ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ คุณ ซีมากๆค่ะ จะพยายามทำความเข้าใจค่ะ

โอ้โฮ...แม่นจังกะจับวาง !45 !gd

ตอนที่คุณซี ประเมินนั้นข้อสรุป OPEC ยังไม่ได้ประกาศนะครับ ตอนนี้สรุปแล้ว ไม่เพิ่มกำลังการผลิตตามที่เป็นข่าว พี่น้ำมันรีบาวน์ขึ้นมา 3 เหรียญแล้ว ... โอกาสย่อหลุด 1530 ในวันนี้น้อยมากนะครับ แล้วแต่การวิเคราะห์นะครับ ทักไว้เฉยๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้ผมคงอยู่ระดับอนุบาลอยู่เลยครับ เห็นโจทย์แล้วมึนนึกคำตอบอะไรไม่ออกครับ

..แต่สงสัยนิดนึงคับ แล้วการวัดfiboพี่ซีใช้หลักอะไรในการวัดครับ

พอดีเห็นว่าจุดที่วัด100%ไม่ได้อยู่ในจุดสูงสุดของช่วงที่วัด (คือผมเข้าใจมาตลอดว่าต้องวัดจากจุดสูงสุดครับ)

ขอบคุณสำหรับโจทย์และคำแนะนำคับ :)

สวัสดีครับพี่ซี คุณมดแดง-nuchaba และเพื่อนๆทุกคนครับ:lol:

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันครับ

วันนี้จะเห็นว่าผมตี Trendline ขึ้นมาใหม่ 3 เส้น

คือเส้น Uptrend Downtrend Siwaystrend

ได้แนวต้านที่ไม่เกินราคา 1541.57 แนวรับที่ 1529.92

ภาพรวมราคา Sidewaystrend ในช่วงราคา 1530 - 1539

ความเห็นส่วนตัว

ราคา Sideways ในกรอบ 1530 - 1539 ครับ

รอกราฟคุณซีครับ :wub: :wub: ... เมือวานนึกภาพไม่ออกถ้า OPEC สรุปเพิ่มกำลังการผลิตแล้วพี่น้ำมันหลุด 98 ไป น้องทองจะมีสภาพเช่นไร... ตอนนี้ผมอ่านตลาดไม่ออกเลยครับ L อยู่ อ่านกราฟแล้วงง M15 ทำ sideway down แต่ M30 + H1 เหมือนจะเป็น sideway up H4 ดูไม่ออก ท่าทางคงต้องพยายามอ่านเรื่อง Fibo + EW ให้รู้เรื่องแล้ว ....กำลังคิดๆว่าก่อนเมกาเปิดคืนนี้น้องทองไม่สามารถไปเล่นแถวๆ 1540 ได้ คงต้องออกมานั่งดู เพราะเริ่มไม่มั่นใจทิศทาง อย่างที่คุณซีคาดการณ์ไว้ว่าจะลงไปแถว 152x เป็นไปได้สูงมาก ... ต้องพึ่งกูรูอย่างคุณซี ช่วยชี้แนะทางสว่างละครับ :lol:

แก้ไข: พิมพ์นานจนกราฟคุณซีขึ้นแล้วไม่เห็น...แหะๆ .... รบกวนขอแนว 2 กะ 3 ด้วยนะครับ (ใช่ 1522.72 กะ 1518.27 Fibo ที่ 61.8 กะ 100 หรือเปล่าครับ):rolleyes: ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย tanusg

รอกราฟคุณซีครับ :wub: :wub: ... เมือวานนึกภาพไม่ออกถ้า OPEC สรุปเพิ่มกำลังการผลิตแล้วพี่น้ำมันหลุด 98 ไป น้องทองจะมีสภาพเช่นไร... ตอนนี้ผมอ่านตลาดไม่ออกเลยครับ L อยู่ อ่านกราฟแล้วงง M15 ทำ sideway down แต่ M30 + H1 เหมือนจะเป็น sideway up H4 ดูไม่ออก ท่าทางคงต้องพยายามอ่านเรื่อง Fibo + EW ให้รู้เรื่องแล้ว ....กำลังคิดๆว่าก่อนเมกาเปิดคืนนี้น้องทองไม่สามารถไปเล่นแถวๆ 1540 ได้ คงต้องออกมานั่งดู เพราะเริ่มไม่มั่นใจทิศทาง อย่างที่คุณซีคาดการณ์ไว้ว่าจะลงไปแถว 152x เป็นไปได้สูงมาก ... ต้องพึ่งกูรูอย่างคุณซี ช่วยชี้แนะทางสว่างละครับ :lol:

แก้ไข: พิมพ์นานจนกราฟคุณซีขึ้นแล้วไม่เห็น...แหะๆ .... รบกวนขอแนว 2 กะ 3 ด้วยนะครับ (ใช่ 1522.72 กะ 1518.27 Fibo ที่ 61.8 กะ 100 หรือเปล่าครับ):rolleyes: ขอบคุณครับ

รูปแบบกราฟอยู่ในรูปแบบขาลง และ Fibonacci ที่ผมใช้เป็นการใช้ในรูปแบบ

Fibonacci Pivot ที่นิยมใช้ดูกันในกราฟ Harmonic

ราคาด้านบนเอาที่ Pivot , Resistance , 38.2 ครับ

ด้านล่างเอาที่ support , -38.2 , -61.8 ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ตอนนี้ผมคงอยู่ระดับอนุบาลอยู่เลยครับ เห็นโจทย์แล้วมึนนึกคำตอบอะไรไม่ออกครับ

..แต่สงสัยนิดนึงคับ แล้วการวัดfiboพี่ซีใช้หลักอะไรในการวัดครับ

พอดีเห็นว่าจุดที่วัด100%ไม่ได้อยู่ในจุดสูงสุดของช่วงที่วัด (คือผมเข้าใจมาตลอดว่าต้องวัดจากจุดสูงสุดครับ)

ขอบคุณสำหรับโจทย์และคำแนะนำคับ :)

ผมวัดจากจุดสูงสุด ต่ำสุดเหมือนกันครับ

คงต่างกันตรงที่ผมขยับเส้น Fibo ระยะสั้นๆไปตามแนวโน้มเรื่อยๆนะครับ

กราฟรายวันครับ ระยะกลางๆครับ

ตามรูปแบบกราฟ ผมชักเชื่อแล้วครับว่าราคากำลังลงทำคลื่น 3 ย่อย

โดยหลังจากที่ขึ้นไปจบคลื่น 5 ของคลื่น iii จากนั้นลงมาทำคลื่นย่อย 1 ที่ราคา 1519.40

แล้วขึ้นไปจบคลื่น 2 ย่อยที่ราคา 1553.44 และตอนนี้กำลังลงมาทำคลื่น 3 ย่อยแล้วหละครับ

สำหรับวันนี้ และวันพรุ่งนี้ คงต้องจับตาดูตรงแนวรับแถวๆ 1519 แล้วหละครับ

ถ้าทะลุลงมาได้ คงได้เห็นราคาแถวๆ 1500 หรือ 1490 กับอีกรอบครับ

ก่อนที่ราคาจะดีดกลับขึ้นไปทำคลื่น 4 ย่อย แถวๆ 1532 ครับ

ส่วนอันนี้กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ ระยะสั้นๆครับ

ดูตามกราฟราย 4 ชั่วโมง

แนวรับจะอยู่แถวๆ 1529.92 1525.17 1522.72

แนวต้าน 1535.74 1541.57 1546.02

ความเห็นส่วนตัว

ราคามีโอกาสลงมาชนแถวๆ 1522 ก่อนดีดกลับขึ้นไปแถวๆ 1535 ครับ