ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอโทษนะครับ คุณ ohani ที่กล่าวว่า ปิด option future วันที่ 23 ธันวาคม เมื่อกี้ สอบถามไปแล้ว ได้ความว่า

Gold option ที่เริ่ม 27/10/2010 - 28/12/2010 settlement 28/12/2010

Gold future settlement 29/12/2010

ส่วน Web คือ http://www.cmegroup.com/trading/metals/precious/gold_product_calendar_futures.html

ขอโทษอีกครั้งนะครับ สำหรับคำตอบที่ให้ไปผิดครั้งแรก ครับ

โอว ไม่เป็นไรค่ะ อุตส่าห์ไปหาข้อมูลให้ใหม่ ขอบคุณมากจริงๆค่ะ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอใช้สิทธิ พาดพิงนะครับ คุณ itums ว่าคุณนายห้าง นี่หมายถึง ผม หรือ นายห้างคนไหน ครับ

เป็นคนละคนกับคุณ เด็กขายของนะครับ เพราะ ขนาด อจ.ซีซ่า ยังเคยสงสัยเลยว่า

คุณเด็กขายของคือ ผม ซึ่งผมก็เรียน อจ.ซีซ่าไปแล้ว ว่า ความรู้ความสามารถ บวกประสบการณ์

คุณเด็กขายของ มีเยอะกว่าผมมาก แต่สำนวนการเขียน หรือประสบการกิน คล้ายๆกัน

ดังนั้น คาดเดาว่า สิ่งที่เหมือนกัน น่าจะเป็นพุง นะครับ

ขอยืนยัน ว่า ผมกับคุณเด็กขายของ คนละคนกันนะครับ

ขอบคุณ ครับ ที่ คุณ itums คิดถึงผม !thk

สิ่งที่เหมือนกัน น่าจะเป็นพุง นะครับ 129.gif

ตามกราฟราย 4 ชั่วโมง

Sto. กลับตัวได้ในขณะที่ยังลงไม่สุดถ้าไม่โดนหลอกส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ราคาทองคงขึ้นต่อ...

ลุ้นให้ผ่าน 1394.23 ยื่นได้แถวๆ 1401.66 ยิ่งดีครับ ผ่านได้ลุ้น 1419.85 ครับ

ตัวเลขสีเขียว พาขึ้นดอย

ตัวเลขสีน้ำเงิน ลากลงเหว

ตัวเลขสีแดง ขึ้นดอย - ลงเหว ก็ต้องมีจุดขาย

ความเห็นส่วนตัว

เห็นราคา 1401 ให้เริ่มเตรียมตัวหนีนะครับ 1419.66 ราคานี้อาจจะมาให้เห็นแค่พริบตา

04a97f13.gifราคาดีดขึ้นตาม Sto. ไม่ค่อยจีรังยั่งยืนครับ มีกำไรควรทะยอยขายครับ เอากำไรไปฉลองปีใหม่ครับ

กราฟรายวันครับ ระยะยาวขึ้นมานิดหน่อย

เอามาแปะไว้ก่อน

ว่างมาอ่านกราฟให้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณมากค่ะ ... สำหรับของขวัญวันคริสมาสต์ และปีใหม่ปีนี้ 122.gif

อิอิ ยังไม่ได้นอนหรือคะ051.gif !065

จากกราฟรายวัน

:huh: ถ้า 1287.39 เป็นแค่ c แต่ยังไม่ใช่ 2 ตามสมมติฐาน ....ก็น่าคิดว่า ที่จะขึ้นไปคราวนี้ไปได้แค่ไหน ก็ต้องระวัง เพราะอาจลงมาทำ 12345 หรือ abc อีก เพื่อลง 1254.49 ประมาณนี้หรือคะ อุ๊ยงงแล้ว...ใช่มั๊ง

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอใช้สิทธิ พาดพิงนะครับ คุณ itums ว่าคุณนายห้าง นี่หมายถึง ผม หรือ นายห้างคนไหน ครับ

เป็นคนละคนกับคุณ เด็กขายของนะครับ เพราะ ขนาด อจ.ซีซ่า ยังเคยสงสัยเลยว่า

คุณเด็กขายของคือ ผม ซึ่งผมก็เรียน อจ.ซีซ่าไปแล้ว ว่า ความรู้ความสามารถ บวกประสบการณ์

คุณเด็กขายของ มีเยอะกว่าผมมาก แต่สำนวนการเขียน หรือประสบการกิน คล้ายๆกัน

ดังนั้น คาดเดาว่า สิ่งที่เหมือนกัน น่าจะเป็นพุง นะครับ

ขอยืนยัน ว่า ผมกับคุณเด็กขายของ คนละคนกันนะครับ

ขอบคุณ ครับ ที่ คุณ itums คิดถึงผม 5fc0f220.gif

สวัสดีวันคริสต์มาส และ วันปีใหม่ครับ ขอโทษที่กล่าวคำช้าไปหนึ่งวัน เนื่องจาก อยู่ระหว่างการเดินทางไปยังจุดหมาย

เลยไม่ได้มีโอกาศต่ออินเตอร์เนต ตอนนี้ ถึงที่หมายเรียบร้อยแล้ว เลยต่อคอมฯ ไล่ดูกระทู้ต่างๆ ก็เลยย้อนมาตอบครับ

ถูกต้องอย่างที่ นายห้างแบทแมน กล่าวว่า เด็กขายของกับนายห้างแบทแมน ไม่ใช่คนๆ เดียวกันอย่างแน่นอนครับ

แปลกจริงๆ นะครับ การเขียนอะไรลงใน อินเตอร์เนตกระทู้ อาจทำให้คนหลายคนสงสัยว่าเป็นคนเดียวกันได้

แต่สำหรับประเด็น อ.ซีซาร์ คงเคลียร์เข้าใจหมดแล้วล่ะครับ เฮียแบทแมน

เด็กขายของ ก็คือ เด็กขายของ หรือไม่ก็ เพนกวิน ในเวป ของ หจก.น่ำเชียง ครับ

ขอบคุณ คุณ itums สำหรับคำกล่าวเกี่ยวกับตัวของเด็กขายของครับ แต่เด็กขายของก็ชื่นชมคุณ itums ในการ

เรียงร้อยคำพูดออกมาเป็นคำเขียนที่ดูเข้าท่ามากเลยนะครับ

สำหรับ อ.ป้า Ohani ที่ได้กล่าวมาว่า คงเหมือนกันที่พุง นั้น ขอโทษนะครับ อ.ป้า Ohani

เด็กขายของเคยเห็นรูปร่าง เฮียแบทแมน แล้วที่งาน Set in the city ที่ พารากอน

ขอรับรองว่า เฮียแบทแมน พุงไม่มี หรือถ้าซ่อนรูป ก็แค่เนินเขาเท่านั้น ครับ แต่สำหรับ

เด็กขายของ เป็นภูเขาเลยครับ ถ้านึกภาพไม่ออก อธิบายง่ายๆ ก็คือ เวลาใส่กางเกงใหม่ๆ จะ

อยู่เหนือพุง เดินไปเดินมา ก็หล่นอยู่ใต้พุงตลอด ( เด็กขายของเอาเปรียบนายห้างแบทแมน

กรณีที่ว่า เด็กขายของเห็นและรู้จักหน้า เฮียแบทแมน แต่ เฮียแบทแมน ไม่รู้ว่า เด็กขายของ คือ คนไหน )

อุ้ย พึ่งนึกได้ว่า เอาหน้ากระทู้ ของ จบ ป.4 หัดเล่นทอง ของ อ.ซีซาร์ มาเขียนอะไรตั้งมากมาย

ยังไง อ.ซีซาร์ คงให้อภัย เด็กขายของ นะครับ ที่เขียนชี้แจงแถลงไป ขี้เกียจลบแล้วเขียนใหม่ครับ

อ.ซีซาร เห็นข่าว จีนขึ้นดอกเบี้ยอีก สลึงหนึ่ง หรือเปล่าครับ ไม่รู้ว่า ไอ้ที่ขึ้นดอกเบี้ยคราวนี้ เป็น

ดอกเบี้ยแบบไหนนิ ถ้าเป็นดอกเบี้ยนโยบาย แบบที่มีขึ้นในเมืองไทย ก็คงทำให้ น้องดอลล์ ได้

อ่อนค่าลง ( แย่ล่ะ ตัวคูณมูลค่าทองก็หดหายไปอีกแล้ว ) วันก่อนพึ่งขายไอ้ที่กดไป ก็ได้ส่วนต่าง

ประมาณ US$ 7 จึงได้สนุกสนานฉลองคริสต์มาสกันพอสมควรล่ะครับ รอปีหน้าค่อยสนุกใหม่

ขอบคุณ อ.ซีซาร์ นะครับ สำหรับข้อมูลด้านกราฟ ดีๆ ครับ และเนื่องในโอกาสวันปีใหม่ พ.ศ.2554

ก็ขอให้อ.ซีซาร์ มีความสุข ความเจริญ ในหน้าที่การงาน คิดสิ่งใด ปรารถนาสิ่งต่างๆ ก็ขอให้สมหวัง

ทุกประการ ศัตรูก็ขอให้กลับใจเป็นมิตร มิตรก็ชวนมิตรมาเป็นเพื่อนโคตรมิตร นะครับ ถ้าเล่นหวยรัฐบาล

ก็ขอให้ถูกรางวัลใหญ่ๆ ถ้านิยมพระ ก็ขอให้ได้พระเกจิดีๆ มาเป็นทรัพย์ แคล้วคลาดปลอดภัยทุกๆที่

ทั้งการเดินทางไปในสถานที่ใกล้หรือไกล สวัสดีปีใหม่ 2554 ครับ

Sto. กลับตัวได้ในขณะที่ยังลงไม่สุดถ้าไม่โดนหลอกส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ราคาทองคงขึ้นต่อ...

ลุ้นให้ผ่าน 1394.23 ยื่นได้แถวๆ 1401.66 ยิ่งดีครับ ผ่านได้ลุ้น 1419.85 ครับ

ตัวเลขสีแดง ขึ้นดอย - ลงเหว ก็ต้องมีจุดขาย

เห็นราคา 1401 ให้เริ่มเตรียมตัวหนีนะครับ 1419.66 ราคานี้อาจจะมาให้เห็นแค่พริบตา

04a97f13.gifราคาดีดขึ้นตาม Sto. ไม่ค่อยจีรังยั่งยืนครับ มีกำไรควรทะยอยขายครับ เอากำไรไปฉลองปีใหม่ครับ

กราฟรายวันครับ ระยะยาวขึ้นมานิดหน่อย

อะไรไม่ว่า เด็กขายของเกรงว่า ปริมาณซื้อขายจะเบาบางเหมือนขนนก เพราะ หลายๆ คน

ก็หยุดงานหนีเที่ยวสนุกสนานเฮฮา ไม่อยากเครียดกับขึ้นเขา ลงเหว มั่ง หรือเปล่า วันจันทร์ช่วงเอเชีย

ก็เป็นวันทดสอบล่ะว่า จะเป็นอย่างไร และรอ สหรัฐฯ ว่าจะเอาด้วยหรือเปล่า หรือ ช่างมัน ปีหน้าค่อย

เอาคืน ฝากไว้ก่อน โอฬาร

แต่เท่าที่ดูกราฟของ อ.ซีซาร์ นั้น รู้สึกว่า ลูกบอลที่ลมแฟบไปวันก่อน ได้เติมลมไปแล้ว มีแรงที่จะเด้ง

ไปตามกราฟแล้วนิ เสียดายที่เด็กขายของ ขอหยุดดูข้างริมสนามก่อนนะครับ ขอเที่ยวดีกว่า อยู่กับของขวัญที่เพื่อนจัดให้ ครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ตามกราฟ

เริ่มจากเส้นสีแดงเส้นกลางเส้นยาว ถ้าคิดจากจุดนี้เป็นค่าเฉลี่ย

เริ่มการลงจากคลื่น ( 1 ) b ลงมาทำคลื่น c ( 2 ) จากนั้นทำคลื่น ( 3 ) ( 4) ( 5 ) ซึ่งเป็นการจบคลื่นกระตุ้นที่สมบูรณ์

สิ่งที่ตามมาคือต้องมีคลื่นปรับฐาน a b c ปัญหาที่เห็นตามกราฟคือ คลื่นนี้เป็นคลื่นปรับฐานจริงหรือเปล่า ถ้าไม่จริง แสดงว่าไม่มีคลื่นปรับฐาน แต่เป็นการเริ่มคลื่นใหม่ทันที ซึ่งจะเป็นลักษณะของคลื่นกระตุ้นต่อรูปแบบเท่าที่เคยเจอคือจะแสดงให้เห็นว่า จากจุดที่จบคลื่น ( 5 ) แล้วลงมาที่ a ระยะที่ขึ้นจากจุด a ไปทำคลื่น b หรือ 1 จะมียอดของคลื่นสูงกว่ายอดเดิมของคลื่น ( 5 ) ซึ่งโดยทั่วไปเราจะเรียกคลื่น b นี้ว่าเป็นคลื่นที่มีขายาวกว่าคลื่น a ถ้าเป็นตามข้อนี้้ สรุปได้ว่า ตอนนี้กำลังเป็นการทำคลื่น 5 - 3 - 5 ซึ่งราคาจะไม่หลุดเส้นสีแดงด้านล่าง คือราคาจะไม่ลงมาต่ำกว่า Fibo 61.8 ที่ราคาแถวๆ 1356.73 แต่ราคาจะวิ่งขึ้นไปที่แถวๆ Fibo Channels 261.8 หรือ Fibo 161.8 คือราคาแถวๆ 1550.96 ในอีก 2.5 - 3.0 เดือนข้างหน้านี้ครับ

แต่สิ่งที่ไม่ควรมองข้าม คลื่น 5 - 3 - 5 จะมีลักษณะคล้ายกับคลื่น Irrgular ที่มีลักษณะเป็นคลื่นที่มีคลื่น b ยาวกว่าคลื่น a ที่ลงมาจากคลื่น ( 5 ) ถ้ามารูปแบบนี้ ราคามีโอกาสลงมาเพื่อทำคลื่น c ที่แถวๆ Fibo 24 - 13 ได้ครับ ราคาก็จะลงมาประมาณ 1278.39 - 1254.49 ครับ

สิ่งที่ต้องทำความเข้าใจให้ตรงกันคือ การนับคลื่นเป็นการมองรูปแบบระยะค่อนข้างยาว โดยไม่ได้คำนึงถึงปัจจัยพื้นฐานที่มากระทบต่อราคาทอง

ดังนั้น สิ่งที่พิมพ์ไปทั้งหมด ไม่แน่นอนครับ

เล่นทอง เล่นเอากำไร มองไปวันๆ หรือ มองแค่ 3 วัน 5 วันก็พอครับ

ราคาขึ้นไปก็ขาย ลงมาก็ซื้อกลับ มีกำไรมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝากก็พอแล้วครับ

เกือบลืมไปคุณเด็กขายของพูดถึงเรื่อง การขึ้นดอกเบี้ย 0.25 % ของจีนถ้าเราไม่คิดอะไรมากแบบคุณเด็กขายของ ก็ไม่ต้องกังวนครับ

เพราะข่าวนี้ ออกมานานแล้วนะครับ รอให้สภาพตลาดเข้าสู่สภาวะปกติค่อยเริ่มเล่นก็ได้ครับ

แต่ที่แน่ๆการขึ้นดอกเบี้ยครั้งนี้เกี่ยวกับนโยบายป้องกันเงินเฟ้อ ดอลล่าร์คงจะแข็งค่าซักช่วงระยะเวลาหนึ่งก่อนกลับมาเน่าต่อ

แต่ถ้านักลงทุนไม่สนใจข่าว ดอลล่าร์ก็คงจะเน่าต่อไปจนกว่าเมกาจะได้รับเงินที่นักลงทุนกู้ยืมมาลงทุนหมดครับ

หลักการลงทุนเท่าที่ดูนักลงทุนจะกู้เงินที่ราคาสูงๆแพงๆออกมา แต่เมื่อใกล้กำหนดส่งคืน

เขาจะทำให้ค่าเงินอ่อนค่าเพื่อจะได้จ่ายคืนในราคาถูกๆครับ

เขียนไม่ออกแล้ว แค่นี้ก่อนนะครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa