ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะจารย์ซี จะตั้งใจเรียนทุกครั้งที่มีเวลาคร้า

งั้นช่วงนี้ต้องหาจังหวะเข้าซื้อทดแทนที่ขายไปอาทิตย์ก่อนตั้ง 2ก้อนยังไม่ได้ซื้อกลับเลยค่ะ

!uu !57 !gvme !thk !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่าอ.ซี :lol:

เวลาดูอ.นับคลื่นแล้วรู้สึกชั๊ดชัดนะคะ แต่พอนับเองเนี่ย นับไม่ถูกซักกะที 555 :D

สวัสดีค่ะ อ.ซี หนูขอทบทวนก่อนสอบนะคะ

Dead Cross หมายถึงเส้น 200 ตัดกับเส้น 75 เท่านั้น

หรือว่า เส้นไหนก็ได้สองเส้นตัดกันก็เป็น Dead Cross แล้วอ่ะคะ

Golden Cross ก็เหมือนกันใช่ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ.... :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย insensitive

สวัสดีค่ะ อ.ซี หนูขอทบทวนก่อนสอบนะคะ

Dead Cross หมายถึงเส้น 200 ตัดกับเส้น 75 เท่านั้น

หรือว่า เส้นไหนก็ได้สองเส้นตัดกันก็เป็น Dead Cross แล้วอ่ะคะ

Golden Cross ก็เหมือนกันใช่ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ.... :lol: :lol:

Dead Cross จะหมายถึง การตกลงมาของเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่น้อยๆ(หมายถึงเส้นค่าเฉลี่ยของราคาต่ำตกลงมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยสูงๆ)

เช่น เส้น 10 วัน ตกลงมาตัดเส้น 25 วันนานๆ แล้วทำให้เส้น 75 วันเปลี่ยนทิศทางจากที่กำลังขึ้นตกลงมาตัดเส้น 200 วัน จุดที่ตัดกันของเส้น 75 วันกับเส้น 200 วัน เรียกว่า Dead Cross ครับ

Dead Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ที่ราคาสูงกว่าเส้นเฉลี่ย 200 วันตกลงมาตัดเส้น 200 วันครับ

ในตำราความหมายนี้ต้องเป็นเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางตัดเส้นค่าเฉลี่ยระยะยาวเท่านั้นครับ

Golden Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันหักขึ้นไปตัดเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันครับ

การเล่น

แต่การเส่นสั้นๆ ตามที่มีคนเขียนเอาไว้ การที่เราจะเล่นตามเส้นค่าเฉลี่ย จะดูเส้นค่าเฉลี่ย 10 วัน กับเส้นค่าเฉลี่ย 25 วันเป็นหลักครับ โดยดูว่าเมื่อไหร่ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

แต่ผมถนัดอ่านเส้น 5 วัน 10 วัน 30 วัน ดังนั้นใครชอบดูเส้นไหนในการเล่นระยะสั้นๆก็ดูตามที่เราถนัดครับ

แต่ระยะยาวต้องเชื่อตำราไว้ก่อนครับ คือต้องลงเส้น 75 วัน กับ 200 วันไว้อ้างอิงการเกิด Dead Cross หรือ Golden Cross ในกราฟครับ

ตัวอย่าง

Dead Cross

ถึงตอนนี้ dead cross ตามทฤษฏี เกิดขึ้นสมบูรณ์แบบแล้วครับ เส้น MA 75 สีเขียว ตัดเส้น MA 200 วันสีน้ำเงินลงมาแล้วครับ

ตัวอย่าง

Golden Cross

เส้นสีเขียวอ่อน 75 วัน ตัดเส้น 200 วันสีน้ำเงินเข้ม ขึ้นไป

GOLDEN CROSS เกิดแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

อันนี้กราฟราย 4 ชั่วโมงปัจจุบัน

ดูที่เส้น 75 วันสีเขียวอ่อน กับเส้น 200 วันสีน้ำเงิน เส้น 200 วันวิ่งขึ้นไปเรื่อยๆแต่เส้น 75 วันหักลงมาเรื่อยๆ ถ้าราคายังวิ่งขึ้น - ลง ในช่วงแคบๆแบบนี้ มีโอกาสเกิด dead cross สูงมากครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณคร้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ d5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gif