ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Prinkgold

กราฟทองรายวัน(ฟันธงหน้าเขียว-ถือต่อตามระบบ)

โพสต์แนะนำ

สวัสดีคะ คุณทองชมพู .... เมื่อคืนตัดใจไล่ปิดออเดอร์ Sตอน1326.xx .. หมดเกลี้ยง ได้นิดหน่อยเองคะ แต่ตื่นมา ออเดอร์L สามไม้ ตั้ง tp ไว้ 1343 ปิดหมดเช่นกันคะ เช้านี้ นั่งดูโซดาว่ายังไม่ได้เข้าเทรนด์ขึ้นอย่างแท้จริงชิมิคะ.. ถ้าวันนี้หลุด 1337 ก็มีสิทธิ์เห็น 1325 อีก เช่นนั้นป่าวคะ โซดากำลังฝึกหัดอยู่คะ รอท่านทองชมพูมาชี้นำทาง5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ทองขึ้นแล้ว จะมีย่อให้เก็บเพิ่มไหมคะ รออาจารย์มาชี้แนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

เมื่อวานก๊ปิด S ไปตอนนี้ลุ้นขา L อยู่ เหมือนคุณ soda เลยคะ... 332f960b.gif 332f960b.gif

:wub: :wub: วันนี้เป็นวันไหว้ส่งเจ้าขึ้นสวรรค์ ( เหล่าเอี๊ยเจียที )ถือว่าวันนี้เป็นวันดีจริง !thk !thk !thk

สวัสดีคะ คุณทองชมพู .... เมื่อคืนตัดใจไล่ปิดออเดอร์ Sตอน1326.xx .. หมดเกลี้ยง ได้นิดหน่อยเองคะ แต่ตื่นมา ออเดอร์L สามไม้ ตั้ง tp ไว้ 1343 ปิดหมดเช่นกันคะ เช้านี้ นั่งดูโซดาว่ายังไม่ได้เข้าเทรนด์ขึ้นอย่างแท้จริงชิมิคะ.. ถ้าวันนี้หลุด 1337 ก็มีสิทธิ์เห็น 1325 อีก เช่นนั้นป่าวคะ โซดากำลังฝึกหัดอยู่คะ รอท่านทองชมพูมาชี้นำทาง5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif

เมื่อคืนก้อไล่ปิดเอสแล้วเหมือนกันคะ แต่ตอนเช้ามีแอบเปิดใหม่คะแต่ไม่เยอะ รอย่อตัวแล้วออกคะ รอปู่พริ้งเหมือนกันคะ :lol:

:) :)สวัสดีตอนเช้าค่ะ เมื่อคืนมัวแต่ลุ้น 1322 ไม่มาสักที่

โชคดีที่ปิดเอสไปหมดที่ 1329 เลยขาดทุนนิดหน่อย

วันนี้ลุ้นดอยสูง ดอยกลาง ดอยเนินเขาบ้างล่ะค่ะ

รอปู่อยู่นะคะ[/col :rolleyes: or]

สวัสดีครับทุกท่านทองคำยังจะไปทดสอบ 1353 อยู่หลังการทดสอบ system test ถ้าราคายังไม่สูงกว่า 1380 ระบบจะแดงครับบอกล่วงหน้าได้เท่านี้ช่วงนี้ระบบแดงอยู่หน้าขาย

เมื่อวานผมได้บอกไปแล้วว่าจะ rebound ใครใจเย็นรอได้ก็มีเฮไป ราคานี้แค่ rebound นะครับ 1367-73 ที่เดิมคืนเป้าหมายไม่ผ่านลงต่อ น้ำมันระบบแดงอยู่ในช่วง sideway

Set50 ระบบแดงอยู่ใจเย็นๆ

จากกราฟราย 4 ชั่วโมงจะเห็นได้ว่าเมื่อคืนราคาลงไปทดสอบที่ระดับ 1324 อีกครั้งแต่ไม่ผ่าน ดีดตัวขึ้นมาตามสัญญาณ CCI ที่ส่งสัญญาณ rebound ขึ้นมาชนเส้นแนวต้านย่อยที่ 2

ที่ระดับ 1346 แต่ยังไม่ผ่าน วันนี้จึงเป็นอีกวันที่จะต้องจับตามองเป็นพิเศษว่าจะผ่านขึ้นไปได้ไหม ถ้าผ่านขึ้นไปได้ก็ต้องลุ้นขึ้นไปทดสอบที่ระดับ 1353 ที่เดิมอยู่และต้องยืนให้อยู่

เหนือเส้นแนวต้านย่อยให้ได้ไม่งั้นดิ่งเหวต่อแบบไม่เป็นท่าแน่ๆ ท่านที่มีของอยู่ก็ให้นิ่งๆ เข้าไว้เพราะยังไม่ใช่ขาขึ้นครับ รอสัญญาณระบบระยะยาวเขียวก่อนจึงจะปลอดภัย รอบนี้

เป็นแค่การ rebound เท่านั้นโดยปกติจะต้องขึ้นไปทดสอบเส้นแนวต้านหลักที่ 1 ก่อนผ่านได้ขึ้นต่อไม่ผ่านเจอกันที่ระดับ 1300+ ครับ หน้าใหม่ยังไม่เก่งพอให้รอดูทิศทางให้แน่นอน

ก่อนเข้าทำ ปีนี้ผมรอเข้าตามระบบอย่างเดียวครับ ถึงแม้จะมีเข้าทำระยะสั้นอยู่บ้างตามระบบที่ยังแดงอยู่ ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกนะครับ อาศัยระบบและเครื่องมือเป็นตัวตัดสินใจก่อน

เข้าทำเสมอ ท่านที่เล่นระยะยาวรอไปก่อนครับยังไงต้องโดนทุบอีกรอบก่อนที่จะขึ้น 1282 ยังอยู่ในใจผมไม่เคยเปลี่ยนบอกเลยแล้วกัน ราคาจาก 1320 ลงมาทยอยเก็บอย่างเดียว

แนวต้าน 1346 1352 1362 1372

แนวรับ 1337 1330 1325 1320

ถูกแก้ไข โดย Prinkgold
  • ถูกใจ 23

ขอบคุณค่ะ ปู่ เป้าหมาย rebound เดิมนะคะ อดทนรอมาอย่างใจเย็นค่ะ

• ถูกใจ 1

ขอตอบแทนปู่ เท่าที่พอจะรู้นะครับ

gold future คือการเก็งราคาทองล่วงหน้าว่าตามกำหนดแต่ละเดือนนั้นราคาทองจะเป็นเท่าไหร่ วิธีเล่นคร่าวๆก็คือ คาดการล่วงหน้าว่าทองจะขึ้นหรือลง

โดยการเล่น คือ ถ้าคาดการณ์ว่าราคาทองจะลง ก็ให้ขาย(short open)ก่อนตอนราคาสูง และเมื่อราคาลงตามที่คาดการไว้ ก็ให้ซื้อ(long close)

แต่ถ้าคาดการณ์ว่าราคาทองจะขึ้น ก็ให้ซื้อก่อน แล้วค่อยขาย

โดยกำไรที่เราได้ก็คือส่วนต่างระหว่างตอนเปิด กับปิด ถ้า short กำไร/ขาดทุน ก็คือ ราคาปิด ลบด้วยราคาเปิด

และถ้า long กำไร/ขาดทุน ที่ได้ก็คือ ราคาเปิด ลบด้วยราคาปิด

ส่วนรายละเอียด ผมแนะนำให้เข้าไปอ่านในเวปของโบรกเกอร์ที่สนใจครับ เค้าจะมีตัวอย่างให้อ่าน

และที่ถามเรื่องหลักประกันนั้น ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเล่นแบบไหน ปัจจุบันมี GF แบบ 10 บาทต่อ 1 สัญญา และ 50 บาทต่อ 1 สัญญา

การวางหลักประกันนั้นตอนแรกต้องวางหลักประกัน ประมาณ 10% ของราคาทองใน 1 สัญญา เช่น ถ้า สัญญาทอง 10 บาท ถ้าราคาทอง ประมาณ 20000 x 10 บาท = 200,000 บาท และ 10 % ก็คือ 20000 บาทนั่นเอง

แล้วที่บอกว่า"ทองกำลังลง แล้วต้องรีบซื้อ" อันนี้เข้าใจคลาดเคลื่อนนิดหน่อยนะครับ คือความรู้สึกแบบนี้ น่าจะเป็นกับการซื้อทองแท่ง/หุ้น มากกว่า เพราะว่ามันเหมือนกับเราซื้อมา แล้วสิทธิการครอบครองเป็นของเรา แต่กับ GF นั้น ถึงแม้เราจะเข้า long ตอนที่มัน 30000 บาท ต่อ 1 บาททอง มันก็จะยังไม่ตัดเงินเราเดี๋ยวนั้นนะครับ ระบบจะตัดเงินเราก็ต่อเมื่อ ปิดราคาในสิ้นวัน ถ้าทองที่ซื้อเกิดขึ้นมาเป็น 31000 บาท ในบัญชีของเรา ก็จะมีเงินเพิ่มอีก 1000 บาทต่อ 1 บาททองนะครับ โดยที่เราจะไม่เสียเงินไปสักบาทในบัญชีเราเลย พูดง่ายๆก็คือ GF คือการเล่นทายการขึ้นลงของทอง โดยถ้าทายถูกก็ได้เงินส่วนต่างมา แต่ถ้าทายผิด ก็จะโดนตัดเงินตามจำนวนส่วนต่างไป ครับ

ข้อดีข้อเสียมันมีครับ ระหว่างทองแท่งกับ GF

ทองแท่งข้อดีหลักๆ ก็คือ เราได้ครอบครองทอง

ส่วน GF ข้อดีคือ เล่นทองโดยที่ไม่ต้องใช้เงินในการซื้อเต็มจำนวน แต่เราจะไม่ได้ครอบครองทองนะครับ และอีกอย่างคือ ถ้าเราโดนตัดเงินไปเรื่อยๆ(ถ้าทายผิดบ่อยๆ) อาจจะทำให้เงินเราเหลือน้อยกว่าเงินประกัน แล้วเราก็จะเล่น GF ต่อไม่ได้ จนกว่าจะเติมเงินเข้าระบบใหม่

ประมาณนี้อ่ะครับ คร่าวๆ และเท่าที่พอรู้

ถ้าตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ผมก็รอว่าจะมีใครใจดีตอบคำถามผมไหม และแล้วก็มีท่านที่เสียสละเวลาอันมีค่าครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

แต่มีคำถามเพิ่มอีกนิดนะครับ คือ คนนึงสามารถซื้อได้หลายสัญญาใช่ไหมครับ แล้วจะซื้อจะขายก่อนหมดอายุสัญญาได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราถือจนครบสัญญามันจะเป็นอย่างไรครับ

และอีกคำถามนะครับ ค่าธรรมเนียมในการ trade แต่ละครั้งของแต่ละโบรคเกอร์ต่างกันไหมครับ หรือว่าเท่ากันหมด เฉลี่ยแล้วอยู่เท่าไหร่ครับ ต้องมี vat ไหมครับ สรุปว่าค่าธรรมเนียม

แต่ละครั้งของการ trade จะใช้ประมาณเท่าไหร่ครับผม คือ กำลังคิดว่า ถ้าสมมติซื้อ 1 สัญญา 10 บาท ถ้าราคาขยับขึ้นเพียง 100 บาท/บาท แล้วขายก็จะได้ประมาณ 1,000 บาทใช่ไหมครับ

แล้วจะต้องเสียค่าธรรมเนียมทุกอย่างแล้วเป็นเท่าไหร่ มันจะคุ้มกันไหม หรือต้องซื้อมากสัญญากว่านี้ (ถ้ามีเงินพอ)

ขอบคุณมากครับ...ขอให้เฮ็งๆ รวยๆ รับตรุษจีนนะครับ

ผู้มาเยือน
กระทู้นี้ถูกปิดรับการตอบกลับแล้ว

• เข้ามาดูเมื่อเร็วๆนี้   0 สมาชิก

ไม่มีผู้ใช้งานที่ลงทะเบียนกำลังดูหน้านี้

• สร้างใหม่...