ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เรียนถามอ.ซี่ค่ะ ทำไมถึงใช้ค่า macd 8 17 9 แตกต่างจาก 12 26 9 ยังไงคะ และค่าโต 8 3 3 ปกติเขาจะใช้ 5 3 3 และ 14 3 3 ขอบคุณค่ะ

ถามแบบนี้ ไม่รู้จะตอบให้แบบไหนนะครับ เพราะไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ในการถาม

เอาเป็นว่า อินดิเคเตอร์ เป็นเครื่องมือชนิดหนึ่ง ที่เราใช้ในการวิเคราะห์ในทางเทคนิค

ซึ่งมีอยู่มากมายและหลากหลาย แต่ละตัวก็จะให้ความแม่นยำสูงในการวิเคราะห์ทั้งนั้นแหละครับ

แต่ทั้งนี้ ถึงอินดิเคเตอร์เหล่านี้จะให้ความแม่นยำสูงมากมายเพียงใด มันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราอีกนั้นหละครับ

ว่าจะใช้อินดิเคเตอร์เหล่านี้ แบบไหนให้มันเหมาะสมกับความถนัดของเราครับ

ถ้าตอบแบบง่ายๆคือถนัดแบบไหน ใช้แบบนั้นครับ ตั้งค่าแบบไหนก็ได้ครับ ที่ทำให้เราอ่านทิศทางของราคาได้ครับ

เหมือนกราฟราย 4 ชั่วโมงด้านล่างนี้ครับ เป็นกราฟระยะสั้น ราย 4 ชั่วโมง

ใช้การตั้งค่า

MACD (12 26 9)

Sto.( 9 5 5 )

ตามกราฟ วันจันทร์ MACD ยังอยู่ในทิศทาง Sideways down แต่มีแนว Swing ขึ้นไปด้านบน ได้ตาม Sto.

ที่นี้ก็ต้องรอดูว่า จะไปได้ขนาดไหน สามารถทำให้ราคาตามกราฟเปลี่ยนทิศทางเป็นแนวโน้มขึ้นได้หรือไม่

ก็ต้องรอให้ตลาดเปิดก่อนนะครับ

ตอนนี้ไม่ว่างแล้ว ไว้พรุ่งนี้ ช่วงบ่ายจะมาลองอ่านทิศทางราคาทองตามกราฟด้านล่างให้ดูครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถามแบบนี้ ไม่รู้จะตอบให้แบบไหนนะครับ เพราะไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ในการถาม

เอาเป็นว่า อินดิเคเตอร์ เป็นเครื่องมือชนิดหนึ่ง ที่เราใช้ในการวิเคราะห์ในทางเทคนิค

ซึ่งมีอยู่มากมายและหลากหลาย แต่ละตัวก็จะให้ความแม่นยำสูงในการวิเคราะห์ทั้งนั้นแหละครับ

แต่ทั้งนี้ ถึงอินดิเคเตอร์เหล่านี้จะให้ความแม่นยำสูงมากมายเพียงใด มันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราอีกนั้นหละครับ

ว่าจะใช้อินดิเคเตอร์เหล่านี้ แบบไหนให้มันเหมาะสมกับความถนัดของเราครับ

ถ้าตอบแบบง่ายๆคือถนัดแบบไหน ใช้แบบนั้นครับ ตั้งค่าแบบไหนก็ได้ครับ ที่ทำให้เราอ่านทิศทางของราคาได้ครับ

เหมือนกราฟราย 4 ชั่วโมงด้านล่างนี้ครับ เป็นกราฟระยะสั้น ราย 4 ชั่วโมง

ใช้การตั้งค่า

MACD (12 26 9)

Sto.( 9 5 5 )

ตามกราฟ วันจันทร์ MACD ยังอยู่ในทิศทาง Sideways down แต่มีแนว Swing ขึ้นไปด้านบน ได้ตาม Sto.

ที่นี้ก็ต้องรอดูว่า จะไปได้ขนาดไหน สามารถทำให้ราคาตามกราฟเปลี่ยนทิศทางเป็นแนวโน้มขึ้นได้หรือไม่

ก็ต้องรอให้ตลาดเปิดก่อนนะครับ

ตอนนี้ไม่ว่างแล้ว ไว้พรุ่งนี้ ช่วงบ่ายจะมาลองอ่านทิศทางราคาทองตามกราฟด้านล่างให้ดูครับ

รอ อ ซี มาอธิบายราคาทองตามกราฟพรุ่งนี้นะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ^____^

เรียนถามอ.ซี่ค่ะ ทำไมถึงใช้ค่า macd 8 17 9 แตกต่างจาก 12 26 9 ยังไงคะ และค่าโต 8 3 3 ปกติเขาจะใช้ 5 3 3 และ 14 3 3 ขอบคุณค่ะ

เมื่อวานจริงๆตั้งใจว่าจะลองอ่านตามกราฟให้ลองอ่านดู

วันนี้พอลองพิมพ์อ่านดู ปรากฏว่ามันแยะเกินไป

เอาแบบนี้ดีกว่าครับ

กราฟรูปแรก

เป็นแนวทางการเล่นวันจันทร์ ซึ่งตามกราฟ ราคามีโอกาสย่อตัวตาม MACD ลงไปก่อน

จากนั้นราคาจะดีดกลับขึ้นไป ตาม Sto. ครับ

แนวรับ แนวต้านบนตัวกราฟครับ

ส่วนอีกรูปเป็นกราฟที่สอง ที่หาแนวรับ แนวต้านไว้ทั้งสัปดาห์ครับ

การดูก็เอาแบบง่ายๆเลย

ตัวเลขที่อยู่ต่ำกว่าแท่งเทียนจะเป็นแนวรับ

ตัวเลขที่อยู่บนแท่งเทียนจะเป็นแนวต้านครับ

ทิศทางราคาก็ดูจากเส้น Gann ควบคู่ไปกับ Sto กะ MACD ครับ

ขอบคุณ ขอรับ อ.ซี :gd

คงต้องขอแก้กราฟที่โพสไว้หน่อยครับ

เมื่อวานลืมไปว่า เป็นกราฟวันศุกร์ ที่ต้องขยับกราฟระยะสั้นไปอีก 2 วัน เพราะตลาดหยุด 2 วัน

เมื่อตลาดเปิดวันจันทร์ กราฟจะออกมาลักษณะตามกราฟด้านล่างนี้ครับ ซึ่งต้องขยับกราฟใหม่ให้เป็นปัจจุบัน

กราฟเมื่อหาแนวรับ แนวต้านไว้เมื่อวันศุกร์ เมื่อเปิดตลาดวันจันทร์แนวรับ แนวต้านจะเคลื่อนที่ไปหมด

เมื่อขยับกราฟใหม่ให้เป็นปัจจุบัน แนวรับ แนวต้านของวันจันทร์จะได้ตามกราฟด้านล่างนี้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa