ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์

ไม่น่าเขียนเลยว่าเรียบง่าย จริงๆจะวงเล็บไว้ว่าดูเหมืิอนง่าย แต่ไม่ง่าย ใครๆก็ทำได้ในกราฟแรก แต่การอ่านมันต้องใช้ประสบการณ์ การเรียนรู้มากจึงจะอ่านได้ค่ะ อาจารย์เอามาเพิ่มให้อีก 2 กราฟ หายง่วงเลยค่ะ !_10 !45 !_087

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากครับอาจารย์ซีซ่าร์ :ph34r: :lol:

ขอเรียนถามนิดนึงครับ กราฟรูปที่ 2 ที่ออกอาการฝืนขึ้น ดูจาก Sto.ที่พยายามไถตัวอยู่ส่วนบน ทั้งที่ volume มีนิดเดียว

ดูอย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

แต่ถ้าเปรียบเทียบกับที่อาจารย์ซีซ่าร์ mark สีม่วงไว้ให้ดูเมื่อตอนต้นเดือน ตอนนั้น volume ยังมากกว่าตอนนี้ ถ้าอย่างงั้นเวลามองว่าปริมาณซื้อขาย ลดลงหรือมากขึ้นต้องเทียบกับ ปริมาณก่อนหน้าเหตุการณ์ที่เรากำลังพิจารณา เป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ

!17 ผมถามตามประสาอนุบาล 3 ซ้ำชั้น นะครับ

ขอบคุณอาจารย์ซีซ่าค่ะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงค่ะ

post-432-000657500 1293636674.gif

การดีดตัวออกจากสามเหลี่ยมชายธง จะต้องดีดตัวขึ้นที่ ต่ำกว่า 23.8 หรือ สูงกว่า 78.6 ถึงจะมีแรงดีดหรือแรงเทขายครับ

แบบนี้ขึ้น - ลงแบบมีกึ๋น อยู่คงทนถาวรหน่อย จุดที่ทองดีดได้ดีในการเข้าสามเหลี่ยมชายธงต้องอยู่ตรงแถวศรเขียวครับ

ตรงศรแดงมันไม่มีแรงเด้ออ้าย ถ้าพูดภาษากราฟ เขาว่า Momentum มันไม่ได้ครับ

คำกล่าวของ อ.ซีซาร์ คราวก่อนว่า ถ้าลงมาถึง 23.8 น่าจะมีแรงดีด จริงๆ ด้วย นะครับ

ของเขาแรงจริงๆๆๆๆ ครับ แต่ US$ 1,412 นี่มันแข็งจังเลยนะครับ ชนหลายครั้งแล้ว

ยังไม่สามารถผ่านไปได้ เดี๋ยวเถอะ คืนพรุ่งนี้ จะโดนปัจจัยสนับสนุนเล่นงาน อ่วมแน่ๆ

แล้วมีเพื่อนๆ บางคน กล่าวว่า ขาเอสอย่าง อ.ซีซาร์ มาเปลี่ยนแนวเป็น แอล

ไม่ซื้อเพิ่ม ก็เสียดายของแย่ ก็เป็นจริง อีกแล้วครับท่าน จากวันก่อนถึงวันนี้

ก็กำไรเนื้อๆ ไป 150 บาท

ต้องกล่าวว่า สุดยอดครับ ทองแท่งยังไม่ขาย เก็บไว้รอ อ.ซีซาร์ เชียร์เป็นขาลง

ครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%E0%B8%88%E0%B8%9A-%E0%B8%9B4-%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87/page__st__3375

กราฟที่ 3 กราฟรายวันครับ

กราฟรายวัน แท่งเทียนขึ้นมาแตะ trend line สีแดงเส้นกลาง และออกอาการเหมือนว่าจะยืนได้ครับ

ตามกราฟรูปนี้ ราคาควรขึ้นต่อ ครับ อย่างน้อยๆก็ประมาณ 8 - 12 ดอลล่าร์ครับ ก่อนที่จะมีการย่อตัวครับ

!57 รอดูต่อไป....ขึ้นมาแล้วประมาณ 8 $ มั๊ง เอาใจช่วยนะคะ อาจารย์ ไม่รู้จะต้องพาไปเย็บแผล..อะเปล่า

สวัสดีปีใหม่คะอ.ซ๊ซาร์ ขอพรปีใหม่ให้อ.ซีซาร์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆค่ะ

post-83-004979800 1293674793.gif

:wub: อีกไม่กี่วัน ก้อจะหมดปี 53แล้ว ขอบคุณอาจารย์ ซีซ่า สําหรับ คําแนะนํา ในการลงทุนที่คอยแนะนํา ตักเตือน เพื่อนๆนักลงทุนค่ะ ขออวยพรให้อาจารย์ซีซ่าและครอบครัว มีแต่ความสุข ความเจริญ สุภาพ พลานามัยแข็งแรงตลอดไปทุกๆปี ขอบคุณค่ะ !thk :wub:

ขอสวัสดีปีใหม่ด้วยคนค่ะ

และขอบคุณสำหรับทุกสิ่งที่อ.ซีให้กับพวกเราตลอดเวลาที่ผ่านมา ขออำนาจคุณพระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์โปรดคุ้มครองรักษาอ.ซีและครอบครัวให้มีความสุขตลอดไป

กราฟราย 4 ชั่วโมง

MA 5 สีขาว

MA 10 สีน้ำตาลอ่อน

MA 30 สีน้ำตาลเข้ม

MA 50 สีฟ้าอ่อน

MA 75 สีเขียวยอดตอง

MA 100 สีฟ้า

MA 200 สีน้ำเงิน

ค่าเฉลี่ย 1403.46

แนวรับ 1409.14 1403.46 1397.63 1393.37 1388.16

แนวต้าน 1413.18 1417.68 - 1419.85

แนวโน้ม ยังขึ้นต่อได้อีกนิดครับ

อันนี้แนวทางการเล่นส่วนตัวครับเอามาให้อ่านครับ

เนื่องจากเส้น MA 5 สีขาว MA 10 สีน้ำตาลอ่อน ขึ้นเร็วเกินไป

ทำให้เส้น MA 30 สีน้ำตาลเข้ม ขึ้นตามไม่ทัน

และเส้นMA 50 สีฟ้าอ่อน MA 75 สีเขียวยอดตอง MA 100 สีฟ้า ยังเกาะกลุ่มและเริ่มขึ้น

โดยที่เส้น MA 200 สีน้ำเงิน เริ่มหักขึ้น แต่ยังไม่ได้ทำราคาสูงกว่าราคาที่เคยลงมา

ทำให้เชื่อว่า ราคากำลังขึ้นสูงสุดแล้ว และเชื่อว่าราคากำลังจะย่อตัวลงมา

โดยอาจจะขึ้นไปได้แค่ 1417.68 หรือ 1419.85 จากนั้นราคาน่าจะเริ่มลงกลับมาที่ราคา 1403.46

ถ้าราคา 1403.46 มาจริง ราคาที่น่าเข้าซื้อ จะอยู่แถวๆ 1397.63 หรือต่ำกว่าครับ

กราฟด้านล่างนี้ ลงให้ดูตามที่ขอครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับem308.gif

ขอบคุณมากครับ อ.ซีซาร์ เดี๋ยว คืนนี้ จะเตรียมหน้าไม้ ติดเลเซอร์ คอยเล็งเป้าเลยครับ

เด็กขายของว่า ต้องเป็นช่วง 20.30-22.15 น. แน่ๆ เพราะมีปัจจัยส่งเสริมกราฟ

คืนนี้ มาคอยสังเกตุการณ์กันครับ ถ้าราคาเกิดหล่นมาจริงๆ ล่ะก็ วันศุกร์ที่ 31 ธันวาคม 2553

ร้านขายทองเยาวราช OPEN จำกันให้ดีนะครับ

8:30am USD Unemployment Claimscalendar_detail_star.gif ตัวนี้ โคตรแสบ หาเรื่องทองทุกเดือน

9:45am USD Chicago PMIcalendar_detail_star.gif

10:00am USD Pending Home Sales m/mcalendar_detail_star.gif ตัวนี้ แสบเหมือนกัน หาเรื่องทองทุกเดือน

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ขอบคุณมากครับอาจารย์ซีซ่าร์ :ph34r: :lol:

ขอเรียนถามนิดนึงครับ กราฟรูปที่ 2 ที่ออกอาการฝืนขึ้น ดูจาก Sto.ที่พยายามไถตัวอยู่ส่วนบน ทั้งที่ volume มีนิดเดียว

ดูอย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

ได้ครับ หรืออาจจะดูจากการขึ้น - ลง ของ Sto. แล้วเอามาเทียบกับราคาที่ขึ้นไป - ลงมา ครับ

แต่ถ้าเปรียบเทียบกับที่อาจารย์ซีซ่าร์ mark สีม่วงไว้ให้ดูเมื่อตอนต้นเดือน ตอนนั้น volume ยังมากกว่าตอนนี้ ถ้าอย่างงั้นเวลามองว่าปริมาณซื้อขาย ลดลงหรือมากขึ้นต้องเทียบกับ ปริมาณก่อนหน้าเหตุการณ์ที่เรากำลังพิจารณา เป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ

ตอนต้นเดือน ที่ผมลงสีม่วงไว้เพื่อให้ดูการกลับตัวของ Sto.ที่กำลังออกแนว sideways เพื่อเปรียบเทียบกับแท่งเทียนครับ

จากนั้นมีกำลังซื้อกลับเข้ามาทำให้ราคาขึ้นไปได้ต่อครับ

โดยเอาจุดนั้นมาเป็นจุดอ้างอิงกับจุดที่กำลังเกิดขึ้นครับ

แต่ไม่ถูกต้องเสมอไปครับ อย่าเชื่อมากครับ

กราฟก็คือกราฟ ความจริงคือความจริงครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ บางอย่างอธิบายไม่ถูกครับ

ต้องอาศัยประสบการณ์การดูกราฟครับ

ดูไปนานๆก็จะเกิดความชำนาญ

แล้วก็จะมองเห็นเองครับว่าขึ้นหรือลงครับ

em308.gif ผมถามตามประสาอนุบาล 3 ซ้ำชั้น นะครับ

ว่าแต่ที่ตอบไป คือรูปที่ผม Copy มาไว้หรือเปล่าหว่า ถ้าไม่ใช่ก็อย่า.......กันนะครับ70bff581.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

การดีดตัวออกจากสามเหลี่ยมชายธง จะต้องดีดตัวขึ้นที่ ต่ำกว่า 23.8 หรือ สูงกว่า 78.6 ถึงจะมีแรงดีดหรือแรงเทขายครับ

แบบนี้ขึ้น - ลงแบบมีกึ๋น อยู่คงทนถาวรหน่อย จุดที่ทองดีดได้ดีในการเข้าสามเหลี่ยมชายธงต้องอยู่ตรงแถวศรเขียวครับ

ตรงศรแดงมันไม่มีแรงเด้ออ้าย ถ้าพูดภาษากราฟ เขาว่า Momentum มันไม่ได้ครับ

คำกล่าวของ อ.ซีซาร์ คราวก่อนว่า ถ้าลงมาถึง 23.8 น่าจะมีแรงดีด จริงๆ ด้วย นะครับ

ของเขาแรงจริงๆๆๆๆ ครับ แต่ US$ 1,412 นี่มันแข็งจังเลยนะครับ ชนหลายครั้งแล้ว

ยังไม่สามารถผ่านไปได้ เดี๋ยวเถอะ คืนพรุ่งนี้ จะโดนปัจจัยสนับสนุนเล่นงาน อ่วมแน่ๆ

แล้วมีเพื่อนๆ บางคน กล่าวว่า ขาเอสอย่าง อ.ซีซาร์ มาเปลี่ยนแนวเป็น แอล

ไม่ซื้อเพิ่ม ก็เสียดายของแย่ ก็เป็นจริง อีกแล้วครับท่าน จากวันก่อนถึงวันนี้

ก็กำไรเนื้อๆ ไป 150 บาท

ต้องกล่าวว่า สุดยอดครับ ทองแท่งยังไม่ขาย เก็บไว้รอ อ.ซีซาร์ เชียร์เป็นขาลง

ครับ

ผมเล่นทั้ง S และ L ครับ มาทางไหน ผมเล่นทางนั้นครับ unsure.gif

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์

ไม่น่าเขียนเลยว่าเรียบง่าย จริงๆจะวงเล็บไว้ว่าดูเหมืิอนง่าย แต่ไม่ง่าย ใครๆก็ทำได้ในกราฟแรก แต่การอ่านมันต้องใช้ประสบการณ์ การเรียนรู้มากจึงจะอ่านได้ค่ะ อาจารย์เอามาเพิ่มให้อีก 2 กราฟ หายง่วงเลยค่ะ 8c460310.gif 5c745924.gif 875328cc.gif

อ่านให้ัมันง่ายๆครับ ยึดตามกรอบที่ตำราเขียนไว้ แต่เวลาอ่านเข้าใจแบบไหน อ่านออกมาแบบนั้นครับ แล้วจะอ่านกราฟง่ายเองครับonion33.gif