ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สรุปภาวะ Gold Futures By GT Wealth Management 8 พ.ย. 53 (ภาคเช้า)

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- จันทร์ที่ 8 พฤศจิกายน 2553 12:03:14 น.

กรุงเทพฯ--8 พ.ย.--GT Wealth Management

ราคาทองคำในตลาดโลกในช่วงเช้าเคลื่อนไหวใกล้ 1,390 ดอลล่าร์ หลังจากขึ้นทำจุดสูงสุดใหม่ในช่วงท้ายสัปดาห์ ความกังวลเรื่องอัตราเงินเฟ้อในอนาคตจากมาใส่สภาคล่องเพิ่มของธนาคารกลางสหรัฐ กระตุ้นแรงซื้อทองเพิ่ม แต่ลดช่วงบวกจากค่าเงินดอลล่าร์ที่ปรับตัวแข็งค่าขึ้นจากตัวเลขการจ้างงานที่ปรับตัวดีขึ้น โดยเฉพาะการจ้างงานนอกภาคเกษตรที่ปรับเพิ่มขึ้น151,000 ตำแหน่ง แต่อัตราการว่างงานยังอยู่ที่ระดับเดิม 9.6% ปริมาณการซื้อขายทองคำล่วงหน้าในตลาดนิวยอร์กในช่วงคืนที่ผ่านมามีประมาณ 250,000 สัญญา ส่วน SPDR ขายทองออก 0.41 ตัน มาถือครองที่ระดับ 1,291.77 ตัน เงินบาทช่วงเช้าเคลื่อนไหวใกล้ระดับ 29.63 บาทต่อดอลล่าร์สหรัฐ โกลด์ฟิวเจอร์สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนธันวาคม (GFZ10) เปิดตลาดราคาปรับตัวเพิ่มขึ้น 60 บาทจากช่วงปิดตลาดวันศุกร์ (5 พ.ย. 53) โดยเปิดที่ระดับราคา 19,570 บาท ส่วนราคาทองคำที่ประกาศโดยสมาคมค้าทองคำวันนี้ ราคาเสนอซื้อ 19,350 บาท ราคาเสนอขาย 19,450 บาท

ฝ่ายวิเคราะห์การลงทุนบริษัทจีที เวลธ์แมเนจเมนท์ จำกัดกล่าวว่า ความผันผวนในตลาดเงินสร้างความน่าสนใจในการลงทุนในทองคำเพิ่ม ซึ่งค่าเงินได้รับผลกระทบโดยตรงจากแนวทางในการใส่สภาพคล่องเพิ่มเติมของธนาคารกลางสหรัฐ ทำให้แนวโน้มราคาทองคำในตลาดโลกยังคงมีโอกาสปรับตัวเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง อย่างไรก็ดีค่าเงินบาทก็มีการปรับตัวแข็งค่าเทียบดอลล่าร์เช่นกัน ดังนั้นแม้ราคาทองในตลาดโลกจะมีการปรับขึ้นแต่ราคาทองคำในประเทศอาจจะไม่ปรับเพิ่มขึ้นมากนัก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อาจารย์คะ รบกวนถามค่ะ ถ้าจะลองเล่น set 50 futureดู ควรจะมีเงินลงทุนซักเท่าไรดีค่ะ :unsure:

อาจารย์คะ รบกวนถามค่ะ ถ้าจะลองเล่น set 50 futureดู ควรจะมีเงินลงทุนซักเท่าไรดีค่ะ :unsure:

เล่น1มือ หกหมื่นบาทก็พอ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย หากผิดทางเขาจะเรียกเราเติมเงินเข้าบัญชีโดยง่าย ทางที่ดีควรวางเงินในบัญชีหนึ่งแสนต่อหนึ่งมือจะดีกว่าครับ

YLG : แนะนำนักลงทุนระยะยาวถือครองทองคำต่อไป

วันจันทร์ที่ 08 พฤศจิกายน 2010 เวลา 17:34 น. ณัฐญา เนตรหิน ข่าวรายวัน - ข่าวในประเทศ

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 8 พฤศจิกายน 2553 สภาวะตลาดวันที่ 8 พฤศจิกายน 2553 ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบ ที่ระดับ $1,387.85– $1,397.25 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFZ10 อยู่ที่ 19,550 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้น 40 บาทจากวันก่อนหน้า ที่ 19,510 บาท

แนวโน้มวันที่ 9 พฤศจิกายน 2553 ราคาทองคำยังคงเคลื่อนไหวอยู่ในกรอบแคบๆแม้ว่าสุดสัปดาห์ที่ผ่านมาราคาทองคำจะถูกกดดันจากการรายงานตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรที่ออกมาเหนือความคาดหมายทั้งนี้กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรประจำเดือนตุลาคมได้ปรับตัวเพิ่มขึ้น 151,000 ตำแหน่งในขณะที่อัตราการว่างงานยังคงทรงตัวอยู่ที่ระดับ 9.6% ซึ่งตัวเลขจ้างงานของบริษัทเอกชนมีการปรับเพิ่มขึ้นสูงสุดนับตั้งแต่เดือนเมษายนที่ผ่านมา

ทั้งนี้อัตราการจ้างงานภาคเอกชนขยับขึ้นถึง 159,000 ตำแหน่ง ส่วนการจ้างงานภาครัฐมีการปรับตัวลดลงเพียง 8,000 ตำแหน่ง แน่นอนว่าตัวเลขที่เพิ่มขึ้นถึง 151,000 ตำแหน่งนั้น อาจดูเหมือนว่าจะมาก แต่สำหรับมุมมองของวายแอลจีแล้ว ถือว่าไม่มากพอ ถ้ าเปรียบเทียบกับการว่างงานในสหรัฐที่มีถึง 14.8 ล้านคน นอกจากนี้นักวิเคราะห์หลายๆสำนักยังได้ให้มุมมองว่าสหรัฐยังคงต้องเผชิญกับสถานการณ์อันยุ่งยากนี้ไปอีกนานและมีการประเมินกันว่าในปีหน้าสหรัฐยังคงครุ่นคิดกับการแก้ปัญหาการว่างงานนี้ต่อไป โดยคาดว่าอัตราการว่างานในปีหน้าจะยังคงอยู่ที่ 9% ซึ่งก็ถือว่ายังเป็นระดับที่สูงอยู่ดี หากสถานการณ์เป็นเช่นนั้นจะเป็นการเพิ่มความเป็นไปได้ที่เฟดจะออกมาตรการ QE 3,QE 4 หรือมีการขยายปริมาณเงินเพื่อเพิ่มอัตราเร่งให้การจ้างงานถีบตัวสูงขึ้นเร็วกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันและการดำเนินการเช่นนั้นจะหนุนให้ราคาทองคำขยับสูงขึ้นต่อไป

นอกจากประเด็นตัวเลขการจ้างงานของสหรัฐที่ไม่สามารถกดดันให้ราคาทองคำอ่อนค่าลงได้แล้ว ปัญหาเกี่ยวกับยุโรปก็ยังคงเป็นสิ่งที่นักลงทุนยังคงต้องติดตามและจับตาดูต่อไปแม้ว่าในระยะหลังๆนี้ประเด็นของหนี้สาธารณะค่อนข้างจะจางหายไปจากกระดานข่าวสารบ้างก็ตามแต่คงไม่มีใครปฎิเสธความจริงที่ว่าปัญหาหนี้สาธารณะในกลุ่มประเทศยุโรปนั้นยังคงมีอยู่เพียงแต่ ณ ปัจุบันยังไม่มีการหยิบยกขึ้นมากล่าวถึงมากนักสำหรับข่าวสารล่าสุดในยุโรปคงเป็นในส่วนของไอซ์แลนด์ที่ได้ใช้มาตรการรัดเข็มขัดซึ่งก็ได้สร้างความสั่นสะเทือนต่อสกุลเงินยูโรให้อ่อนค่าลงอย่างนักภายหลังจากการดีดตัวขึ้นอย่างแข็งแกร่งจาก อานิสงส์ของมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณของเฟด และถ้าหากในที่สุดแล้วปัญหาหนี้สาธารณะในยุโรปกลับมาอีกครั้งจริงๆก็จะยิ่งหนุนให้ราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้นแบบก้าวกระโดดอย่างที่นักลงทุนหลายท่านคาดไม่ถึงก็เป็นได้

ด้วยปัจจัยต่างๆทั้งหมดที่กล่าวมาข้างต้นบวกกับปัจจัยทางเทคนิคที่ยังหนุนราคาทองคำอยู่ในขณะนี้ ทำให้ทางวายแอลจียังคงแนะนำให้นักลงทุนระยะยาวยังคงถือครองทองคำต่อไปและเดินหน้าสะสมอย่างต่อเนื่องส่วนนักลงทุนระยะสั้นและระยะกลางให้เข้าเก็งกำไรตามแนวรับแนวต้านที่ทางวายแอลจีประเมินไว้โดยให้เน้นกลยุทธ์ทั้งแบบตั้งรับคือรอรับซื้อบริเวณแนวรับหรือกลยุทธ์เชิงรุกคือทำการ FOLLOW BUY หากราคาร BREAK OUT แนวต้านขึ้นไปสำหรับระยะนี้ทางวายแอลจีประเมินแนวรับแนวต้านไว้ดังนี้

แนวรับ 1,365 1,350 แนวต้าน 1,400 1,420

เล่น1มือ หกหมื่นบาทก็พอ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย หากผิดทางเขาจะเรียกเราเติมเงินเข้าบัญชีโดยง่าย ทางที่ดีควรวางเงินในบัญชีหนึ่งแสนต่อหนึ่งมือจะดีกว่าครับ

:wub: ขอขอบพระคุณในความกรุณาที่อาจารย์มีให้เราทุกคนเสมอค่ะ บวกให้อาจารย์อยู่ตลอดนะคะ ขอบคุณค่า :wub:

มีเพื่อนส่งข้อความส่วนตัวมาให้ผม เห็นว่าเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆดนอื่นได้ เลยเอามาโพสในนี่ให้ได้อ่าน แต่ก็เอาเฉพาะข้อความ ไม่เอาซื่อของเพื่อนที่โพสถามมาให้เห็นนะครับ

คุณทองใหม่ค่ะ ไม่่เอาเส้นปากถุงมาลงแล้วหรอคะ หรือคนอื่นดูยาก

พอดีไปอบรมกับเฮียกัมมา เส้นต่าง ๆ ที่เค้าลาก เรียกไรหว่าลืมล่ะ ไม่แน่ใจใช่ rsi mac หรือ ma ต้องเปิดตำราอีกที ก็คือเส้นปากถุง รึป่าวคะ เห็นท่านเอ่ยถึง

ก็คิดว่าตัวเองดูเส้นปากถุงเป็น จากตำราคุณ แต่เส้นพวกนั้นดูไม่เป็น ก็จะเอามาผสมจำ หัด mix กัน เส้นบนขึ้น เส้นกลางขึ้น เล่นล่างลง กำหนดทิศไปทางไหน ไรเงี้ยค่ะ

เส้นปากถุง คือ BollingerBands ไม่ใช่ rsi mac หรือ ma ครับ เหตุที่ผมไม่โพสเพราะไม่ค่อยมีคนสนใจสักเท่าไหร่ ผมติดตามกราฟที่ผมโพส จะเห็นได้ชัดอย่างหนึ่ง เพื่อนๆเขาไม่ชอบอ่านคำอธิบายแบบเป็นตัวหนังสือออกจะยาวนิดหนึ่ง ชอบแบบอ่านคำเดียวก็เข้าใจอะไรทำนองนั้น ผมเลยต้องหากราฟที่มองเห็นก็เข้าใจได้เลยและก็ต้องมีความแม่นยำสูงมาเป็นกราฟเสริมจากกราฟหลัก(กราฟตาแป๊ะ) กราฟBollingerBands สามารถโหลดได้บนเว็บครับ ถ้าหาโหลดไม่เจออย่างไรบอกผมใหม่อีกครั้ง ผมจะหาให้ครับ ส่วนที่ในกราฟผมนั้นเป็นภาษาจีน เอามาโพสให้เพื่อนๆโหลดไม่ได้ เพราะอาจทำให้กราฟของเพื่อนๆรวนได้ครับ

คิดถึงกราฟเส้นปากถุงเหมือนกันค่ะ แล้วก็บทความที่อ.ทองใหม่เคยเอามาฝากจากเวปจีนแล้วแปลเป็นไทยให้พวกเราอ่าน เนื้อหาเกี่ยวกับทฤษฎีคลื่นด้วย ถ้าหากอ.ทองใหม่พอมีเวลา รบกวนด้วยนะคะ ไม่ได้อ่านนาน คิดถึง !thk

อรุณสวัสดิ์ ค่ะ ท่าน อ.ทองใหม่ :wub:

ขอให้ มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ทุก ๆ วัน นะค่ะ ให้กำลังใจ +1 ค่ะ :wub:

ขอบคุณทุก ๆ ข่าวสาร และ บทวิเคราะห์ค่ะ :wub:

อรุณสวัสดิ์ คะอาจารย์ทองใหม่ :wub: :wub: :wub:

ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ :wub: :wub: :wub: