ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไม่ต้องกลัวครับ เดี่ยวไปช่วยปั๊มหัวใจให้ครับhappy.gif

ฮา...ฮา..... ม่ายอาววว อ่ะ เกรงจายยยยยยย wink.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

บทเรียนที่ไม่มีที่ไหนสอน....สำหรับคนบนดอย (อย่างเรา)อิอิ ขอบคุณมากค่ะ !10

ขอบคุณมากค่ะ

http://www.goldhips.com/board/posting.php?mode=quote&p=29358

!gd !57 !thk !54

ถ้า1596มาจริง เดี๋ยวมีหลายคนขอใช้บริการคุณซี ฮา ฮาาาาาาาา ติดตามต่อปาย.

!gd !031 !thk

เอามาให้อ่าน กันลืมครับ

กรณีที่ 1

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

การอ่านกราฟให้ดูตามเส้น MA ที่เขียนไว้ให้ด้านล่างนี้ครับ

เส้น 5 วันสีขาว

เส้น 10 วันสีน้ำตาลอ่อน

เส้น 30 วันสีน้ำตาลเข้ม

เส้น 50 วันสีฟ้าอ่อน

เส้น 75 วันสีเขียวอ่อน

เส้น 100 วันสีฟ้า

เส้น 200 วันสีน้ำเงิน

ทฤษฏีว่าไว้ การ เกิด dead cross ที่กล่าวไว้ว่า เมื่อไหร่ ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

เมื่อดูกราฟถึงจุดนี้ จุดที่ผมให้ความสำคัญคือเส้น 75 วัน(เส้นค่าเฉลี่ยครึ่งปี) กับเส้น 200 วัน(เส้นค่าเฉลี่ย 1 ปี) ซึ่งกำลังบ่งบอกว่าเกิด dead cross ซึ่งจะทำให้กราฟกลายเป็นขาลงครับ

กรณีที่ 2

การเข้าสามเหลี่ยมชายธง

ในกรณีที่ตลาดมีการปั่นราคาขึ้นหรือปั่นราคาลง จนทำให้นักลงทุนในตลาดเกิดความหวาดระแวง

นักลงทุนในตลาดจะอยู่ในสภาวะเกิดความกระวนกระวาย สับสนในทิศทางการลงทุน

รูปแบบของกราฟราคาจะอยู่ในลักษณะั Sideways อยู่ระยะหนึ่ง จนนักลงทุนในตลาดเกิดความมั่นใจในทิศทางของตลาด

รูปแบบกราฟก็จะเปลี่ยนไปจากการ Sideways เกิดการพุ่งไปในทิศทางใดทิศทางหนึ่งอย่างรุนแรง

ทิศทางที่พุ่งไป สามารถดูได้จาก TRAND เป็นหลัก

หุ หุ ไม่ละเอียดเลย ว่างๆจะไปศึกษาจาก คัมภีร์มรณะมาให้อ่านกันใหม่

ถ้าตีความตามนี้ แล้วดูกราฟ ผมแทงลงครับ

ความเห็นส่วนตัว

ราคายังไม่หลุดสามเหลี่ยนมชายธง ประกอบกับทิศทางส่วนใหญ่ยังเป็นขาลง

และช่วงนี้เป็นช่วงที่กำลังหมดฤดูกาลหรือเทศกาลใช้ทองคำ

ประกอบกับเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 10 วัน ตกลงมาต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 30 วัน

และเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 75 วัน กำลังวิ่งเข้าหาเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่นที่ 200 วัน

ฟันธง ราคาลงไว้ก่อนครับ

ส่วนแนวรับ แนวต้าน เหมือนเมื่อวานครับ คือ

แนวรับ 1486.41 1476.83 1470.90 1461.35

แนวต้าน 1494.16 1501.90 1506.30 1512.92 1519.48

แนวต้านตรง 1501 - 1506 ยังคงมีความสำคัญในกราฟราย 4 ชั่วโมง

ส่วนแนวรับตรง 1476 - 1470 ครับ

และคาดว่าวันนี้ตลาดช่วงกลางวัน ราคาคงจะเล่นสูงกว่าราคาเปิดตลาดไปเรื่อยๆ

คือแถวๆ 1494 - 1596 (แก้ 1494 - 1496) หรืออาจถึง 1512 ได้ครับ

ก่อนที่จะโดนทุบราคาลงมาอีกครั้งในคืนนี้หรืออย่างช้าก็คืนพรุ่งนี้ครับ

โดยทุบลงมาแถวๆ 1461 ได้ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ไม่ทราบคุณซีมีเปิดสอนบ้างไหมค่ะ สนใจอยากจะสมัครเรียนค่ะ เพราะซื้อขายโดยไม่รู้ทิศทาง ขอบคุณมากค่ะ !thk

คุณ ซีคะ :D

กราฟเหมือนมันไม่อยากเดินเลยนะคะ เล่นอยู่แค่นี้ ทำไมมันรู้สึกอึดอัดจังเลย ..( เสื้อไม่คับนะ เดี๋ยวโดนสวน)อึมครืม แบบนี้ ไม่อยากเฝ้าก็ต้องเฝ้า เฮ้อ เพราะอยากลุ้นร่วง รอสอย ..

ในอดีตมันเคยเข้าสามเหลี่ยมแบบสุดๆแบบนี้ ใหมคะ ยังหาม่ายเจอค่ะ :lol:

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับกราฟ

รอต่อไป ว่าจะไปทางไหน :rolleyes:

ตอนนี้ไม่มีของ ได้แต่เฝ้ารอใจจดใจจ่อ

ขอบคุณการวิเคราะห์ครับอาจารย์ซี

คุณ ซีคะ :D

กราฟเหมือนมันไม่อยากเดินเลยนะคะ เล่นอยู่แค่นี้ ทำไมมันรู้สึกอึดอัดจังเลย ..( เสื้อไม่คับนะ เดี๋ยวโดนสวน)อึมครืม แบบนี้ ไม่อยากเฝ้าก็ต้องเฝ้า เฮ้อ เพราะอยากลุ้นร่วง รอสอย ..

ในอดีตมันเคยเข้าสามเหลี่ยมแบบสุดๆแบบนี้ ใหมคะ ยังหาม่ายเจอค่ะ :lol:

คุณมดแดงครับ 1480 นี่รับได้แล้วหรอครับ ยืนมาประมาณอาทิตย์กว่า ผมเกรงว่าหลุดแล้วมันน่าจะยาว 1470 ผมยังกลัวๆเลย ... รบกวนแชร์นิดนะครับ ไม่รู้ทฤษฏี :wacko: ... ขอบคุณครับ :wub:

คุณมดแดงครับ 1480 นี่รับได้แล้วหรอครับ ยืนมาประมาณอาทิตย์กว่า ผมเกรงว่าหลุดแล้วมันน่าจะยาว 1470 ผมยังกลัวๆเลย ... รบกวนแชร์นิดนะครับ ไม่รู้ทฤษฏี :wacko: ... ขอบคุณครับ :wub:

เห็น 1480 แล้วหรือคะ แหม กำลังเริ่มเทแล้วค่ะ จริงๆก็แล้วแต่บุคคลนะคะ ว่าจะเข้าเท่าไร เทียบกับที่มีอยู่แล้ว มดแดงมีแล้ว 1507 ก็รอเด้ง 15XX ขั้นต่อไปต้องดูเทียบกะราคาเงินบาทค่ะ อยากให้ต่างซักประมาณ 400 บาท แต่เอาแน่ไม่ได้หลอกค่ะ ต้องดูกราฟด้วย ว่าวันนี้อาการมันลงเป็นงัย เดาๆนะคะ เพราะงกอยากเก็บถูก อาจตกรถ ที่ผ่านมาไม่มีโอกาสเก็บ เพราะไม่สะดวก ที่ขึ้นไปสูงก็ไม่ว่าง เลยอดขาย วันนี้เลยเฝ้าซะ เพราะอยากได้ราคาดี และอยากได้ของถูก

เรื่องทฤษฎีหมายถึงอะไร มดแดงไม่ค่อยรู้หลอก ถ้าหมายถึง elliot wave แต่มดแดงเดาจากเทรนที่ลากไว้ และก็อ่านของคุณ ซี นี่ล่ะค่ะ ว่ามันจะไปทางไหน แต่เราก็พยายามมีจุดยืนของเรา คือกราฟของเราที่ลองเดา ว้าวมาแล้ว ขอตัว...ลงงงง

ถูกแก้ไข โดย moddang..

เห็น 1480 แล้วหรือคะ แหม กำลังเริ่มเทแล้วค่ะ จริงๆก็แล้วแต่บุคคลนะคะ ว่าจะเข้าเท่าไร เทียบกับที่มีอยู่แล้ว มดแดงมีแล้ว 1507 ก็รอเด้ง 15XX ขั้นต่อไปต้องดูเทียบกะราคาเงินบาทค่ะ อยากให้ต่างซักประมาณ 400 บาท แต่เอาแน่ไม่ได้หลอกค่ะ ต้องดูกราฟด้วย ว่าวันนี้อาการมันลงเป็นงัย เดาๆนะคะ เพราะงกอยากเก็บถูก อาจตกรถ ที่ผ่านมาไม่มีโอกาสเก็บ เพราะไม่สะดวก ที่ขึ้นไปสูงก็ไม่ว่าง เลยอดขาย วันนี้เลยเฝ้าซะ เพราะอยากได้ราคาดี และอยากได้ของถูก

เรื่องทฤษฎีหมายถึงอะไร มดแดงไม่ค่อยรู้หลอก ถ้าหมายถึง elliot wave แต่มดแดงเดาจากเทรนที่ลากไว้ และก็อ่านของคุณ ซี นี่ล่ะค่ะ ว่ามันจะไปทางไหน แต่เราก็พยายามมีจุดยืนของเรา คือกราฟของเราที่ลองเดา ว้าวมาแล้ว ขอตัว...ลงงงง

หลุดตามตัวเลขบ้านสหรัฐ ต่ำกว่าคาดพอสมควร เดวบ้านเรา 2 ทุ่ม 15 ถ้าต่ำเป้าอีกเห็นเหวแน่ครับ อาการนี้จากที่เคยเทรดๆมา 1478 น่าจะเห็นก่อน 20.15 นะครับ... อย่างคุณมดแดงว่า งกมากเดี๋ยวตกรถ แต่ส่วนตัวผมกลัวหลุด 1470 มันจะยาวมากมาย... ยังไงก็ขอให้คุณมดแดงโชคดีครับ ... ขอบคุณคุณมดแดงอีกครั้งที่แชร์ความเห็นครับ :lol:

เอามาให้อ่าน กันลืมครับ

แนวต้าน 1494.16 1501.90 1506.30 1512.92 1519.48

แนวต้านตรง 1501 - 1506 ยังคงมีความสำคัญในกราฟราย 4 ชั่วโมง

ส่วนแนวรับตรง 1476 - 1470 ครับ

และคาดว่าวันนี้ตลาดช่วงกลางวัน ราคาคงจะเล่นสูงกว่าราคาเปิดตลาดไปเรื่อยๆ

คือแถวๆ 1494 - 1596 (แก้ 1494 - 1496) หรืออาจถึง 1512 ได้ครับ

ก่อนที่จะโดนทุบราคาลงมาอีกครั้งในคืนนี้หรืออย่างช้าก็คืนพรุ่งนี้ครับ โดยทุบลงมาแถวๆ 1461 ได้ครับ [/color]

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

คุณซีแม่นยังกะตาเห็น... สุดๆครับ :o :o

ถูกแก้ไข โดย tanusg