ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สำหรับท่าน ที่สงสัยเรื่อง dead cross มดแดงใช้วิธี search ..dead cross ในกระทู้ ป.4 ...ใส่ชื่อ ccczaa..กระทู้ วิเคราะห์ ราคาทองคำ

แล้วก็ได้ออกมามากมาย ท่านที่สนใจลองตามไปอ่านเองนะคะ เอามาให้ดูหมดคงไม่ไหวอ่ะ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?app=core&module=search&section=search&do=search&fromsearch=1

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

บางส่วนสำหรับลิงค์ด้านบน

Dead Cross จะหมายถึง การตกลงมาของเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่น้อยๆ(หมายถึงเส้นค่าเฉลี่ยของราคาต่ำตกลงมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยสูงๆ)

เช่น เส้น 10 วัน ตกลงมาตัดเส้น 25 วันนานๆ แล้วทำให้เส้น 75 วันเปลี่ยนทิศทางจากที่กำลังขึ้นตกลงมาตัดเส้น 200 วัน จุดที่ตัดกันของเส้น 75 วันกับเส้น 200 วัน เรียกว่า Dead Cross ครับ

Dead Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ที่ราคาสูงกว่าเส้นเฉลี่ย 200 วันตกลงมาตัดเส้น 200 วันครับ

ในตำราความหมายนี้ต้องเป็นเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางตัดเส้นค่าเฉลี่ยระยะยาวเท่านั้นครับ

Golden Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันหักขึ้นไปตัดเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันครับ

การเล่น

แต่การเส่นสั้นๆ ตามที่มีคนเขียนเอาไว้ การที่เราจะเล่นตามเส้นค่าเฉลี่ย จะดูเส้นค่าเฉลี่ย 10 วัน กับเส้นค่าเฉลี่ย 25 วันเป็นหลักครับ โดยดูว่าเมื่อไหร่ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

แต่ผมถนัดอ่านเส้น 5 วัน 10 วัน 30 วัน ดังนั้นใครชอบดูเส้นไหนในการเล่นระยะสั้นๆก็ดูตามที่เราถนัดครับ

แต่ระยะยาวต้องเชื่อตำราไว้ก่อนครับ คือต้องลงเส้น 75 วัน กับ 200 วันไว้อ้างอิงการเกิด Dead Cross หรือ Golden Cross ในกราฟครับ

ตัวอย่าง

Dead Cross

ถึงตอนนี้ dead cross ตามทฤษฏี เกิดขึ้นสมบูรณ์แบบแล้วครับ เส้น MA 75 สีเขียว ตัดเส้น MA 200 วันสีน้ำเงินลงมาแล้วครับ

ตัวอย่าง

Golden Cross

เส้นสีเขียวอ่อน 75 วัน ตัดเส้น 200 วันสีน้ำเงินเข้ม ขึ้นไป

GOLDEN CROSS เกิดแล้วครับ

ขอบคุณค่ะ แต่หนูก็ยังไม่เข้าใจเพราะหนูไม่มีความรู้เรื่องกราฟเลย แต่จะค่อยๆๆๆ พยายามศึกษาค่ะ

ขอบคุณค่ะ แต่หนูก็ยังไม่เข้าใจเพราะหนูไม่มีความรู้เรื่องกราฟเลย แต่จะค่อยๆๆๆ พยายามศึกษาค่ะ

basic ลองอ่านไปพลางๆ

ccczaa โพสต์ 02 ธันวาคม 2010 - 03:48

:D ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

ถ้าคนไหนมีความรู้ในเรื่องที่ผมพิมพ์ต่อไปนี้ อย่าว่าผมนะครับ เพราะผมพิมพ์ให้คนที่ไม่รู้เรื่องนี้อ่านครับ

การอ่านเส้น MA โดยปกติ ในตำราถ้าใครคิดจะเล่นหุ้นหรือทองหรือกองทุน.....

การเล่นระยะสั้นๆ จะดูเส้น 5 วัน 10 วัน และ 25 วันเป็นหลักสากล

แต่กลุ่มที่เล่นในแถบประเทศอังกฤษ จะใช้เส้น 6 วัน 13 วัน และ 26 วัน ในการเล่นครับ

การเล่นตามเส้น MA ส่วนมากจะดูระยะสั้นๆ ในการทำกำไรครับ

แต่ในระหว่างที่เล่นสั้นๆเขาจะดูแนวโน้มระยะยาวเป็นตัวเสริมครับ ตรงจุดนี้เป็นที่มาของคำว่า golden cross หรือ dead cross

การอ่านเส้น MA จะมีหลักการง่ายๆคือ

การเล่นระยะสั้น จะดูเส้นค่าเฉลี่ยน้อยตัดเส้นค่าเฉลี่ยมาก หมายถึง ราคามีโอกาสขึ้น ให้เข้าซื้อ เพื่อรอขายเมื่อเส้นค่าเฉลี่ยน้อยเปลี่ยนทิศทางจากที่ตัดขึ้นไปกลับมาตัดลง

การเล่นระยะกลาง เขาจะดูเส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน(1/2 ปี) ตัดเส้น 200 วัน( 1 ปี ) ขึ้น ก็จะถือว่าเกิดภาวะกระทิง(Golden cross) แต่ในมุมกลับถ้าตัดลงก็จะเกิดภาวะหมี(dead cross)

การเล่นระยะยาว เขาจะดูแนวโน้มของการขึ้นของราคาเป็นหลักครับ

การอ่านเส้น MA จะมีองค์ประกอบอื่นๆที่มาเกี่ยวอีก 2 - 3 เรื่องคือ

1. การหาอัตราส่วนของการขึ้น + ลง ซึ่งจะอยู่ที่ 1/2 กับ 2/3

2. การหาแนวรับ แนวต้านจากเส้น MA (ตรงนี้ผมพิมพ์และลองอ่านเพื่อเป็นแนวทางให้นานแล้วครับ)

3. การดูการตัดกันของเส้น MA

4. การดูและวัดกำลังคลื่นของเส้น MA

ไว้มีโอกาสเจอกราฟสดๆและเป็นจังหวะที่ผมอยู่หน้ากราฟ Mt.4 ผมจะมาโม้ให้ฟังครับ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณค่ะ คุณมดแดงผู้น่ารัก

ว่าแต่จะรู้ได้ไงคะ ว่าพ้นเขตของ dead cross นะคะ

!17 !17 !17

ถ้าหลุด 1674 ก็ลงต่อใช่ไหมคะ -_-

ตามกราฟราย 4 ชั่วโมงนะครับ

ราคาจะลง ราคาต้องลงไปตามที่ประมาณไว้บนตัวกราฟครับhuh.gif

สวัสดีคะ อ.ซี สบายดีไหมคะ

เจอปัญหาเรื่องน้ำท่วมหรือเปล่าคะ ยังไงรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

!Hi !Hi !Hi !Hi