ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีพี่ๆนักลงทุน ที่น่ารักทุกๆคนครับผม พบกับเบียร์เช่นเคย วันนี้ขอนำเสนอบทความเกี่ยวกับ indicators เป็นที่มาว่าทำไมเบียร์ถึงไม่ใช้ indicators เลยสักตัว โดยเทคนิคที่ใช้ เป็นการดูกราฟเปล่าๆ ซึ่งเบียร์เคยใช้ indicators แทบทุกตัวแล้วครับ

Indicators เกิดจากการนำกราฟย้อนหลังมาคำนวณ แล้วพลอตออกมาเป็นรูปแบบต่างๆ ซึ่งกราฟจะต้องเกิดขึ้นก่อนเสมอมันถึงจะคำนวณได้ indicators ทุกตัวตามหลังราคา ไม่มี indicator ตัวไหนไปก่อนราคา โดยแต่ละตัวจะทำงานแตกต่างกัน ความช้าความเร็วไม่เท่ากัน จึงเป็นความคิดที่ผิดสำหรับคนที่ นำ indicators หลายๆตัวมารวมกัน แล้วรอให้มันส่งสัญญาณพร้อมๆกัน มันทำงานเป็นอิสระต่อกัน ถ้าเรานำหลายๆตัวมารวมกัน มันจึงไม่สามารถทำให้เราวิเคราะห์ได้แม่นขึ้นเลย แต่ทำให้กราฟดูสวยงาม และตาลายก็เท่านั้น

แต่นักวิเคราะห์เก่งๆหลายคน ก็ใช้ indicators หลายตัวนี่นา แถมยังวิเคราะห์ออกมาได้แม่นมากมาย แต่มือใหม่ลองทำตามดูสิ นั่นอาจเป็นเพราะว่า เค้าวิเคราะห์มานาน ดูกราฟมานาน ทำให้เข้าธรรมชาติของกราฟ ไม่ว่าจะใช้ indicator ตัวไหนๆ เค้าก็จะวิเคราะห์ออกมาแม่นเสมอ เพราะกราฟจะมีธรรมชาติของมันอยู่ มีรูปแบบ มีนิสัย มีอารมณ์ เค้าจะรู้เสมอเมื่อ indicators ให้สัญญาณหลอก ดังนั้น ต่อให้เรารู้ทฤษฎีต่างๆมากมาย ก็ไม่สามารถที่จะทำกำไรได้เลย เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดในการวิเคราะห์ก็คือ ประสบการณ์ การดูกราฟบ่อยจะสามารถทำให้เราเข้าใจกราฟมากขึ้น

ยกตัวอย่างการวิเคราะห์แบบผิดๆ เครื่องมือที่หลายๆคนคงรู้จัก rsi หลายคนบอกว่า over bought ให้ขาย over sold ให้ซื้อ มันใช้ได้เฉพาะเมื่อกราฟเป็น sideway เท่านั้น เมื่อไหร่ที่กราฟเป็นเทรนด์(ขาขึ้นหรือขาลง) มันจะใช้ไม่ได้ทันที (ตายเรียบ อิอิ) หรือแม้แต่เส้นค่าเฉลี่ย ที่เรียกกันว่า เส้น ma (moving average) หลายคนบอกเส้นตัดกันขึ้น ให้ซื้อ เส้นตัดลง ให้ขาย ถ้าหากว่ากราฟเป็นเทรนด์ก็ดีครับ กำไรตลอด แต่เมื่อไหร่เป็น sideway ก็ตายเรียบครับ เพราะมัน จะตัดขึ้นตัดลงสลับกันไปมา ซึ่งก็คงดูยากว่ามันจะเป็นเทรนด์หรือไซต์เวย์ ต้องฝึกดูครับ อย่ามัวแต่หา indicators เทพๆ เพราะมันไม่มี มันอยู่ที่ความพอใจของเราว่าชอบตัวไหน ถนัดตัวไหน ใช้ดูคอนเฟิร์มเมื่อดูกราฟเปล่าเสร็จแล้วเท่านั้น หรือไม่ก็ทำแบบเบียร์ก็ได้ครับ ดูกราฟเปล่าๆนี่แหละ ไม่ต้องดู indicators พยายามทำความเข้าในนิสัยของกราฟ ดูกราฟบ่อยๆก็จะเข้าใจเองครับ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย

อยากจะเตือนมือใหม่นะครับว่า การเก็งกำไรนั้น มีคนได้ก็ต้องมีคนเสีย (zero sum game) เงินของคนที่เสียจะใหลไปให้กับคนที่ได้ เป็นการสู้กับคนทั้งตลาด ไม่ได้สู้กับตัวเองอย่างที่หลายคนเข้าใจ ในตลาดมีทั้งกองทุนเล็กกองทุนใหญ่ คนเก่งๆก็เยอะ บางคนประสบการณ์มากกว่า 10 ปี ซึ่งเค้าคงไม่ยอมเสียเงินง่ายๆหรอกครับ มีแต่รายย่อยอย่างเราๆที่เสียเงินให้เขา เราจะต้องอัพตัวเองให้รู้เท่าทัน ให้เก่ง เพื่อที่จะกินเงินรายย่อยคนอื่นๆ+_+ ดังนั้นการที่เราใช้วิธีง่ายๆอย่างเช่น over bought ขาย over sold ซื้อ หรือเส้นma ตัดขึ้นซื้อ ตัดลงขาย มันคงง่ายเกินไป ใครๆก็คงรู้ทันกันหมด เราต้องมีกลยุทธิ์ที่เหนือชั้นกว่า สำหรับวันนี้คงพอแค่นี้ก่อน โอกาสหน้า จะเขียนบทความดีๆมาให้อ่านเรื่อยๆครับ

http://www.youtube.com/watch?v=p682PQhIcZE

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สุดชอบข้อความเลย โดนๆมั่กๆ เค้าก็ดูกราฟป่าวๆตอนจะเล่น จะดู อาการของมัน ใช้แคนเดิล แต่มองภาพกว้างๆในระหว่างวันไว้ ตามท่านๆวิแคะกันไว้ ขอบคุณค่ะ

ราคาทองคำตอนนี้แกว่งตัวในลักษณะ sideway เคลื่อนตัวอยู่ในกรอบแนวรับ และแนวต้าน โดยมองแนวรับที่ 1560 และแนวต้าน 1580 แนะนำให้เน้นเก็งกำไรฝั่งขาย หากราคาขึ้นไปแถวๆแนวต้าน เพราะในรายสัปดาห์มองว่ามีโอกาศลงไ้ด้อีก (บทวิเคราะห์รายสัปดาห์อยู่หน้าที่ 5)

ช่วงนี้วิแคะผิดบ่อย แหะๆ :32

หลังจากที่เมื่อวานราคาทองคำดีดตัวขึ้นแรง รู้สึกว่าเทรนด์ในระยะสั้นจะดูเป็นขาขึ้นนะครับ ในระยะสั้นน่าจะดีดตัวขึ้น ไปทดสอบแนวต้านแถวๆ 1600 - 1605 แต่อาจจะมีแรงขายในบริเวณนี้หากดีดตัวขึ้นไปจริงๆ เพราะแนวโน้มโดยรวมยังคงเป็นขาลงอยู่

อย่างไรก็ตาม นักลงทุนที่ดีควรตัดขาดทุนเป็น หากไม่เป็นไปตามคาดต้องตัดขาดทุน เพราะไม่มีใครเดาถูกทางตลอด เดี๋ยววันเสาร์อาทิตย์ว่างๆ เบียร์จะเขียนบทความเกี่ยวกับการตัดขาดทุนให้อ่าน ว่าทำไมถึงต้องตัดขาดทุน รวมทั้งมีดอยจะต้องทำอย่างไร คำถามยอดฮิตของนักลงทุนหลายๆคน อิอิ

แนวรับ 1570 - 1575

แนวต้าน 1600 - 1605

ขอบคุณ มากขอรับ น้องเบียร์ ฝึกฝนไปเรื่อย ๆ เดี่ยวก็วิเคราะห์ ได้เก่งนะ :gd

ขอบคุณ มากขอรับ น้องเบียร์ ฝึกฝนไปเรื่อย ๆ เดี่ยวก็วิเคราะห์ ได้เก่งนะ :gd

ขอบคุณค๊าบบ :10

มาให้กำลังใจค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและการวิเคราะห์นะคะ

ขอบคุณคุณน้องเบียร์มากๆค่ะ

:01

รออ่านบทความอยู่นะคะ

แปะให้เพราะรุ้สึกดีๆจังเยย

:uu ขอบคุณน้องเบียร์ค่ะ แล้วจะรออ่านบทความนะคะ

แปะให้เพราะรุ้สึกดีๆจังเยย

:32