่าว

ผมอยู่อ.บางแพ

กุ้งอร่อยเอิ้กๆๆ

แต่พื้นเพพ่อแม่ปู่ย่าอยู่โพธาราม

แต่ขยับขยายย้ายมาบางแพ

ถ้าไม่ทะลุ1352ไฮเมื่อวานถือเป็นสัญญาณที่ดีที่จะลงต่อ

ลุ้นให้ค่ะ คุณนายหุย วันนี้ไม่ได้ทำไร ขายๆซื้อๆอยู่ แค่2ตัน เจ้ามือไหนไม่รุ เล่นอย่างนี้ไปเรื่อยๆน้า หมู่เฮาจะได้หายใจทั่วท้องเด้อ

ทะลุหรือไม่ก็ยังไม่รู้ แต่มีอัพเดทสัญญานกราฟจากคุณบาสสม่ำเสมอ หมู่เฮาก็อุ่นจาย555

ระวังนะคะ FOMC งวดนี้ 29-30 คาดว่ายังคงQE ต่อไป แล้วทองจะยังไง เราคิดยังไง เจ้าเค้าเลือกเองอยู่ดี

ข่าวเดียวกัน แล้วแต่เค้าจะสรรหามาบอก เมื่อเค้าเลือกเล่นไปแล้ว อิอิ

like จ้าเจ้าป้าคนเก่ง กินลำใยเยอะๆทุกวัน

สวัสดีรอบดึกเน้อ ป่อ แม่พี่น้อง หมู่เฮาที่รักทุกคน หลังจากช่วงนี้โดนเจ้ารังแกมาเยอะ วันนี้ก็มาลุ้นกันต่อเน้อ เจ้าคงไม่ร้ายทุกวันร้อกเน้ออ ปล.เชียงใหม่หนาวแล้ว อิอิ

สวัสดีรอบดึกเน้อ ป่อ แม่พี่น้อง หมู่เฮาที่รักทุกคน หลังจากช่วงนี้โดนเจ้ารังแกมาเยอะ วันนี้ก็มาลุ้นกันต่อเน้อ เจ้าคงไม่ร้ายทุกวันร้อกเน้ออ ปล.เชียงใหม่หนาวแล้ว อิอิ

เจียงใหม่หนาวแล้วหรือเจ้า แต่งตัวหล่อๆไปเที่ยว เวลานอนก็ห่มผ้าให้อุ่นๆโตย

ปล หลินปิงไปเลือกคู่อยู่เมืองจีน ระหว่าง 1 ปี คิดถึงหลินปิงม๊ายเวลาไม่เจอ

เจียงใหม่หนาวแล้วหรือเจ้า แต่งตัวหล่อๆไปเที่ยว เวลานอนก็ห่มผ้าให้อุ่นๆโตย

ปล หลินปิงไปเลือกคู่อยู่เมืองจีน ระหว่าง 1 ปี คิดถึงหลินปิงม๊ายเวลาไม่เจอ

สงขลาก็หนาวครับตอนนี้ อิอิอิอิ

ร้อนๆหนาวๆกันราคาน้องทองครับ