ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วได้ความรู้และรายละเอียดดีมากเลยครับ

:lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ฝากข้อสังเกตไว้หน่อยนะครับ

* จากกราฟ จะเห็น ทองสกุล euro .. ไต่ระดับขึ้นมาทำ New High

( จึงทำให้ ราคาทองคำสกุลดอล .. ถูกฉุดราคาขึ้นตามมาด้วย)

ซึ่งในขณะนี้! ทองสกุล euro ทะลุ เส้น MA(200) ลงมาแล้ว

ทองสกุลดอล .. จะตามมาด้วยหรือเปล่า?

เท่ากับ .. ทองสกุล euro เป็นตัวนำ [ leading ] ทองสกุลดอล

ทั้งทำ New High .. และจะทำ New Low ?

วันนี้! คุณ kumponys กรุณา post กราฟ EURUSD

ในขณะนี้! มีการ form รูปแบบ "Broadening Bottom" เกิดขึ้น

แต่ยังไม่แน่ใจว่า .. จะเป็นแบบไหน?

FIG2.gif?1287790885

คลื่น 5 ย่อย (ขาลง) .. ล้มเหลว จึงลงมาทำ "Double Bottom"

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

สวัสดีค่ะอาจารย์ ccczaa

ขอรบกวนจารย์ ccczaa ให้ช่วยจัดพอร์ทให้หน่อยค่ะ

(รออาจารย์ว่างๆ ก่อนก้อได้นะคะ ^^ )

หนูซื้อราคาไว้สูงมากเลยอ่ะค่ะ ตอนนี้ค่อนข้างเครียด

รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะอาจารย์ ^^ :)

ถูกแก้ไข โดย applez

สวัสดีค่ะอาจารย์ ccczaa

ขอรบกวนจารย์ ccczaa ให้ช่วยจัดพอร์ทให้หน่อยค่ะ

(รออาจารย์ว่างๆ ก่อนก้อได้นะคะ ^^ )

หนูซื้อราคาไว้สูงมากเลยอ่ะค่ะ ตอนนี้ค่อนข้างเครียด

รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะอาจารย์ ^^ :)

เงินมากจังนะคะ ระหว่างนี้แนะนำลบราคาทั้งหมดที่กระทู้ก่อน เดี๋ยวจะมีผู้หวังดีเข้ามาชักชวน ถ้างัยพีเอ็มดีกว่านะคะ

ไม่ทราบว่าเคยอ่านวิธีการเล่นแบบจัดพอร์ทที่หน้าแรกของกระทู้นี้หรือยังคะ....ถ้ายังแนะนำให้ไปอ่านพยายามทำความเข้าใจบ้างระหว่างนี้ที่อาจารย์ยังไม่สะดวก เพราะเมื่ออาจารย์

อธิบายคุณจะได้เข้าใจได้เร็ว ยิ่งราคาตอนนี้เสียวๆ

เงินมากจังนะคะ ระหว่างนี้แนะนำลบราคาทั้งหมดที่กระทู้ก่อน เดี๋ยวจะมีผู้หวังดีเข้ามาชักชวน ถ้างัยพีเอ็มดีกว่านะคะ

ไม่ทราบว่าเคยอ่านวิธีการเล่นแบบจัดพอร์ทที่หน้าแรกของกระทู้นี้หรือยังคะ....ถ้ายังแนะนำให้ไปอ่านพยายามทำความเข้าใจบ้างระหว่างนี้ที่อาจารย์ยังไม่สะดวก เพราะเมื่ออาจารย์

อธิบายคุณจะได้เข้าใจได้เร็ว ยิ่งราคาตอนนี้เสียวๆ

ขอบคุณ คุณ moddang มากๆเลยนะคะ ^^

ขอบคุณ อาจารย์มาโนช,อาจารย์ทุกๆ ท่านในทุกๆ กระทู้ ตลอดจนเพื่อนสมาชิกทุกๆ ท่านในที่นี้ด้วยนะค่ะ :)

ที่ให้ความรู้ ให้ข้อคิด ข้อสังเกตุ คำแนะนำ และิอีกหลายๆ สิ่งหลายๆ มากมาย

ติดตามมาสักพักแล้ว พยายามศึกษา+หัดอ่านกราฟ ตามที่อาจารย์ให้ข้อสังเกตุ

ให้ข้อแนะนำ แบ่งปันความรู้ให้เป็นวิทยาทาน

เหมือนได้เรียนหลักสูตรลัด กับสถานการ์ณจริง และปฎิบัติจริง ฮ่าๆ :lol: )

ขอบคุณทุกๆ ท่าน จากใจจริง สำหรับความเอื้อเฝื้อ ความเสียสละ และทุกๆ อย่างนะค่ะ ^_^

สาเหตุ ของการดีดขึ้นมาของ ราคาทองคำ ?

FOCUS: Geopolitical Worries Return To Forefront For Gold; Watch Food Prices

http://www.kitco.com/reports/KitcoNews201101028DeC_egypt.html

METALS OUTLOOK: Gold Nearing Support, Market To Keep Eye On Middle East Next Week

http://www.kitco.com/reports/KitcoNews201101028DeC_metalsoutlook.html

* MA(150) มักจะเป็น แนวรับของการปรับฐาน

[ มุมมองส่วนตัว : จากการอ่านสัญญาณ ของ เส้นแนวรับ-แนวต้าน บน signal ของ MACD .. อาจจะยังลงไม่สุด ]

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ลงตัวเลข คลื่น 4 ไว้ .. แต่ยังไม่ confirm ( เพราะใช้ตัวเลข สีเขียว )

H4 : Broadening Bottom

สาเหตุ ของการดีดขึ้นมาของ ราคาทองคำ ?

FOCUS: Geopolitical Worries Return To Forefront For Gold; Watch Food Prices

http://www.kitco.com/reports/KitcoNews201101028DeC_egypt.html

METALS OUTLOOK: Gold Nearing Support, Market To Keep Eye On Middle East Next Weekhttp://www.kitco.com/reports/KitcoNews201101028DeC_metalsoutlook.html

* MA(150) มักจะเป็น แนวรับของการปรับฐาน

[ มุมมองส่วนตัว : จากการอ่านสัญญาณ ของ เส้นแนวรับ-แนวต้าน บน signal ของ MACD .. อาจจะยังลงไม่สุด ]

อรุณสวัสดิ์/ขอบคุณ..อ.มาโนช

ผมใช้วิธี .."อ่านสัญญาน" .. จาก "รูปแบบกราฟ" ที่เกิดขึ้น บน Indicators ต่างๆ

เมื่อการปรับฐาน หรือ การย่อตัว .. ใกล้จะจบ

มักจะมีการแสดงรูปแบบกราฟ .." Reversal Head & Shoulders "

ผมจะรอดู .. การ "break out" ของ เส้นสัญญาณ Signal ของ MACD

ที่ตอนนี้ .. มีเส้นแนวต้าน (ที่ผมลากไว้) .. ดักรออยู่

1. ถ้าไม่ผ่าน .. อาจจะเกิด New Low ใหม่ .. หรือ ลงมาทำ Double Bottom

2. ถ้าผ่าน .. ก้แสดงการกลับตัว

* เพราะ "รูปแบบกราฟ .. บนตัวสัญญาณ" .. จะเป็นตัวบอกแนวโน้ม (สำหรับผม)

[ ไม่ใช่การอ่านค่าของ.. ตัวสัญญาณเป็นหลัก

เพราะ เมื่อราคามีการสวิงขึ้นๆ ลงๆ .. ( ช่วง Sideway )

สัญญาณก็จะ "วิ่งไล่ตามราคา" .. ที่ขึ้นๆ ลงๆ ไปด้วย ]

[ และนี่คือ สาเหตุ .. ส่วนหนึ่ง! ที่ผมมองว่า การปรับฐานยังไม่จบ .. ในเวลาที่ผ่านมา ]

Ref. : การอ่านแนวโน้ม จากเส้นสัญญาณ .. "RSI"537a1.gif

* เป็นการค้นคว้าของผม .. ที่นำความรู้พื้นฐานต่างๆ จากในตำรา .. มาประยุกต์ /apply

และใช้ Chart pattern .. มาใช้กับ ตัวสัญญาณ / Indicators ต่างๆ

จากประสบการณ์ .. Chart Pattern .. รูปแบบกราฟที่เกิดขึ้น สามารถบอกแนวโน้มที่เกิดขึ้นได้ [ ffrm328 ]

Ref.: Text .. คู่มือการวิเคราะห์ทางเทคนิค โดย สุรชัย ไชยรังสินันท์

http://inv4.asiaplus.co.th/cms/index.php?sc=educationzone-analyze

Chapter 3: รูปแบบการเปลี่ยนแนวโน้ม (Reversal Patterns)

Chapter 4: รูปแบบต่อเนื่อง (Continuous Patterns)

* การนำความรู้ที่ได้จาก ในตำรา .. มาผสมผสานกัน

* 1393 - 1352 = 41

If Wc = 0.618Wa = 1350

If Wc = Wa = 1335

If Wc = 1.618Wa = 1309

# 4066 .. 19/01/01

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__4065

เพราะ .. เหตุนี้! ผมจึงมักจะกล่าวว่า

" ความรู้ คือ วิธีที่จะลดความเสี่ยงที่ดีที่สุด "