ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้! อาจารย์ CccZaa กำลังจะเริ่ม บทเรียนพื้นฐาน แล้วนะครับ

การที่มีกราฟ หรือ ข้อความอื่นๆ เข้ามา .. จะทำลายสมาธิ ในการเรียนรู้

"ตำรา .. เล่มนี้!" ของ อาจารย์ CccZaa .. เป็น "ตำราที่มีชีวิต" .. ที่สั่งสมมาจากประสบการณ์

ผมก้จะเข้ามา .. เป็น "ผู้เรียนรู้" ด้วยเช่นกัน

อืมม คุณมาโนชเปิดกระทู้ใหม่สิคะ ยังติดตามอยู่ หรือ คุณมาโนชจะกลับไปบ้านอาจารย์พอล เพราะยังตามอ่านอยู่นะคะทุกวันนี้ เพียงแต่ไม่ได้โพสคะ ขอบคุณคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ อ.ซี คราวนี้จะตั้งใจเรียนสุดๆเลย ไม่เกเรเรียนบ้างขี้เกียจบ้างอีกแล้ว

+1เป็นกำลังใจทุกวันค่ะอาจารย์

!thk !thk !10 !10 !30 !30 !_Rd !_Rd

ขอเป็นนักเรียนอีกคนครับ

หากเป็นไปได้ขอเรียนจากพื้นฐานเลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอมานั่งรอเรียนหลังห้องด้วยคนค่ะ

!thk !thk !thk

ขอบพระคุณอ.ซีและอ.มาโนชมากคะ ขอมาเรียนรู้ด้วยคนคะ !thk

ที่ผ่านมาต้องขอบคุณอ.มาโนชมากคะที่พยายามมาโพสให้ข้อสังเกตุในจุดต่างๆในกราฟ โดยเฉพาะมังกรและH&S และ rsi พยายามฝึกดูคะ (แต่รู้สึกจะดูผิดมากกว่าถูก ต้องรอดูกราฟจากอ.) แต่ก้อเสียดายคะถ้าอ.มาโนชจะไม่มาโพสแล้ว !_09 คืออยากให้อ.อยู่ทั้ง 2 คนเลย !32

ขอบคุณทั้งอ.ซีและอ.มาโนชค่ะ !thk !thk !thk

+1 ครับ อาจารย์มาโนช และอาจารย์ c จะตั้งใจเรียนครับ B)

ในระหว่าง .. รอคอย! "อาจารย์ CccZaa"

ผมขอฝาก "เทคนิคในการสร้าง .. ตัวช่วยสังเกตกราฟ" ที่ผมศึกษาและค้นคว้าเพิ่มเติม

1. ใส่ "RSI" บนกราฟราคา ซึ่งตัว RSI .. เราใส่ระดับ Overbought-Oversold ไว้

[ ดึง RSI จาก Navigator .. มาไว้ที่ช่องกราฟราคา

แล้วเปลี่ยน .. apply to >> First Indiactor's Data ]

คุณจะได้กราฟ .. หน้าตาแบบนี้ครับ

สร้างเส้นแนวต้าน .. คู่ขนาน เราจะได้ .. แนวต้าน / เป้าหมาย ของ ยอดคลื่นต่อไป

การอ่านสัญญาณ .. ตัวช่วย!

* จะเห็นได้ว่า .. เราสามารถมองภาพรวม .. ได้ง่ายขึ้น

2. ใส่ "MA(5) + BB(10)" ในช่องสัญญาณ RSI

[ ดึง MA(5) + BB(10) จาก Navigator .. มาไว้ที่ช่องสัญญาณ RSI

แล้วเปลี่ยน .. apply to >> First Indiactor's Data ]

เส้น BB กลาง จะเป็น แนวรับ ขาขึ้น .. และเป็น แนวต้าน ขาลง

* W3 มักจะ take ตัว ที่เส้น BB กลาง + BB บน

3. เทคนิค .. การใช้ trend lines คาดการณ์แนวโน้มที่จะเกิดขึ้น"

[ ใช้ Trend line .. แบบ ปล่อยหางยาวออกไป = Ray

ใน Trend line Box >> paremeter >> Ray ]

จากก้นคลื่น เมื่อเราได้ แนวรับ ของ คลื่นย่อตัวแรก ( = W2)

สร้าง เส้นแนวต้าน .. คู่ขนาน เราจะได้ .. ยอดคลื่นลูกต่อไป

เส้น Trend lines คู่ขนาน ที่เราลากทิ้งไว้(Ray) จะเป็น .. แนวรับ ขาขึ้น

ด้วยหลักการลากเส้นแนวโน้มคู่ขนาน เราจะได้ .. Trend lines ที่เป็น .. แนวต้าน ขาลง

จะเห็นได้ว่า .. ผมใช้ trend lines มาช่วยในการสังเกตุแนวโน้มที่เกิดขึ้น

โดยเฉพาะ .. การลาก Trend lines เพื่อดู "รูปแบบกราฟ .. Chart Pattern" ที่เกิดขึ้น"

* R_H&S ขาขึ้น .. หมายถึง การทำคลื่น ชุดขาขึ้น ครบ 5 คลื่น ( 1-2-3-4-5 )

* จะเห็นประโยชน์ของกราฟคาบเล็กๆ .. ที่ช่วยในการนับคลื่น

หวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ .. ต่อเพื่อนๆ สมาชิกนะครับ

* Chart pattern

http://www.gold2gold.com/webboard/index.php/topic,124.0.html

* http://www.gold2gold.com/webboard/index.php/topic,86.2535.html

โชคดีครับ .. :unsure:

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ ซีซ่า และอาจารย์ มาโนช

เอามาฝากกันอีกรอบเพื่อเป็นพื้นฐานในการเรียนค่ะ

คู่มือการวิเคราะห์ทางเทคนิค โดย สุรชัย ไชยรังสินันท์และอื่นๆ

http://inv4.asiaplus.co.th/cms/index.php?sc=educationzone-analyze

ในระหว่าง .. รอคอย! "อาจารย์ CccZaa"

ผมขอฝาก "เทคนิคในการสร้าง .. ตัวช่วยสังเกตกราฟ" ที่ผมศึกษาและค้นคว้าเพิ่มเติม

1. ใส่ "RSI" บนกราฟราคา ซึ่งตัว RSI .. เราใส่ระดับ Overbought-Oversold ไว้

[ ดึง RSI จาก Navigator .. มาไว้ที่ช่องกราฟราคา

คุณจะได้กราฟ .. หน้าตาแบบนี้ครับ

* จะเห็นได้ว่า .. เราสามารถมองภาพรวม .. ได้ง่ายขึ้น

สุดยอดมาครับ ขออะไรที่เป็นพื้นฐานอีกครับ

ขอถามหน่อยครับ จะเปิดใช้เครื่องมือ PPO ต้องเปิดยังไงครับ

ขอบคุณครับ

จริงๆวันนี้ผมตั้งใจว่ากลับมาโพสกราฟ ตามประสาความรู้เท่าที่มี เพราะเริ่มพอมีเวลาว่างแล้วหละครับ

แต่มัวไปอ่านกระทู้ข้างๆว่ามีอะไรกัน ใช้เวลาอ่านไป เกือบ 1 วัน ถึงพอจะเขาใจอะไรมาบ้าง

อ่านไปอ่านมาผม สรุปเอาตามประสาผมว่า...

ทั้งนี้ทั้งนั้นเพราะเพื่อนๆอ่านกราฟกันไม่ค่อยแข็งแรง ทำให้เกิดช่องว่างระหว่างคนรู้ กับ ไม่รู้ (เดาทิศทางออก กับ เดาทิศทางไม่ออก)

จับจังหวะซื้อ จังหวะขายไม่ได้ จากสัญญานต่างๆที่เกิดขึ้นในกราฟ และไม่ค่อยเข้าใจการใช้เครื่องมือต่างๆในโปรแกรม Mt4

แต่พออ่านไปเรื่อยๆ ก็มีคำว่า คนที่วิเคราะห์ห่วงวิชา ไม่อธิบายกราฟ เอากราฟมาแปะอย่างเดียว

จริงๆ เขาไม่ได้ห่วงวิชาหรอกครับ บางอย่างมันอธิบายไม่ได้ ต้องมีพื้นฐานทางเทคนิค หรือถ้าจะให้อธิบาย ก็ต้องพิมพ์อย่างน้อย 3 - 5 หน้า

ถึงจะอธิบายที่มาที่ไปของกราฟ 1 กราฟได้

ถ้าให้ผมพูดแบบง่ายๆ (แบบพูดเอาแต่ได้)

คนที่อ่านกระทู้ อย่างน้อยก็ต้องอ่านตำราให้จบซัก 1 เล่นก่อน

หลังจากนั้น ก็ค่อยมาซักถามในสิ่งที่สงสัยกันในกระทู้ เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน

ครั้งแรกที่ผมเข้ามาเปิดกระทู้โพสข้อความ

ผมแนะนำการเล่นขาขึ้น ขาลงให้เป็นโดยไม่จำเป็นต้องอ่านกราฟเป็น เพื่อทำกำไรสำหรับคนที่เล่นทองแท่ง - ทองออนไลด์

หลังจากนั้น ผมแนะนำการอ่านเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ ซึ่งใช้เวลาแนะนำอยู่ประมาณ 1 ปี เพื่อเป็นการปูพื้นฐานในการดูกราฟ

ปัจจุบันผมเปลี่ยนมาแนะนำการใช้เส้น Fibo กับ การใช้ Trendline ในการหาแนวทางการวิ่งขึ้น - ลง ของทองคำ

แต่เมื่อมีคำว่าห่วงวิชา เอากราฟมาแปะ ไม่มีคำอธิบาย ออกมา กราฟที่ผมโพสต่อไปผมจะโพสให้ละเอียดยิ่งขึ้นในทุกอย่างที่ผมโพสลงไป

จะมีที่มาที่ไปของสิ่งต่างๆที่ผมใช้ในกราฟครับ ผมหวังว่าเพื่อนคงจะได้รับประโยชน์และสามารถอ่านกราฟออกในอนาคต ครับ

กราฟ 8 รูปด้้านล่างนี้ เป็นสิ่งที่ผมทำไว้ช่วงเช้า กับช่วงเที่ยงคืนที่ผ่านมา

คงจะเป็น รูปกราฟ กลุ่มสุดท้ายที่ผมโพส

ต่อไป ผมคงไม่โพสกราฟลักษณะนี้แล้วครับ

ผมจะโพสในลักษณะสอนกราฟ...ครับ

ดีจังเลยค่ะ อาจารย์ใจดีจัง พวกหนูชอบ soundtrack แล้วดูภาพประกอบ ไม่ค่อยชอบ ภาพประกอบ แล้ว soundtrack เอง เด๋วจะแปลผิด ๆ ม่ายหวายยย

คราวนี้จะตั้งใจเรียนไม่หลับคาจอแล้ว แหะ...แหะ...

ไม่ทราบว่ามีใครรับตั้งศาลตะเคียนมั๊ยคะ คือศาลนี้อยู่ในวัดม่วงแคง

ติดกับไปรษณีย์กลางแถว บางรักนี้เองค่ะ

ดิฉันได้สร้างศาลขึ้นมาใหม่แทนศาลเดิม ซึ่งอยู่ในโรงรถของวัด

ตอนนี้ศาลสร้างเสร็จแล้วแต่ไม่รู้จะให้ใครมาทำพิธีให้

ท่านเจ้าอาวาสเองก็ไม่ทราบว่าจะติดต่อใคร และไม่รู้ขั้นตอนในการทำพิธีด้วย

ส่วนตัวดิฉันเองก็ไม่มีความรู้อะไรเลย

มาสร้างศาลถวายให้วัดเพราะอะไรไม่รู้

ดิฉันมีเงินไม่มากและไม่รู้จักใครเลย

ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ตอนนี้ศาลสร้างเส็จแล้วแต่ไม่รู้จค่าใช้จ่ายเท่าไร่

ช่วยบอกด้วยค่ะว่าควรเชิญใครมาทำพิธี

ขอควมกรุณา เพื่อนๆผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย

เครื่องมือ PPO(Price percent oscillator or Percentage Oscillator of Price)

ไปเอาของป้าพลีสมาให้คับ การแปลความหมายเหมือนกับการมอง MACD with histogram

http://codebase.mql4.com/4244 download PPO (price percent oscillator)

พี่มาโนชคับ ผมเอา RSI ใส่ลงในชาร์ตแท่งเทียนไม่ได้

พอใส่ไปมันก็เปิดมาเป็น New window ด้านล่างตลอดเลยคับ !_09

ถูกแก้ไข โดย marnnoi965

ขอจองที่นั่งเรียนด้วยคะ ขอบคุณอจ.ซี ที่กรุณาเปิดห้องเรียนให้มือใหม่หัดเทรด !thk !thk

ขอบคุณอาจารย์ซี อาจารย์มาโนช ในความกรุณาครับ