ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Prinkgold

กราฟทองรายวัน(ฟันธงหน้าเขียว-ถือต่อตามระบบ)

โพสต์แนะนำ

ดัชนีตลาดหุ้นไทยปิดตลาดเมื่อวันศุกร์ที่ 1,006.57 จุด แนวโน้มในสัปดาห์ระหว่างวันที่ 24-28 ม.ค. 54 บริษัทหลักทรัพย์กสิกรไทย และบริษัทศูนย์วิจัยกสิกรไทย จำกัด มองว่า ดัชนีน่าจะแกว่งตัวในกรอบแคบ (Sideway)

ตามปัจจัยชี้นำจากแรงซื้อขายของนักลงทุนต่างชาติเป็นหลัก ขณะที่ตลาดขาดปัจจัยกระตุ้นใหม่ๆ โดยปัจจัยที่ต้องติดตาม ได้แก่ ท่าทีของทางการจีนในการดำเนินนโยบายคุมเข้ม และเครื่องชี้เศรษฐกิจที่สำคัญของสหรัฐฯ

โดยเฉพาะความเชื่อมั่นผู้บริโภค เครื่องชี้ตลาดที่อยู่อาศัย คำสั่งซื้อสินค้าคงทน รวมทั้งผลการประชุม FOMC ของธนาคารกลางสหรัฐฯ (25-26 ม.ค.) ทั้งนี้ บริษัทหลักทรัพย์กสิกรไทย จำกัด คาดว่า ดัชนีจะมีแนวรับที่

984 และ 978 จุด ขณะที่แนวต้านคาดว่าจะอยู่ที่ 1,008 และ 1,035 จุด ตามลำดับ

เงินบาทเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ปิดตลาดปลายสัปดาห์ที่ระดับ 30.64 เทียบกับระดับ 30.46 บาทต่อดอลลาร์ฯ ในวันศุกร์ก่อนหน้า (14 ม.ค.) สำหรับแนวโน้มสัปดาห์นี้ (วันที่ 24-28 มกราคม 2554) บริษัทศูนย์วิจัยกสิกรไทย จำกัด

คาดว่าเงินบาทในประเทศอาจเคลื่อนไหวในกรอบประมาณ 30.40-30.80 บาทต่อดอลลาร์ฯ โดยจะต้องจับตากระแสเงินทุนเคลื่อนย้ายระหว่างประเทศ และตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญของสหรัฐฯ ประกอบด้วยดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคเดือนม.ค.

ยอดขายบ้านใหม่ ยอดสั่งซื้อสินค้าคงทน ยอดทำสัญญาซื้อบ้านที่รอปิดการขายเดือนธ.ค. ดัชนีราคาบ้านเดือนพ.ย. จีดีพีประจำไตรมาส 4/2553 (ประมาณการครั้งที่ 1) และจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานรายสัปดาห์ นอกจากนี้

นักลงทุนยังจับตาการประชุมนโยบายการเงินของธนาคารกลางสหรัฐฯ (25-26 ม.ค.) และธนาคารกลางญี่ปุ่น (24-25 ม.ค.)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีปู่พริ้งและทุกๆคนกับเช้าวันใหม่สัปดาห์แห่งการลงทุนครับผม !Hi

ถ้าจะพูดถึงวันจันทร์นะครับคาดว่าตลาดเปิดมาน่าจะดีดขึ้นไปทดสอบ 1350 ก่อนเลยเป้าหมายแรกเรื่องย่อให้เรารอดูก่อนว่า 1342 จะรับอยู่ไหม

ถ้าอยู่ก็เปิด L ไว้ลุ้นต่อได้ หรือพูดง่ายๆ ย่อลงให้เปิด L นั่นเองครับ ผมขอตัวก่อนนะเจอกันอีกทีวันจันทร์wub.gif

!gd !01 !01 !01

กราฟทองคำระบบแดงอยู่หน้าขาย (สัปดาห์หน้าลุ้นขึ้นทดสอบ $1362- $1367) ก่อนลงทดสอบ1320+

ทองคำเมื่อคืนนี้วิ่งลงมาทดสอบ $1335+ ไม่ถึงได้แค่ $1337+ จึงเป็นจุดเข้าเก็บไปอีกจุด มุมมองสัปดาห์หน้าแนะนำเปิด L ไว้ลุ้นขึ้นทดสอบเส้นแนวต้านย่อย

ที่ 2 และขึ้นไปทดสอบเส้นแนวต้านที่ 1 ต่อโดยจะอยู่ที่ระดับ $1362 - $1367 โดยประมาณ จากกราฟเราจะเห็นได้ว่าราคาหลุดเส้นแนวรับที่ 1 ลงไปแต่ดีดตัว

กลับขึ้นมายืนเหนือเส้นได้อีกแสดงว่าราคาสิ้นสุดการลงต่อของอาทิตย์ที่แล้ว ซึ่งอาทิตย์หน้าก็ลุ้นกันต่อที่ด้านบน ย่อตัวหมดรอบแล้ว ในความรู้สึกส่วนตัวราคา

ที่ลงเมื่อคืนนี้เป็นแค่ด่านแรกที่ลงทดสอบ แต่ยังจะลงอีกรอบเพื่อไปทดสอบ 1320+ - 1300+ อยู่และทองยังไม่ใช่ขาขึ้น แต่อาทิตย์หน้าจะเป็นการ rebound

แบบแรงอาจจะทั้งอาทิตย์เพื่อดีดตัวขึ้นไปทดสอบเส้นแนวต้านบนที่ระดับ 1370+ อีกรอบอยู่ก่อนที่จะลงต่อ ถึงแม้ทางด้าน ETF จะซื้อทองเข้า 20 ตันกว่าๆ แต่

ก็ยังมองว่าทองยังจะไม่ขึ้นในช่วงนี้ ถ้าเรามองไปในช่วงต้นเดือนผมก็เห็น ETF ซื้อทองเข้า 15 ตันกว่าๆ ราคาวิ่งได้แค่ 1392 แล้วลงต่อ ถ้าดูทางด้านเทคนิค

สัญญาณ CCI ราย 4 ชั่วโมงก็ลงใกล้จะสุดแล้วถ้าจะกลับตัวจริงๆต้องลงไปทดสอบที่เดิมอีกรอบ หรือต่ำกว่านั้นก่อนจะกลับตัวขึ้นต่อ ส่วน MACD ยังสิ่งอยู่ใน

แดนลบต่อไปสักระยะ CCI รายวันก็ลงใกล้จะสุดแล้วและน่าจะได้เห็นอะไรดีๆในช่วงของต้นเดือนกุมภาพันธ์ วันนี้ทองคำแท่งอัดเพิ่มไปสักไม้ก่อนครับป้องกัน

การตกรถ ถ้าย่อตัวลงมาอีก 19000 น่าจะหลุดยากครับ มีของก็ยังดีกว่าไม่มีของให้เก็บนะครับ ส่วนท่านที่เล่น S อาทิตย์หน้าแนะนำให้ปิดเปิด L เอาไว้ถือว่า

ให้เข้าเก็บนะครับ เพราะเราจะมาเล่น S แถวๆ 1340 น่าจะดูไม่เหมาะเท่าไรมันลงมาเยอะแล้ว ต่อจากนี้จะเป็นการย่อแล้วเก็บอย่างเดียวครับผมไม่แนะนำเล่น S

ทางด้านน้ำมันระบบก็ยังแดงอยู่ระยะ sideway ไม่เหมาะที่จะเข้าทำใครมีของก็ถือเอาไว้ก่อน set50 ระบบระยะยาวแดงแล้วอยู่หน้าขายคาดว่าจะลงไปทดสอบ

$680 - $650 อยู่ถือว่าเป็นการลงปรับฐานไปสักระยะก่อนจะขึ้นต่อ เงินเย็นก็รอจังหวะเข้าเก็บ 650+ น่าจะเป็นจุดที่เหมาะนั่งสำหรับเข้าเก็บเพิ่มครับ..วันนี้จบข่าว

แนวต้าน 1350 1354 1358 1362

แนวรับ 1342 1338 1332 1328

สวัสดีครับท่านนักลงทุนทุกคน สัปดาห์นี้รอสัญญาณการเข้าซื้อนะครับ 1315 1320 1325 1330 1335 ตัวเลขยังให้ราคายืนเหนือ 1300 อยู่เป็นจุดที่เหมาะสำหรับเข้าเก็บ วันจันทร์นี้น่าจะปิดบวกครับตามปัจจัยแรงซื้อเข้าของ ETF ครับ

ไม่มีอะไรมาก 1362 -1367 ยังคงเป็นเป้าหมายหลักอยู่ถ้าผ่านขึ้นไปได้ 1375 จุดเดิมก็ยังคงรอการทดสอบอยู่ไม่ผ่านลงต่อ วันนี้ดูกราฟเก่าไปก่อนราคายังคงอยู่ในกรอบขาลงอยู่ไม่เปลี่ยนแปลง เช้านี้ขึ้นทดสอบที่ระดับ 1350 ไปแล้ว

ชนเส้นแนวต้านย่อย 2 พอดีถ้าผ่านได้รอช่วงเย็นๆถึงจะน่าลุ้น 1357 - 1362 ครับช่วงกลางวันถ้าย่อตัวรอดู 1342 ก่อนรับอยู่ไหม ผมว่าน่าจะอยู่รอเปิด L ต่อลุ้น 1362 wub.gif

ถูกแก้ไข โดย Prinkgold
  • ถูกใจ 25

ผู้มาเยือน
กระทู้นี้ถูกปิดรับการตอบกลับแล้ว

• เข้ามาดูเมื่อเร็วๆนี้   0 สมาชิก

ไม่มีผู้ใช้งานที่ลงทะเบียนกำลังดูหน้านี้

• สร้างใหม่...