ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อรุณสวัสดิ์อ.มาโนช และอ.ซีครับ :lol: อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของน้องๆไปนานๆนะคร๊าบบ...:lol: ได้อ.ทั้งสองมาคอยเตือนเป็นวิทยาทาน ช่วยน้องๆไม่ติดดอยขายหมู ได้กุศลผลบุญแรงคร๊าบบ..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จากที่คาดการณ์ไว้ว่า 1308 เป็น ก้นคลื่นย่อย 3 (ขาลง)

ดังนั้น จะต้องมีการดีดขึ้น ทำ คลื่นย่อย 4 (ขาลง)

โดยมีสัญญาณ ..เตือน! ของการดีดตัว ของ คลื่น 4 ย่อย .. จากการเกิดรูปแบบกราฟ "Diamond Bottom"6sa.d.gif

ความแรงของคลื่นที่ดีดขึ้นมา .. บอกให้ทราบว่า เป็น คลื่น 3 ( ของ คลื่นปรับฐาน 4 ย่อย .. ขาลง)

หากพิจารณา แท่ง Histogram .. จะเห็นทำยอดสูง เช่นเดียวกับ RSI

โดยที่ RSI กำลังแสดง .. pattern มังกรกำลังสบัดหาง

ขณะเดียวกัน บนกราฟราคากำลัง แสดงรูปแบบกราฟ "Falline Wedge" ของ คลื่น 4 (ของ คลื่นปรับฐาน 4 ย่อย .. ขาลง)

โดยที่ Falling Wedge = Bullish pattern เป้น คลื่น 3 ที่ลงมาทำ คลื่น 4

ดังนั้น การเกิด falling wedge ของ คลื่น 4 จึงหมายถึง การที่จะดีดตัวขึ้นไปทำ คลื่น 5 ( ของ คลื่นปรับฐาน 4 ย่อย .. ขาลง)

.. ซึ่งหากเป็นไปตามที่มีการคาดการณ์ดังกล่าว

หมายความว่า .. เมื่อมีการดีดตัวขึ้นมา ครบ 5 คลื่น ของ คลื่นปรับฐาน 4 ย่อย .. ขาลง

จึงน่าจะมีการ ลงมาทำ คลื่นปรับฐาน 5 ย่อย .. ขาลง อีก 1 ชุดคลื่น

* จากกราฟแรก .. ด้านบน

คลื่น 2 เป็น Complex correction ไปแล้ว

คลื่น 4 จึงเป็น Simple Correction ซึ่งหมายความว่า น่าจะดีดตัวขึ้นไปอีกไม่ได้มาก

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

ขอบคุณค่ะ อ.มาโนช :wub:

นู๋ได้เก็บราคาตามที่อาจารย์บอกไว้แล้วค่ะ

อรุณสวัสดิ์ครับคุณมาโนช กำลังศึกษาตามครับ อย่างนี้คนที่ติดแอลอยู่ก็คงต้องรอคลื่น 5( ของ คลื่นปรับฐาน 4 ย่อย .. ขาลง) ใช่ไหมครับ และหลังจากนั้นก็คงลงไปทำคลื่นปรับฐาน 5 ย่อย..ขาลง แต่ผมสงสัยว่าคลื่นห้าจำเป็นว่าจะต่ำกว่าคลื่นสี่รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

อรุณสวัสดิ์ครับคุณมาโนช กำลังศึกษาตามครับ อย่างนี้คนที่ติดแอลอยู่ก็คงต้องรอคลื่น 5( ของ คลื่นปรับฐาน 4 ย่อย .. ขาลง) ใช่ไหมครับ และหลังจากนั้นก็คงลงไปทำคลื่นปรับฐาน 5 ย่อย..ขาลง แต่ผมสงสัยว่าคลื่นห้าจำเป็นว่าจะต่ำกว่าคลื่นสี่รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

จาก กราฟจำลอง .. R_H&S ขาขึ้น เพื่อแสดง "ชุดคลื่น ขาขึ้น 5 คลื่น" = Impulse wave 1-2-3-4-5

ซึ่งหมายความว่า .. เมื่อมีการทำครบ 5 คลื่น สมบูรณ์แล้ว .. จึงจะมีการกลับตัว

ในกรณีของ คลื่น 5 หากไม่สามารถทำ Low .. ต่ำกว่า Low เดิม = คลื่น 5 ล้มเหลว

ก็จะเกิดเป็น "Double Bottom" ครับ

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ขอบคุณอ.มาโนชมากคะ น่าจะดีดขึ้นประมาณ 1352-1355 ได้รึเป่าคะ

ถูกแก้ไข โดย rich

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ขอให้ผลบุญในการแบ่งปันความรู้ให้แก่ผู้อื่นเป็นกุศลแรงๆให้กับคุณมาโนชด้วยครับ และขอขอบคุณอาจาร์ยซีที่กรุณาเอื้อเฝื้อให้คุณมาโนชได้มาสอนแนะนำสมาชิกในกระทู้ของท่านด้วยครับ

ขอบพระคุณค่ะ มาตรงนี้ท่านอาจารย์กรุณาแนบกราฟได้ละเอียดมากกว่าเก่า ไม่ต้องคอยคลิกเปิดดูละภาพ แต่ ตอนนี้กิจการภาระเยอะมากเลยค่ะ (ขายดี) เลยไม่ค่อยโพส แต่เปิดอ่านตามตลอด เห็นกราฟบ่อยๆเริ่มชินตาเข้าใจรูปแบบมากขึ้น ท่านอาจารย์สุดยอด แม่นมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ

ขอบคุณอ.มาโนชมากคะ น่าจะดีดขึ้นประมาณ 1352-1355 รึเป่าคะ แล้วลงต่อ

โดยหลักการนับคลื่นแล้ว คลื่น 4 ไม่ควรขึ้นมาเลย .. Overlap กับ คลื่น 1

แต่มีข้อสังเกตว่า ถ้าคลื่น 2 เป็น Simple Correction .. คลื่น 4 จะเป้น Comple correction

ผมก้ไม่ทราบว่า จะเป็น กรณียกเว้น .. อาจจะเกิด Overlap ได้หรือไม่

หาก คลื่น 4 เป็น Complex Correction

ก็จะทำให้ คลื่น ..4 สามารถดีดขึ้นมาเกิน คลื่น 1

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ขอให้ผลบุญในการแบ่งปันความรู้ให้แก่ผู้อื่นเป็นกุศลแรงๆให้กับคุณมาโนชด้วยครับ และขอขอบคุณอาจาร์ยซีที่กรุณาเอื้อเฝื้อให้คุณมาโนชได้มาสอนแนะนำสมาชิกในกระทู้ของท่านด้วยครับ

!thk !uu !10

อ.มาโนชคะกราฟของหนูตัว rsi 5 กับ rsi 14 ในรายวัน มันทำdivergence แล้วอะคะ แล้วในราย 4 ชม. ก้อทำ divergence มาเป็นครั้งที่ 3 แล้ว ในคลื่นที่3 มันไม่เหมือนกราฟที่อ.เอามาให้ดูอะคะอย่างนี้เราควรจะดูอะไรเป็นหลักดีคะ และถ้าเกิดสัญญาณ divergence ขึ้นในคลื่น 3 มีสิทธิ์ทำให้คลื่น 5 ล้มเหลวรึเป่าคะ ขอรบกวนอ.หน่อยนะคะ พอดีเห็นมันขัดแย้งกันกับสัญญาณ sto อะคะ

ขอบคุณท่าน อ.มาโนช ที่สุด ที่กรุณาให้ความรู้กับพวกเรา จะพยายามศึกษาต่อไปค่ะ

+1ให้กับความดีของอาจารย์ค่ะ

ขอบคุณอ.มาโนชมากคะ วันหยุดก้ออุตส่าห์เอากราฟมาให้ศึกษา รักษาสุขภาพด้วยนะคะ +1ให้อ.คะ กับความเป็นผู้ให้ (ความรู้) ไม่ว่าใครจะถามหรือสงสัยอะไร อ.ก้อจะมาตอบพร้อมกับโพสกราฟให้ดู ทำให้เข้าใจได้ง่าย ไม่รู้จะตอบแทนอ. ยังงัยนอกจากกล่าวคำว่า ขอบพระคุณมากๆๆๆคะ !_087 !10 :wub: