ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เห็นกราฟ ของ อ.ซี แล้ว มีคำถามเพียบเลยครับ???onion33.gif

(เช่น ทำไมต้องวัดจากตรงนี้ ที่เส้นนี้ ทำไมถึงลากจากตรงนั้น เส้นนั้น อะไรประมาณนี้)

เอาเป็นว่าขอเก็บคำถามไว้ก่อนครับ คงต้อง7c00a009.gifไปไล่ดูโพสเก่าที่ ที่ อ.ซี เฮียกัม ป้านัท และท่านอื่น ๆ ก่อนดีกว่าครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดียามค่ำค่ะ คุณซี

กราฟที่ได้ลองทำแบบดำน้ำเมื่อวาน ในราย 15 นาที ใช้ได้ดีทีเดียวค่ะ เห็นแนวสวิงชัดเจน ยังวิ่งเกาะอยูในเทรน ยังไม่แหวกเทรนค่ะ !30 !_087

แต่เมื่อคลิ๊กไปดูราย 1 ช.ม เห็นว่า sideway ค่ะ

แต่ดูกราฟ 4 เส้น ma 5 เหมือนจะกลับตัว พูดไม่ทันขาดคำ ปรู๊ด ติดแนวต้าน 1539

ถูกแก้ไข โดย moddang..

สวัสดีค่ะ คุณ ซี

มารอเรียนกราฟค่ะ ..แต่ของเก่าก็ยังมืนอยู่เลยค่ะ เรื่องเดิมๆก็ได้ค่ะ ไว้ว่างๆก็ได้นะคะ !32

ขอบคุณพีุCขอปิดCOMไปอ่านหนังสือ ทำงานก่อน

ข้อมูลที่พี่C.ให้มีประโยชน์มาก เขาลากขึ้นไปทำกำไร ลากลง ลากขึ้นจบในวันเดียวก็มี ต้นทุนเขาถูกกว่าเรามากอยู่

พวกขาใหญ่นักปั่นมีอยู่ทุกตลาด พี่Cเล่าให้พวกเราฟํงบ้างดีแล้ว ไว้เล่าอีกนะ... :)

ถูกแก้ไข โดย ginger

ว่าจะโพสกราฟ พอดีนึกถึงคำพูดบางอย่างที่รุ่นพี่ผม เคยพูดให้ผมฟัง

รุ่นพี่ผมเคยพูดไว้ว่า..........

การทำกำไร จะมีอยู่หลายๆรูปแบบ หนึ่งในรูปแบบการทำกำไรจะมีลักษณะแบบนี้

ก่อนการเทขายทำกำไร จะมีการทำให้ค่าเงินแข็งค่าขึ้น และในขณะเดียวกันก็จะทำให้สินค้าตัวนั้นมีราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆ

เมื่อเห็นว่าค่าเงินแข็งค่าได้ในระดับหนึ่ง และสินค้ามีราคาราคาสูงพอและถึงเวลาเหมาะสมที่จะย้ายเงิน ไปยังสินค้าตัวอื่น

ที่เป็นสินค้าที่มีความจำเป็นต่อผู้บริโภค แต่ได้ถูกนักลงทุนกดราคาไว้ให้อยู่ที่ราคาต่ำๆ ให้เราชิงจังหวะขายก่อนที่ที่เขาจะเทขาย

และเข้าซื้อสินค้าตัวใหม่ก่อนที่นักลงทุนรายใหญ่จะเข้ามาปั่นราคา......

หุ หุ จำได้เท่านี้หละครับ....และเคยถามไปเหมือนกันว่า แล้วเราจะรู้ได้ยังงัยว่าตัวไหนเป็นตัวที่เขาจะเข้ามาปั่นราคาขึ้นไปใหม่

ได้คำตอบมาว่า เองไม่รู้ แล้วข้าจะรู้หรือ

แต่ก็ได้ข้อคิดมานิดหน่อย คือ ตัวที่เขาจะปั่นราคาส่วนมากราคาจะนิ่งเหมือนไม่ได้รับความสนใจ จากราคาที่เคยขึ้นหรือลงตามกลไกตลาด แต่กลับหยุดนิ่ง โดยดูจากราคาที่ผ่านมาในอดีตแล้วดูราคาปัจจุบัน....ว่าคือตัวไหน

ตัวที่ราคาควรจะขึ้นแต่ไม่ยอมขึ้นหรือไม่ยอมลงซักที

หรือ

ตัวที่ควรจะลงแต่ไม่ยอมลงหรือไม่ยอมขึ้นซักที

เวง... ว่าจะโพสกราฟเรื่องทอง ดันออกไปแนวหุ้นซะแล้ว 555+

ดูราคาทองครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ราคาทองเมื่อวานมาแปลก ดอลล่าร์แข็งค่า ทองราคาขึ้น

วันนี้คงมีรายการโปรดแล้วหละครับ แบบ ขึ้นไปปริ๊ด แล้วลงปรู๊ด

แนวรับ 1530 1524 1520

แนวต้าน 1547 1553 1557

ความเห็นส่วนตัว

แนวทางการเล่นวันนี้ของผมคงเป็นแบบนี้หละ นั่งดูราคาไปเรื่อยๆว่าราคาไปทางไหน

1. ถ้าราคาวิ่งขึ้นไปแถวๆ 1547 - 1549 ก่อน แล้วไปไม่รอด คาดว่าราคาสามารถลงมาได้แถวๆ 1520 - 1517 ก่อนกลับขึ้นไป 1529.50 - 1532.50

2. ถ้าราคาวิ่งลงมาแถวๆ 1530 - 1538 ก่อน แล้วลงไม่ไหว คาดว่าราคาสามารขึ้นไปได้แถวๆ 1557 - 1560 ก่อนลงมา 1550.20 - 1547.20

คาดว่าออกกรณีที่ 1 มากกว่า ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

สวัสดีค่ะ คุณ ซี

มารอเรียนกราฟค่ะ ..แต่ของเก่าก็ยังมืนอยู่เลยค่ะ เรื่องเดิมๆก็ได้ค่ะ ไว้ว่างๆก็ได้นะคะ

เอากราฟรายวันมาให้ดูครับ

วันนี้ดู Fibonacci Arcs ที่ 38.2 จะเห็นว่า เส้นโค้ง 38.2 กำลังทำหน้าที่เป็นแนวรับได้ดีเกินคาด ครับ3c68bb64.gif

ลงมาแตะปุ๊บ ดีดปั๊บd582d79f.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณคะอาจารย์ซีขอให้มาแบบที่1จะได้เข้าเพิ่มบ้างตอนนี้ติดเอสอยู่เลยทำอะไรไม่ถูกต้องรออย่างเดียว :lol:

ขอบคุณครับคุณซี สำหรับกราฟแล้วการวิเคราะห์เช่นเคย :wub: ... หลังจากที่มึนๆมะวาน อ่านกราฟไม่ออก เหลือบเป็นเห็นคติประจำใจตัวเอง ว่าไม่มั่นใจให้ออกไปเที่ยว เลยตั้ง SL + TP เรียบร้อย ปิดจอไปดู Super 8 ตามด้วยไปกินข้าวที่ร้าน Wine (I love you) ที่ CDC แล้วก็เมาไวน์หลับ ชาร์ตแบตมาเต็ม ของก็หลุดไปแล้ว สบายตัว :) กะว่าจะเข้าที่ประมาณ 1535 แต่กราฟคุณซี มันไม่มีแนวรับตรงนั้น เดี๋ยวรอดูสักพักว่าเข้าตรงไหนดี

ชอบประโยคนี้ของคุณซีมาก "ราคาทองเมื่อวานมาแปลก ดอลล่าร์แข็งค่า ทองราคาขึ้น วันนี้คงมีรายการโปรดแล้วหละครับ แบบ ขึ้นไปปริ๊ด แล้วลงปรู๊ด" เดี๋ยวจะรอตีหัวเข้าบ้าน แต่ไม่รู้โจรจะรู้ทันตีหัวเราแตกก่อนหรือเปล่า :lol: :lol:

อยากได้แบบนี้จัง ขึ้นไปปริ๊ด แล้วลงปรู๊ดbiggrin.gifwub.gif

1. ถ้าราคาวิ่งขึ้นไปแถวๆ 1547 - 1549 ก่อน แล้วไปไม่รอด คาดว่าราคาสามารถลงมาได้แถวๆ 1520 - 1517 ก่อนกลับขึ้นไป 1529.50 - 1532.50