ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีคุณพี่ Moddang.... เด็กขายของ งง ! ! เมื่อคืนมาสูง US&1,394 คุณพี่ไม่ขาย ตอนนี้เทรนขาลง คุณพี่จะซื้อกลับ เพิ่มเข้าพอร์ต งง จริงๆ

คุณมดแดง เล่นแบบการจัดพอร์ตที่ผมแนะนำไว้ครับ คุณเด็กขายของ

จุดซื้อ จุดขาย ค่อนข้างแน่นอนครับ โดยยึดวินัยการลงทุนเป็นหลักครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ซีซ่าร์ และ อาจารย์มาโนช !01 !01

ผมรอเข้าซื้อครับ กะได้หมูตัวใหญ่ๆกลับคืนเลยครับ :ph34r: :lol:

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

การอ่านกราฟให้ดูตามเส้น MA ที่เขียนไว้ให้ด้านล่างนี้ครับ

เส้น 5 วันสีขาว

เส้น 10 วันสีน้ำตาลอ่อน

เส้น 30 วันสีน้ำตาลเข้ม

เส้น 50 วันสีฟ้าอ่อน

เส้น 75 วันสีเขียวอ่อน

เส้น 100 วันสีฟ้า

เส้น 200 วันสีน้ำเงิน

ทฤษฏีว่าไว้ การเกิด dead cross ที่กล่าวไว้ว่า เมื่อไหร่ ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

เมื่อดูกราฟถึงจุดนี้ จุดที่ผมให้ความสำคัญคือเส้น 75 วัน(เส้นค่าเฉลี่ยครึ่งปี) กับเส้น 200 วัน(เส้นค่าเฉลี่ย 1 ปี) ซึ่งกำลังบ่งบอกว่าเกิด dead cross ซึ่งจะทำให้กราฟกลายเป็นขาลงครับ

สำหรับ แนวรับ แนวต้าน ตอนนี้ยังหาไม่ได้ครับ คงต้องยึดแนวเดิมๆที่ผ่านมาก่อนครับ รอให้ตลาดวันนี้ปิดก่อนครับ แล้วจะหาแนวรับ แนวต้านใหม่ให้ครับ

แต่ที่แน่ๆ กราฟยืนยันว่าเป็นขาลงแล้วครับ จากการเกิด Dead Cross ครับ

อย่าลืมนัครับ กราฟก็คือกราฟ ความจริงก็คือความจริงครับ ราคาขึ้นหรือลง ไม่มีใครทราบครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ลืมไปนิด ตามกราฟรูปนี้ ถ้าไม่มีของรอเข้าื้ซื้อครั้งแรกที่ราคา 1346.25 ครับ

ขอบคุณสวยๆ ทีนึงค่ะ

อาจารย์คร้าาา สวัสดีค่ะ คิดถึงกราฟอาจารย์ม๊ากมากค่ะ

+1และขอบคุณค่ะ จะรอเป้าแรก 1346 คร้า ใจเย็น ใจเย็น คริคริ

!thk !thk !57 !57 !21 !21 !30 !30

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

การอ่านกราฟให้ดูตามเส้น MA ที่เขียนไว้ให้ด้านล่างนี้ครับ

เส้น 5 วันสีขาว

เส้น 10 วันสีน้ำตาลอ่อน

เส้น 30 วันสีน้ำตาลเข้ม

เส้น 50 วันสีฟ้าอ่อน

เส้น 75 วันสีเขียวอ่อน

เส้น 100 วันสีฟ้า

เส้น 200 วันสีน้ำเงิน

ทฤษฏีว่าไว้ การเกิด dead cross ที่กล่าวไว้ว่า เมื่อไหร่ ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

เมื่อดูกราฟถึงจุดนี้ จุดที่ผมให้ความสำคัญคือเส้น 75 วัน(เส้นค่าเฉลี่ยครึ่งปี) กับเส้น 200 วัน(เส้นค่าเฉลี่ย 1 ปี) ซึ่งกำลังบ่งบอกว่าเกิด dead cross ซึ่งจะทำให้กราฟกลายเป็นขาลงครับ

สำหรับ แนวรับ แนวต้าน ตอนนี้ยังหาไม่ได้ครับ คงต้องยึดแนวเดิมๆที่ผ่านมาก่อนครับ รอให้ตลาดวันนี้ปิดก่อนครับ แล้วจะหาแนวรับ แนวต้านใหม่ให้ครับ

แต่ที่แน่ๆ กราฟยืนยันว่าเป็นขาลงแล้วครับ จากการเกิด Dead Cross ครับ

อย่าลืมนัครับ กราฟก็คือกราฟ ความจริงก็คือความจริงครับ ราคาขึ้นหรือลง ไม่มีใครทราบครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ลืมไปนิด ตามกราฟรูปนี้ ถ้าไม่มีของรอเข้าื้ซื้อครั้งแรกที่ราคา 1346.25 ครับ

คงต้องรออาทิตย์หน้าแล้วแหละ เพราะตอนนี้ยังไม่ได้ราคา 1355จวนหมดเวลาแล่ว ขอบคุณคะ ติดตามต่อปายค่ะ....

ขอบคุณค่ะอาจารย์ !thk

สำหรับการเตรียมตัวรับมือกับเทรนขาลง ตกลงได้ออกมานั่งดูและรอคอยแล้วค่ะ..

เพื่อความไม่ประมาท และรอซื้อกลับที่ประมาณ 1346 เอ้..แล้วมันจะเด้งไหมแถวๆนั้น !10 !57

เรียนถามค่ะ จากการนั่งทางในและลากฟิโบ !_Rd

1..ถ้าราคาไม่หลุดลงไปต่ำกว่า 1361 ช่วงนี้พอมีโอกาสเด้งไปแถวๆ 137X ใหมคะ

2. และเมื่อราคาค่อยๆลงไปที่ราคาประมาณ 1346 ก็มีโอกาส เด้งไปแถวๆ 136X นี้ใหมคะ...

3.โอกาสตอนนี้ 1333 น่าจะไปถึงใช่ใหมแบบสบายๆ แล้วก็ยังมี 1309...อีก อิอิ ใช่เปล่า....ยิ่งเขียนยิ่งหนาวนะ วันนี้ลองมานั่งเล่นฟิโบแบบอนุบาลค่ะ

!17 !32 !034 !La

ถ้างั้นช่วงนี้ทำไงดีคะ ระหว่างรอออ. คงต้องลองปรับพอร์ทใหม่...เดี๋ยวไปหาการเล่นขาลงมา

อ่านซะหน่อย..ทบทวนนนนน

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%E0%B8%88%E0%B8%9A-%E0%B8%9B4-%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87/

ถูกแก้ไข โดย moddang..

รบกวน อยากทราบว่าราคาเมื่อคืนวันศุกร์จากช่วงห้าโมงเย็นถึงเที่ยงคืน ราคาต่ำสุดเท่าไรคะ พอดูได้ไม้ กราบขอบคุณนะคะ ติดตามต่อปาย...

รบกวน อยากทราบว่าราคาเมื่อคืนวันศุกร์จากช่วงห้าโมงเย็นถึงเที่ยงคืน ราคาต่ำสุดเท่าไรคะ พอดูได้ไม้ กราบขอบคุณนะคะ ติดตามต่อปาย...

ไม่มี mt 4 หรือคะ ถ้างั้นก็ไปดูที่ www.kitco.com แต่คงหาช่วงเวลาไม่ได้ นอกจากดูกราฟจาก mt4 แต่มันก็ต้องบวกลบเวลาเพราะมันไม่ใช่เวลาไทย.....

ตอบเท่าที่จำได้นะคะ เพราะเมื่อวานตามอยู่เหมือนกัน ช่วงประมาน 15.50 = 1669 ถ้าแถวๆ 17.00 น่าจะอยุ่แถวๆ 1167-8

ไม่มี mt 4 หรือคะ ถ้างั้นก็ไปดูที่ www.kitco.com แต่คงหาช่วงเวลาไม่ได้ นอกจากดูกราฟจาก mt4

ขอบคุณคะ คุณมด ไม่มี mt4 ดูนะคะ จริ้ง...แฮะๆ ดูกราฟไม่เก่ง อาศัยข้อมูลอย่างเดียวเลย ...น่าฉงฉานเนอะ...

สวัสดีค่ะอาจารย์

ไปดูกราฟมา เห็นเส้นของตัวเองที่ขีดเน้นไว้มี 1393 1369 และเมื่อวานมันก็ทดสอบ 1369 อีก เราสามารถคิดว่าจุด pivot แบบบ้านๆ เป็น 1369 ได้เปล่า..วันนี้หลายคำถามแล้วค่ะ !thk !thk !thk