ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ใน indicators 3ตัวนี้ rsi stoch macd เฮียให้ความสำคัญกับตัวไหนมากที่สุดค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมมีไว้ ก็แปลว่า สำคัญทุกตัวแหละ สำหรับผม ขึ้นอยู่กับมุมมองระยะสั้น กลาง ยาว อารมณ์ตลาด บางสถานการณ์ที่ต่างกัน ผมก็อาจมองมันต่างกัน อย่างตัวอย่างที่ผ่านมา

- หากทิศทางยังเป็นขาขึ้น แล้วมีการย่อลง ถ้าผมต้องการเข้าซื้อ ผมก็จะให้ความสำคัญกับ stoch ระยะสั้น เช่นราย 4 ชม. หากลงต่ำแล้ว ทำท่าจะกลับตัว ผมก็ซื้อเลย

- RSI ผมไว้ตรวจดูพลังของคลื่น ว่าหมดแรงยัง ลงสุดยัง แนวโน้มน่าจะเป็นคลื่นไหน ผมดูทั้งราย 4 และรายวัน และรายสัปดาห์ประกอบกัน

- MACD ใช้ช่วย confirm ทิศทาง ผมใช้ทั้งราย 4 ชม. รายวัน อย่างช่วงนี้ รายวันให้สัญญาณซื้อหมาดๆ ที่ตัดออกจากสมองแน่ๆ คือการเสี่ยง Short สวนทาง ยกเว้นดีดขึ้นไปแล้วสักพัก ค่อยพิจารณา

เล่าเท่าที่นึกได้ว่า ใช้มันทำอะไรบ้างนะ Indy 3 ตัวนี้ เป็นพื้นฐาน เขาดูกันเป็นหลักทั่วโลก มันจึงมีความสำคัญพอสมควรครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เล่าเท่าที่นึกได้ว่า ใช้มันทำอะไรบ้างนะ Indy 3 ตัวนี้ เป็นพื้นฐาน เขาดูกันเป็นหลักทั่วโลก มันจึงมีความสำคัญพอสมควรครับ

รวมถึงเจ้ามือใหญ่ ที่จะเล่นงานแมงเม่าด้วย เขาก็ใช้ Indy 3 ตัวนี้เหละ ที่ทุกคนมองว่าขึ้น มันก็กดลง แรงๆ พอเม่าตกใจขายออก มันก็ขึ้นใหม่ เหมือนที่ผ่านมาไง

***คุณพิชัย จาว่า อะไรนั้นก็เล่นแนวนี้ พอทองขึ้นแรงๆ แรงจนน่ากลัว มันจะS แล้วมันก็ได้เงินใช้ทุกที เพราะมันมีเงินมาก ใจนิ่ง+ใจกล้า เพราะทองขึ้นแรงเดียวก็ลงแรง

ดังนั้นเขาจึงพูดว่า ทุกคนมองว่าขึ้น ให้ซื้อตรงข้ามกันแล้วจะชนะ ph34r.gif***

ถูกแก้ไข โดย p59

บังเอิญผมเพิ่งเป็นมือใหม่ ยังไม่มีความรู้เรื่องแนวรับ-แนวต้าน ขอเฮียกัมพลช่วยอธิบายเรื่องนี้ พร้อมหลักในการพิจารณาว่าจะซื้อ-ขายเมื่อไหร่ดี หน่อยได้ไหม

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับผม

ถูกแก้ไข โดย Mr.Thelove

ผมมีไว้ ก็แปลว่า สำคัญทุกตัวแหละ สำหรับผม ขึ้นอยู่กับมุมมองระยะสั้น กลาง ยาว อารมณ์ตลาด บางสถานการณ์ที่ต่างกัน ผมก็อาจมองมันต่างกัน อย่างตัวอย่างที่ผ่านมา

- หากทิศทางยังเป็นขาขึ้น แล้วมีการย่อลง ถ้าผมต้องการเข้าซื้อ ผมก็จะให้ความสำคัญกับ stoch ระยะสั้น เช่นราย 4 ชม. หากลงต่ำแล้ว ทำท่าจะกลับตัว ผมก็ซื้อเลย

- RSI ผมไว้ตรวจดูพลังของคลื่น ว่าหมดแรงยัง ลงสุดยัง แนวโน้มน่าจะเป็นคลื่นไหน ผมดูทั้งราย 4 และรายวัน และรายสัปดาห์ประกอบกัน

- MACD ใช้ช่วย confirm ทิศทาง ผมใช้ทั้งราย 4 ชม. รายวัน อย่างช่วงนี้ รายวันให้สัญญาณซื้อหมาดๆ ที่ตัดออกจากสมองแน่ๆ คือการเสี่ยง Short สวนทาง ยกเว้นดีดขึ้นไปแล้วสักพัก ค่อยพิจารณา

ขอบคุณมากๆค่ะ ไหนๆก็ถามแล้วขอถามต่ออีกหน่อยค่ะ

หนูไม่เคยเห็นเฮียพูดถึงเส้นต่างๆบนตัวกราฟเลยเช่น เส้น BollingerBands MovingAverage หรือเส้น MA50 MA100

แล้วเฮียมีไว้ใช้ทำอะไรหรือค่ะ

จริงๆหนูก็ใช้ Indy 3ตัวนี้และเส้นเทรนเป็นตัวตัดสินใจ แต่ยังไม่ค่อยเก่งค่ะ ตอนนี้พยายามหัดดู เส้น BollingerBands MovingAverage อยู่ค่ะ ขอบคุณเฮียอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ คุณปุยเมฆ

เมื่อวานปล่อยหมูไป 1ตัว ผมปล่อยเร็วไปหรือเปล่าครับ แต่ยังมีหมูอีก5ตัวมันไม่ยอมอยู่ในคอก

คุณปุยเมฆ ช่วยแนะนําวิทีปล่อยหมู ออกจากคอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

ก่อนอื่น ขอเอาศัพท์ มาคุยก่อนค่ะ ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม

ส่วนมาก จะไม่ค่อยชอบปล่อยหมูกันค่ะ จะร้องไห้แง ๆ และบางทีจะต้องเป็นชาวสวนไล่ตามต่อ เพราะหวังกำไรของขาย่อช่วงสั้น ๆ แล้วมันก็ไม่เป็นดังหวังไว้

ต้องมาไล่เก็บของแพงเข้าไปอีก หรือจับจังหวะที่ดี ก็ได้ของถูกกว่า ก็โชคดีไป

ถามว่าปล่อยหมู 1 ตัวไปเมื่อวานเร็วไปไหม เมื่อคืนก่อนก็คิดปล่อยเหมือนกัน

แต่บวกลบคูณหารแล้วชั่งใจ ยังไม่ถึงเป้าที่ตั้งไว้ ถ้าเล่นรายวันกำไร 21890 ก็ฟันกำไรมาแล้ว แต่พอเช้า สมาคมให้ราคาขาย 21950 ได้ราคา realtime ก็ยังแพงอยู่ ช่วงบาทอ่อนเมื่อวาน

แค่ัวันนี้ บาทเริ่มแข็งหลุด 76 กว่าไป ไปที่ 75.50 แล้วตอนนี้ จะคิดปล่อยช่วงสั้นก็เกรงว่าจะลงไปแนวรับที่ 1514-1520 (ลอกตามเฮียกัมล้วน ๆ biggrin.gif)

อธิบายมีหมูอยู่ในคอกหน่อยนะคะ คือมีพอร์ตเหลืออีก 5 ตัวหรือเปล่า

ติดดอย --> ซื้อแล้วราคาร่วงลงไป

ตกรถ --> ราคาพุ่งขึ้นไปแล้วยังไม่ได้ซื้อ

ปล่อยหมู --> ขายแล้วราคาพุ่งขึ้นไปอีก

ก้นเหว (n.) - ระดับราคาที่ดิ่งลงมาจนสุด

รับมีด (v.) - เมื่อราคาดิ่งลงมา รีบร้อนไปซื้อ หลังจากที่ซื้อแล้ว ราคาก็ยังลงต่อไปอีกเรื่อยๆ ไม่สิ้นสุด

ชาวสวน (n.) - ทำอะไรไม่เหมือนคนอื่น ในขณะที่คนอื่นขายก็จะซื้อ ในขณะที่คนอื่นซื้อก็จะขาย

ชาวไร่, ชาวไล่ (n.) - ทำอะไรตามคนอื่น ดูว่าถ้าขายเยอะก็ขายตาม ถ้าซื้อเยอะก็ซื้อตาม

คัทลอส (cut loss) (v.) - ขายเมื่อมีราคาลงต่ำกว่าที่คาดไว้ เข้าทำนอง เสียน้อย ดีกว่าเสียมาก

ซอร์ต (short sell) (v.) - ขายแพง (แล้วจึงหวังว่าจะสามารถกลับมา) ซื้อถูก

<div><br></div><div>ไว้มาต่อ ไม่มีเวลาแล้ว หิวข้าวคะ</div>

ก่อนอื่น ขอเอาศัพท์ มาคุยก่อนค่ะ ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม

ส่วนมาก จะไม่ค่อยชอบปล่อยหมูกันค่ะ จะร้องไห้แง ๆ และบางทีจะต้องเป็นชาวสวนไล่ตามต่อ เพราะหวังกำไรของขาย่อช่วงสั้น ๆ แล้วมันก็ไม่เป็นดังหวังไว้

ต้องมาไล่เก็บของแพงเข้าไปอีก หรือจับจังหวะที่ดี ก็ได้ของถูกกว่า ก็โชคดีไป

ถามว่าปล่อยหมู 1 ตัวไปเมื่อวานเร็วไปไหม เมื่อคืนก่อนก็คิดปล่อยเหมือนกัน

แต่บวกลบคูณหารแล้วชั่งใจ ยังไม่ถึงเป้าที่ตั้งไว้ ถ้าเล่นรายวันกำไร 21890 ก็ฟันกำไรมาแล้ว แต่พอเช้า สมาคมให้ราคาขาย 21950 ได้ราคา realtime ก็ยังแพงอยู่ ช่วงบาทอ่อนเมื่อวาน

แค่ัวันนี้ บาทเริ่มแข็งหลุด 76 กว่าไป ไปที่ 75.50 แล้วตอนนี้ จะคิดปล่อยช่วงสั้นก็เกรงว่าจะลงไปแนวรับที่ 1514-1520 (ลอกตามเฮียกัมล้วน ๆ biggrin.gif)

อธิบายมีหมูอยู่ในคอกหน่อยนะคะ คือมีพอร์ตเหลืออีก 5 ตัวหรือเปล่า

ติดดอย --> ซื้อแล้วราคาร่วงลงไป

ตกรถ --> ราคาพุ่งขึ้นไปแล้วยังไม่ได้ซื้อ

ปล่อยหมู --> ขายแล้วราคาพุ่งขึ้นไปอีก

ก้นเหว (n.) - ระดับราคาที่ดิ่งลงมาจนสุด

รับมีด (v.) - เมื่อราคาดิ่งลงมา รีบร้อนไปซื้อ หลังจากที่ซื้อแล้ว ราคาก็ยังลงต่อไปอีกเรื่อยๆ ไม่สิ้นสุด

ชาวสวน (n.) - ทำอะไรไม่เหมือนคนอื่น ในขณะที่คนอื่นขายก็จะซื้อ ในขณะที่คนอื่นซื้อก็จะขาย

ชาวไร่, ชาวไล่ (n.) - ทำอะไรตามคนอื่น ดูว่าถ้าขายเยอะก็ขายตาม ถ้าซื้อเยอะก็ซื้อตาม

คัทลอส (cut loss) (v.) - ขายเมื่อมีราคาลงต่ำกว่าที่คาดไว้ เข้าทำนอง เสียน้อย ดีกว่าเสียมาก

ซอร์ต (short sell) (v.) - ขายแพง (แล้วจึงหวังว่าจะสามารถกลับมา) ซื้อถูก

<div><br></div><div>ไว้มาต่อ ไม่มีเวลาแล้ว หิวข้าวคะ</div>

กระทู้ภาษาไทยวันละ(หลาย)คำ หรือเปล่าคะเนี่ย..ฮา :D :D

ขอบคุณเฮียกัมพลมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ :rolleyes:

แล้วถ้าต้องการเล่นระยะสั้น จะต้องดูอะไรเพิ่มอีกครับ นอกจากIndy 3ตัวที่กล่าวมาแล้ว

ถูกแก้ไข โดย Mr.Thelove

ไม่ทราบว่าอาจารย์กัมพล ศึกษาด้าน timeframe ด้วยหรือเปล่าค่ะ :wub:

ขอบคุณ อ.กัมพล และคุณปุยเมฆ ด้วยนะคะ :D

บังเอิญผมเพิ่งเป็นมือใหม่ ยังไม่มีความรู้เรื่องแนวรับ-แนวต้าน ขอเฮียกัมพลช่วยอธิบายเรื่องนี้ พร้อมหลักในการพิจารณาว่าจะซื้อ-ขายเมื่อไหร่ดี หน่อยได้ไหม

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับผม

ลองโหลดไปอ่านดูนะคะ มีหลายเรื่อง ...และ แนวรับ แนวต้าน.... เรื่องนี้อยู่ที่หน้าเว็บเลยค่ะ

เทคนิคการวิเคราะห์ราคาโดยการลากเส้นชนิดต่างๆ ...โดยคุณ วุฒิชัย อินทร์สว่าง

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/521-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B2/

อาจารย์กัมพลคะ ช่วยขยายความหน่อยค่ะ คือมดแดงเห็นตั้งแต่เมื่อวาน ..งงนิดหน่อยแต่ไม่ได้ใส่ใจมันนัก เพิ่งมานั่งคิดได้ ว่าที่ผ่านมาอินดี้ กราฟเดย์มันต้องช้ากว่า แต่คราวนี้มันไม่ใช่ รวมทั้ง stochatic ด้วยเพราะรายวันขึ้นไปมาก แต่ราย 4 ตัดลง

ถ้าให้มดแดงเดาๆ ก็ต้องเชื่อกราฟ 4 ระยะสั้นก่อนใช่ใหม แต่ผลที่แท้จริงมันจะเป็นงัยคะ เพราะดูเหมือนมันขัดแย้งกัน

- MACD รายวันยืนเหนือ 1520 เหรียญได้ เพิ่งให้ซื้อ แต่ราย 4ชม. กลับเริ่มให้สัญญาณขาย แบบนี้