ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากน้องเบียร์ :01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ พบกับเบียร์เช่นเคยครับ นี่เป็นบทวิเคราะห์รายสัปดาห์นะครับ หลังจากที่วันศุกร์ได้วิเคราะห์่ว่า อาจจะได้เห็นราคาลงมาบริเวณ 1540 - 1545 แต่ก็ไม่ได้เป็นไปตามคาดแต่อย่างใด ปรากฏว่าแนวรับ 1560 รับอยู่ และดีดกลับมาปิดแถวๆ 1570 แต่แนวโน้มก็ยังมองเป็นขาลงอยู่ จึงมองว่ายังมีโอกาศเป็นไปได้ที่จะลง 1540 - 1545 ในสัปดาห์หน้า โดยให้แนวต้านไว้ที่ 1585 - 1590 หากราคาสามารถยืนเหนือแนวต้านได้ ก็อาจจะเป็นสัญญาณบวก และใครที่ชอร์ตไว้ หากไม่เป็นไปตามคาด ราคาสามารถยืนเหนือแนวต้านได้ ก็ควรหาจังหวะคัตลอตครับ

ต่อไปมาดูกราฟใหญ่ๆบ้างครับ นี่คือกราฟ 4 ชั่วโมง(แท่งละ 4 ชั่วโมง) จะเห็นว่า เมื่อสัปดาห์ก่อนๆ ที่ราคาเคยลงมาแถวๆ 1540 - 1530 ก่อนที่จะดีดขึ้นครั้งก่อนนั้น ทุกครั้งลงมาแตะบริเวณนี้จะมีแรงซื้อเข้ามามาก ทำให้ทองดีดขึ้นอย่างรวดเร็ว แสดงว่า ครั้งก่อนนักลงทุนมองว่ามันต่ำครับ เลยมีแรงซื้อเข้ามามากๆ เมื่อราคาย่อลงไปแถวๆ 1540 - 1530 ทำให้ดีดขึ้นมา ไม่สามารถแกว่งตัวได้นานๆ ในบริเวณนี้ และถ้าหากคราวนี้ ราคาย่อลงไปบริเวณนี้อีกครั้ง ต้องดูว่าจะมีแรงซื้อเข้ามาเหมือนครั้งก่อนๆหรือไม่ หากมีแรงซื้อเข้ามามากๆ และทำให้ทองดีดตัวขึ้นแรงๆได้ ก็เป็นสัญญาณที่ดี ทองก็มีโอกาศที่จะปรับตัวขึ้นได้ แต่ถ้าหากลงไปแล้ว ไม่ค่อยมีแรงซื้อเข้ามา แกว่งตัวนานๆแถวๆ 1540 - 1530 นานๆหลายวัน หรือหากหลุดแนวนี้ลงไปอย่างรวดเร็ว โดยไม่มีดีดกลับเลย ก็แสดงว่า นักลงทุนไม่ได้มองว่ามันต่ำเหมือนครั้งก่อนแล้ว เป็นไปได้ที่จะลงไป ถึง 1480 - 1490 เพราะเป็นกราฟใหญ่ จึงต้องมองลึกหน่อย

ทีนี้มาดูกราฟแท่งเทียนบ้างครับ เป็นกราฟแท่งเทียนรายสัปดาห์(แท่งละสัปดาห์) ใครที่ยังมือใหม่อาจเข้าใจยากหน่อย ถ้ายังดูราคาปิดราคาเปิด จุดต่ำสุดสูงสุด ของกราฟแท่งเทียนไม่เป็นแนะนำให้ลองศึกษาดูนะครับ ตอนนี้ให้ดูกราฟข้างล่าง ลองนับแท่งเทียนจากแท่งปัจจุบัน นับถอยหลังไป 5 แท่ง หรือ 5 สัปดาห์ จะเห็นว่า แท่งที่ลงมาทำจุดต่ำสุด ด้านล่าง จะดีดขึ้นไปปิดสูงๆ ทำให้แท่งเทียนมีลักษณะหางยาว พอลงมาทำจุดต่ำสุดด้านล่าง ก็ดีดขึ้นไปอย่างรวดเร็วแล้วไปแกว่งด้านบนทำให้ราคาสามารถปิดได้สูงๆ แต่พอมาดูแท่งปัจจุบัน เป็นแท่งของสัปดาห์ที่เพิ่งผ่านมา จะเห็นว่าเป็นแท่งสีดำ ปิดต่ำลงมา ไม่ได้ดีดขึ้นไปปิดสูงๆ เหมือนแท่งก่อนๆ เป็นสัญญาณที่บ่งบอกว่า อาจจะลงต่อได้อีก

สรุป ในสัปดาห์หน้า หากราคามีการย่อตัวลงมาบริเวณ 1540 ให้สังเกตุดูว่าจะมีแรงซื้อเข้ามามากพอที่จะทำให้ดีดขึ้นแรงๆ ได้หรือไม่ เพราะหากราคาหลุดแนวนี้ อาจจะลงได้อีกเยอะ

ยังไงๆก็รอดูบทวิเคราะห์รายวันอีกทีครับ

และสิ่งที่อยากจะฝาก คือ "โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล" ก่อนตัดสินใจควรคิดให้ดีเสียก่อน ซึ่งเบียร์ก็ยังคงมือใหม่อยู่นะครับ ประสบการณ์ก็ยังไม่มากเท่าไหร่ วิเคราะห์ก็ ผิดบ้าง ถูกบ้างครับ

แล้วก็ขอขอบคุณ สำหรับคำขอบคุณของทุกๆคนครับ เพิ่งจะรู้ว่าคำขอบคุณ ทำให้รู้สึกดีได้ขนาดนี้ ทำให้มีกำลังใจ ที่อยากจะวิเคราะห์ต่อไปเรื่อยๆ อิอิ :10

ขอบคุณมาก น้องเบียร์ :01

ขอบคุณมากครับ ได้รับแนวทางทั้งระยะสั้นและระยะยาวเลยครับ

ขอบคุณค่ะคุณเบียร์ เข้ามาแนะนำบ่อยๆนะค่ะ.

ขอบน้ำใจแม่ทัพเบียร์มากๆนะเจ้าคะ

ที่สละเวลามาช่วยวิเคราะห์ให้

:01

ขอบคุณค่ะคุณเบียร์ อยากให้สอนการดูกราฟจากแท่งเทียนละเอียดอย่างนี้ดีค่ะ ได้ความรู้เพิ่มค่ะ

ขอบคุณคุณเบียร์ เข้ามาอ่านตลอดค่า^_____^