ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอาใจช่วยคุณมดตะนอยนะคะ

คุณ แสงแดด คะ เป็นงัยบ้างคะ

แสงแดดอยู่ใกล้ท่าน้ำนนท์(ห่างจากแม่น้ำเจ้าพระยาแค่ 500 เมตร) ตอนแรกนายกเทศมนตรียืนยันหนักแน่นว่าไม่ท่วม 100% แต่ไม่ได้นิ่งนอนใจ ก็ให้ช่างมาก่ออิฐมวลเบาสูง4ก้อน

มาเมื่อพุธที่แล้ว เขาบอกว่า 50:50 ก็เลยต้องเตรียมหาเสบียง หาที่จอดรถใหม่ กลางคืนเลยต้องช่วยกันก่ออิฐสูงเพิ่มอีก 2 ก้อนกว่าจะเสร็จเกือบเที่ยงคืน ก็สนุกดีนะ

พอถึงวันศุกร์บ่ายเขื่อนทรายกั้นน้ำ2จุดที่ห่างจากบ้านประมาณ2กม รั่ว หลังจากนั้นอีกสักชั่วโมงมีน้ำทะลักจากใต้ดินตรงที่ห่างจากบ้าน1 กม บังเอิญบริเวณนั้นเป็นบ้านที่อยู่ต่ำกว่าถนนเกือบ 2 เมตร น้ำที่ทะลักขึ้นมาแรงมากดันกำแพงรั้วคอนกรีตพังไป 2 หลัง เพื่อไหลไปลงคลอง น้ำไหลเชี่ยวมาก เจ้าหน้าที่และชาวบ้านช่วยกันอุดจนสำเร็จ ผ่านไปอีก 1 วัน

พอวันเสาร์ ประมาณบ่าย 3 โมงกว่า มีจุดรั่วที่ท่าน้ำนนท์ มีคนวิ่งตะโกนบอกว่า เขื่อนแตก ทุกคนตกใจ แสงแดดถูกสั่งให้เอารถไปจอดที่สูงที่เล็งกันไว้แล้ว คนในบ้านก็ช่วยกันเก็บของ ทันทีที่ตัวเองขับรถถึงถนน ก็เจอกับฝูงชน ฝูงรถ วิ่งมาจากท่าน้ำ โกลาหลอลหม่านไปหมด ประกอบกับมีรถหวอเปิดไซเรนแจ้งเตือนภัย และห้ามรถเข้าไปทางท่าน้ำ ณ.วินาทีนั้นตกใจมาก พอจอดรถได้ รีบวิ่งกลับบ้าน ช่วยกันเก็บของแบบลืมตัว สงสัย adrenalin หลั่งเต็มที่ ผ่านไป 2 ชั่วโมงก็รู้ว่าเขาอุดรอยรั่วได้แล้ว

รู้ตัวอีกทีวันรุ่งขึ้นปวดไปหมดทั้งตัว จนวันนี้ก็ยังต้องนอนพักเป็นระยะเพราะปวดหลัง

วิกฤตครั้งนี้สอนให้รู้ว่า

1. น้ำเป็นของเหลวที่มีชีวิต สามารถแทรกซึมไปได้ทุกที่ การกักไว้โดยไม่ระบายออก เขาก็หาที่ไปจนได้

2. ฝึกให้มีสติมากขึ้นในการรับรู้ข้อมูล คำว่า เขื่อนแตก กับคำว่า มีรอยรั่ว มันให้ความรู้สึกที่ต่างกันมาก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เอามาลงเพิ่มเติมให้ครับ

ว่าเพราะอะไร มุมมองแนว Swings ของราคาทอง ผมถึงมองว่าจะออกมาในข้อที่ 1

ถ้าไม่โดนหลอก มุมมองของผม ต่อไปก็ออกมาประมาณนี้หละครับ

จะมาหรือเปล่าก็ต้องรอดูอีก 1 - 2 วันก่อน นะครับ แล้วค่อยว่ากันใหม่

ตอนนี้เดาไว้แบบนี้หละ ถ้าถูก

H & S ยาสระผม ขวดนี้ ไม่น่าจะเล็กนะครับ

กะเอาเคร่าๆตามสายตาได้ประมาณนี้

H ประมาณ 1590 - 1600

Nickline ประมาณ 1670 - 1680

ตอนนี้ก็รอแค่ R ว่าจะมาหรือเปล่า ถ้ามาแล้วจะประมาณไหน เท่าที่กะเอาก็ แถวๆ 1632 - 1622

H ที่น่าจะเกิดขึ้นใหม่ก็น่าจะประมาณ 1740 - 1750 ได้มั๊ง

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ขอบคุณอาจารย์ซีมากค่ะ น้ำขึ้น ทองขึ้น

แสงแดดอยู่ใกล้ท่าน้ำนนท์(ห่างจากแม่น้ำเจ้าพระยาแค่ 500 เมตร) ตอนแรกนายกเทศมนตรียืนยันหนักแน่นว่าไม่ท่วม 100% แต่ไม่ได้นิ่งนอนใจ ก็ให้ช่างมาก่ออิฐมวลเบาสูง4ก้อน

มาเมื่อพุธที่แล้ว เขาบอกว่า 50:50 ก็เลยต้องเตรียมหาเสบียง หาที่จอดรถใหม่ กลางคืนเลยต้องช่วยกันก่ออิฐสูงเพิ่มอีก 2 ก้อนกว่าจะเสร็จเกือบเที่ยงคืน ก็สนุกดีนะ

พอถึงวันศุกร์บ่ายเขื่อนทรายกั้นน้ำ2จุดที่ห่างจากบ้านประมาณ2กม รั่ว หลังจากนั้นอีกสักชั่วโมงมีน้ำทะลักจากใต้ดินตรงที่ห่างจากบ้าน1 กม บังเอิญบริเวณนั้นเป็นบ้านที่อยู่ต่ำกว่าถนนเกือบ 2 เมตร น้ำที่ทะลักขึ้นมาแรงมากดันกำแพงรั้วคอนกรีตพังไป 2 หลัง เพื่อไหลไปลงคลอง น้ำไหลเชี่ยวมาก เจ้าหน้าที่และชาวบ้านช่วยกันอุดจนสำเร็จ ผ่านไปอีก 1 วัน

พอวันเสาร์ ประมาณบ่าย 3 โมงกว่า มีจุดรั่วที่ท่าน้ำนนท์ มีคนวิ่งตะโกนบอกว่า เขื่อนแตก ทุกคนตกใจ แสงแดดถูกสั่งให้เอารถไปจอดที่สูงที่เล็งกันไว้แล้ว คนในบ้านก็ช่วยกันเก็บของ ทันทีที่ตัวเองขับรถถึงถนน ก็เจอกับฝูงชน ฝูงรถ วิ่งมาจากท่าน้ำ โกลาหลอลหม่านไปหมด ประกอบกับมีรถหวอเปิดไซเรนแจ้งเตือนภัย และห้ามรถเข้าไปทางท่าน้ำ ณ.วินาทีนั้นตกใจมาก พอจอดรถได้ รีบวิ่งกลับบ้าน ช่วยกันเก็บของแบบลืมตัว สงสัย adrenalin หลั่งเต็มที่ ผ่านไป 2 ชั่วโมงก็รู้ว่าเขาอุดรอยรั่วได้แล้ว

รู้ตัวอีกทีวันรุ่งขึ้นปวดไปหมดทั้งตัว จนวันนี้ก็ยังต้องนอนพักเป็นระยะเพราะปวดหลัง

1. น้ำเป็นของเหลวที่มีชีวิต สามารถแทรกซึมไปได้ทุกที่ การกักไว้โดยไม่ระบายออก เขาก็หาที่ไปจนได้

2. ฝึกให้มีสติมากขึ้นในการรับรู้ข้อมูล คำว่า เขื่อนแตก กับคำว่า มีรอยรั่ว มันให้ความรู้สึกที่ต่างกันมาก

เอาใจช่วยพี่แสงแดด และทุกๆคน นะคะ

เป็นกำลังใจให้พี่แสงแดดและทุกๆคนนะคะ

พี่แสงแดดรักษาสุขภาพนะคะ

ขอให้โชคดีทุกๆคนค่ะ

ขอร่วมส่งกำลังใจ ให้กับพี่ๆ ทุกคนด้วยนะ คืนนี้นอนหลับฝันดีทุกคน เดี๋ยวก็เช้าแล้ว สู้ๆๆๆๆๆๆ นะค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ประสบภัยน้ำท่วม มีสติและสู้ๆนะครับ เราจะผ่านมันไปด้วยกันครับ

ขอบคุณที่ คุณแสงแดด เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง และมีข้อคิดเตือนสติเตือนใจค่ะ เพราะน้ำเริ่มเดินทางมาหาฝั่งธนฯ แล้ว คงทำเท่าที่ทำได้ค่ะ บวกให้กำลังใจค่ะ :lol:

ถ้าสุดวิสัย เก็บของไม่ทัน น้ำมาไวกว่าที่คิดไม่มีเวลาทำอะไร ขอพี่ๆ น้องๆ ทุกคนพกเงินกับมือถือติดต่อไว้ หากโกลาหล หลงกันไปก็ให้พยายามติดต่อกลับคนใดคนหนึ่ง

เป็นกำลังใจให้พี่แสงแดดครับ และทุก ๆ คนผ่านวิกฤตไปด้วยกันครับ B) B) B)

แสงแดดอยู่ใกล้ท่าน้ำนนท์

เป็นกำลังใจให้ผ่านวิกฤต น้ำ ไปได้ค่ะ เข้มแข็ง ๆ